Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970
Chuẩn bị xả tàn đón mưa .các bác cho e xin ý kiến ạ

File đính kèm

362.8 KB · Lượt xem: 53
Xem file đính kèm 45470
»
Cây mới xả tàn ..
cây này hình như bác sĩ để chỗ ít nắng đúng ko...mình thấy cành ko cứng cáp và lá hơi to và dài ko như mấy cây khác của bác sĩ....với lại trình độ như TRAANTHE tơí tháng 4 bộ lá ko thể nào ít như vậy dc....ko biết mình đoán có đúng ko ....đoán vui thôi ....hiiiiiii

Cây này cây yếu có dấu hiệu thiếu canxi.. xả sau tết 1 lần .. mới xả tiếp lần 2 bộ lá khỏe lại ... cây nhiều nắng nhưng giống nó lạ so với cây khác .. hoa to rất đẹp ..tổng cộng xả 2 lần liên tiếp .. ko biết giống mai gì
»
Trong chậu có 2 cây : 1 lớn ,1 nhỏ ... tạo nên dáng mẫu tử .... sợ cây nhỏ yếu nên bấm thoáng cho ánh sáng vào giữa để cây nhỏ phát triễn ... sang năm tính sau

Last edited:
- mấy cây của bác này như bị nấm rỉ sét hay sao ấy ?/
»
bác tranthe toàn trồng cây ngoài đường ...em mà ỏ đà nẵng thế nào cũng tối chôm vài cây của bác cho coi - bác chủ quan quá ...hehe !!

Last edited:
Cây mai của mình tự nhiên bị vàng một số lá, không biết cây có bệnh gì không mình chăm cây bằng phân cá hữu cơ + phân trùn, nhờ các bác xem giúp cây có bệnh gì không . Cám ơn thật nhiều .

File đính kèm

158.5 KB · Lượt xem: 21
Theo mình thì cách bón phân của bạn thừa Đạm và có triệu chứng thừa nước .. bạn nên giảm phân đạm và tưói nước ko thừa ...
»
Cây mai của mình tự nhiên bị vàng một số lá, không biết cây có bệnh gì không mình chăm cây bằng phân cá hữu cơ + phân trùn, nhờ các bác xem giúp cây có bệnh gì không . Cám ơn thật nhiều .
Xem file đính kèm 45628Xem file đính kèm 45629Xem file đính kèm 45630Xem file đính kèm 45631

Mấy bác cho em hỏi cây em như dậy là bị sao ạ e mới chơi nên ko biết ạ cây này bị suy và e chăm lên được như dậy ạ

Mấy bác cho em hỏi cây em như dậy là bị sao ạ e mới chơi nên ko biết ạ cây này bị suy và e chăm lên được như dậy ạ
Xem file đính kèm 45851Xem file đính kèm 45852Xem file đính kèm 45853Xem file đính kèm 45854Xem file đính kèm 45855Xem file đính kèm 45856
Các lá non của mai Bình Định rất mỏng nên khi bị quá nắng các đầu lá héo khô rồi cháy đi..
bạn nên dùng kéo cắt bỏ những phần đã khô cháy..trông cây sẽ đẹp hơn
Chính vì lá mỏng nên bộ lá yếu dễ bị nấm bịnh.. do đó bạn phải đều đặn theo định kì ít nhất là 15 ngày 1 lần phải phun 1 loại thuốc nào đó để ngừa nấm..khi mưa nhiều..hoặc ở các tháng độ ẩm cao..nhất là khi "nóng ẩm" bạn phải phun ngùa nấm 7 ngày 1 lần..
nâm là phải ngừa trị triệt để..vì nấm không chỉ làm lá hư yếu mà lâu ngày tháng nấm sẽ bám vào thân cành "thấm sâu" vào mạch gỗ làm gỗ chai đi..mạch nhựa ngẹt..không còn nuôi cành được nữa..chi cành đó sẽ chết
Cây mai BD mà chết chi...thì chỉ còn cách cưa thấp cây lại thôi

Có bạn nào đó có lần phát biểu “chắc như đinh đóng cột “ là :các bạn miền nam chăm mai BD không bao giờ bằng nhà vườn Bình Định được đâu ?!
Mỗi cuối năm..khi mai BD còn nguyên bộ lá già..đổ về SaiGon tập trung nơi nào đó… chờ tới “ngày lành” để xuống lá và phân phối ra các điểm bán mai tết

