Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970
Bác kiều phong ơi cho con hỏi phân loảng ngâm vài tháng rồi sử dụng từ từ có được không ạ con đang ngâm npk và dinamic hơn 3 tháng rồi ạ
Bạn nên đọc cho kỹ : Tên tôi là Kiêu-Phong..
tên tôi không có dấu...huyền

Miền Nam mưa đến rồi..Chiều ngày nào cũng mưa..nhu cầu đạm không còn là “kịch yếu” như khi nắng nóng nữa..
Phân đã cũ..thì dĩ nhiên đạm mất nhiều….nhưng nước mưa sẽ bù đạm cho cây..
Dù vậy bạn cũng nên thêm khoảng 100gram ure hòa tan vào 1 mét khối nước có pha phân loãng sau đó hãy tưới cho cây
Và tưới vào buổi sáng khi đất chậu đã khô khô..và chắc chắn là 3 ngày liên tiếp sau đó trời không mưa

Nếu trời cứ mưa..không ngày nào là không mưa….thì nhu cầu phân bón là không cần thiết..tuy nhiên nếu bạn cảm thấy bức xúc vì cảm thấy là cây đang thiếu phân..thì nên đổ vào gốc mai 1 chén viên Dynamic khô( chậu đường kính 0m5)..như thế là đủ lắm rồi

Phân ngâm nên ngâm vừa đủ dùng cho 1 lần…không nên để lâu..vì để lâu chắn chắn sẽ làm mất đạm

Ngâm phân không có gì là khó khăn…làm đến đâu dùng đến đó..không thể túm gọn ngâm 1 lần dùng cả vài tháng được..vì các phản ứng của hóa chất trong đó..lâu ngày thật không thể thể lường được

Cây trong chậu là 1 sự sống đang hồn nhiên trong đất vườn rộng rãi ..hoặc trong đất rừng bao la ..mà mình cưỡng bức bắt nhốt chúng trong 1 cái chậu nhỏ bé…sống hay chết.. tốt hay xấu là do mình…do đó mình phải chăm sóc chúng đầy đủ
Nếu để chúng thiếu thốn hay thừa đến độ gây hại..là mình đã đắc tội với chúng và với thiên nhiên
Luôn luôn có 1 ông trời đang ở bên ta nên Bất kì chuyện lớn hay nhỏ…người ta đều phải trả giá hoặc nhận được phần thưởng đấy
Ngay cả đến thuốc tây..hoặc thịt cá trong đồ hộp..có cả 1 “công ngệ bảo quản