Tôi vẫn thường tới quan sát…các cây mai BD này đạt chuẩn : lá già sơ xác ..lá đã trả hết chất về cho cây..lá chỉ còn mang trong mình 1 tấm thân còm cõi chất sơ và mong manh

Nhưng bộ lá đó cũng mang trong mình những “di tích còn lại” chứng minh rằng : bộ lá đã không được chăm sóc kĩ nên có nhiều dấu vết của nấm bịnh sâu rầy tàn phá
Dù cây nhiều nụ..nhưng mang bộ lá nhiều dấu vết bịnh tật như thế..không thể gọi là cây mai khỏe được

Last edited:

»

»

»

»

»

»

»

»

»
Mai Miền trung .. đã có dấu hiệu được mùa .. mai đọt , đọt đỏ ..mai ít cánh , nhiều cánh .. mai cúc ...tất cả theo qui luật thuận theo tự nhiên .. mùa tăng trưởng thì mạnh mẻ , mùa kết nụ thì nhiều nụ.. ko sử dụng kích tố, ko cần thuốc kết nụ!!!!

Last edited:
Các bác cho e hỏi.. E mới bứng gốc mai và trồng xun đất lại nhưng hơn 2 tháng nay ko ra đọt. Cây mai cũng hơi lớn.. Xin cho e chút kinh nghiệm ạ

Các lá non của mai Bình Định rất mỏng nên khi bị quá nắng các đầu lá héo khô rồi cháy đi..
bạn nên dùng kéo cắt bỏ những phần đã khô cháy..trông cây sẽ đẹp hơn
Chính vì lá mỏng nên bộ lá yếu dễ bị nấm bịnh.. do đó bạn phải đều đặn theo định kì ít nhất là 15 ngày 1 lần phải phun 1 loại thuốc nào đó để ngừa nấm..khi mưa nhiều..hoặc ở các tháng độ ẩm cao..nhất là khi "nóng ẩm" bạn phải phun ngùa nấm 7 ngày 1 lần..
nâm là phải ngừa trị triệt để..vì nấm không chỉ làm lá hư yếu mà lâu ngày tháng nấm sẽ bám vào thân cành "thấm sâu" vào mạch gỗ làm gỗ chai đi..mạch nhựa ngẹt..không còn nuôi cành được nữa..chi cành đó sẽ chết
Cây mai BD mà chết chi...thì chỉ còn cách cưa thấp cây lại thôi

Có bạn nào đó có lần phát biểu “chắc như đinh đóng cột “ là :các bạn miền nam chăm mai BD không bao giờ bằng nhà vườn Bình Định được đâu ?!
Mỗi cuối năm..khi mai BD còn nguyên bộ lá già..đổ về SaiGon tập trung nơi nào đó… chờ tới “ngày lành” để xuống lá và phân phối ra các điểm bán mai tết

Tôi vẫn thường tới quan sát…các cây mai BD này đạt chuẩn : lá già sơ xác ..lá đã trả hết chất về cho cây..lá chỉ còn mang trong mình 1 tấm thân còm cõi chất sơ và mong manh

Nhưng bộ lá đó cũng mang trong mình những “di tích còn lại” chứng minh rằng : bộ lá đã không được chăm sóc kĩ nên có nhiều dấu vết của nấm bịnh sâu rầy tàn phá
Dù cây nhiều nụ..nhưng mang bộ lá nhiều dấu vết bịnh tật như thế..không thể gọi là cây mai khỏe được
Em cảm ơn bác kiều phong ạ.. Em cứ sợ bệnh này bệnh nọ thiếu chất này chất kia làm cây không tốt chứ e ko nghỉ là nấm.. Nấm thì 1 tháng e phun 1 lần cảm ơn bác giúp ạ e sẻ chú ý nấm và bệnh của cây ạ. Cây e chưa dám bón phân gì hết ạ e chỉ kích rể và chờ lá ra dày thì e bón phân loảng e đả ngâm đc 2 tháng ạ bánh dầu+ dynamic+NPK ạ e ngâm để lâu sử dụng đc ko bác .. E thì mới tập chơi mong bác giúp dùm e ạ càng chăm nó thì em càng mê bác ạ vui lắm ạ

Các bác cho e hỏi.. E mới bứng gốc mai và trồng xun đất lại nhưng hơn 2 tháng nay ko ra đọt. Cây mai cũng hơi lớn.. Xin cho e chút kinh nghiệm ạ

Bây giờ là giữa tháng 4..bác bứng cách nay 2 tháng..tức là giữa tháng 2 al..lúc mai đã ra 1 đợt lá sau khi nở hoa tết..cũng có ngĩa là khi mai đã cạn kiệt hết dự trữ..thì bị xả tàn cắt cành rồi bứng lên..
2 tháng qua rồi..không ra đọt là tình hình có vẻ không mấy hy vọng
Bạn nên xem kỹ lại các vết cắt thân cành..
-nếu các vết cắt có kéo da non thì cây mai này còn hy vọng..bạn nên đem cây vào chỗ râm và ẩm..khi thấy đọt nhú ra thì nhử nắng từ từ..dù cây có ra đọt hồi sinh cây này cũng yếu..hoặc rất yếu
-Nếu vết cắt thân cành không thấy kéo da non..thì cây này không còn hy vọng gì đâu

Bác Mục cho con hỏi, khi mình ngâm phân loãng trong 10 ngày thì lượng đạm sẽ bay đi ,cho nên mình sẽ bù lại bằng bánh dầu thũy phân thì liều lượng của nó là bao nhiêu vậy bác, con cám ơn

Bác Mục cho con hỏi, khi mình ngâm phân loãng trong 10 ngày thì lượng đạm sẽ bay đi ,cho nên mình sẽ bù lại bằng bánh dầu thũy phân thì liều lượng của nó là bao nhiêu vậy bác, con cám ơn
Đạm có 2 loại.. Là đạm vô cơ như ure..đạm này chính là nitơ,,,bản chất nó là chất khí nên nó bay hơi là chuyện tự nhiên,,,nhưng nó chỉ có 1 phần nhỏ trong NPK

Còn nguồn đạm nữa có trong Dynamic là phân gia cầm..nguồn gốc của nó là Protid..nó không bay hơi ..bạn ngâm cỡ nào nó chỉ phân hủy kĩ thêm cho cây dễ hấp thụ thêm thôi

Để bổ sung thêm đạm hữu cơ cho phân ngâm ( bù trừ cho đạm của NPK bốc hơi) trong mùa nắng nóng..bạn nên ngâm thêm 100 đến 200 gram phân dơi..

Cụ thể 300gram NPK- 600gram Dynamic- 200gram phân dơi ( loại tốt) ngâm kĩ 10 ngày trong 20 lít nước sau dó bóp cho nhuyễn hoặc dùng máy quậy cho nát .. hòa tan hoàn toàn trong nước…đổ nguyên thùng phân ngâm 20 lít này vào 1.000 lít nước..rồi tưới cho cây..từ tháng giêng đến khi mùa mưa bắt đầu đổ xuống thì ngưng không thêm phân dơi trong phân loãng nữa

Còn chuyện bánh dầu thủy phân..thì bạn phải tự tính lấy vậy..vì tôi không dùng bánh dầu từ lâulắm rồi

Đạm có 2 loại.. Là đạm vô cơ như ure..đạm này chính là nitơ,,,bản chất nó là chất khí nên nó bay hơi là chuyện tự nhiên,,,nhưng nó chỉ có 1 phần nhỏ trong NPK

Còn nguồn đạm nữa có trong Dynamic là phân gia cầm..nguồn gốc của nó là Protid..nó không bay hơi ..bạn ngâm cỡ nào nó chỉ phân hủy kĩ thêm cho cây dễ hấp thụ thêm thôi

Để bổ sung thêm đạm hữu cơ cho phân ngâm ( bù trừ cho đạm của NPK bốc hơi) trong mùa nắng nóng..bạn nên ngâm thêm 100 đến 200 gram phân dơi..

Cụ thể 300gram NPK- 600gram Dynamic- 200gram phân dơi ( loại tốt) ngâm kĩ 10 ngày trong 20 lít nước sau dó bóp cho nhuyễn hoặc dùng máy quậy cho nát .. hòa tan hoàn toàn trong nước…đổ nguyên thùng phân ngâm 20 lít này vào 1.000 lít nước..rồi tưới cho cây..từ tháng giêng đến khi mùa mưa bắt đầu đổ xuống thì ngưng không thêm phân dơi trong phân loãng nữa

Còn chuyện bánh dầu thủy phân..thì bạn phải tự tính lấy vậy..vì tôi không dùng bánh dầu từ lâulắm rồi
Con cám ơn bác

Bác kiều phong ơi cho con hỏi phân loảng ngâm vài tháng rồi sử dụng từ từ có được không ạ con đang ngâm npk và dinamic hơn 3 tháng rồi ạ

Back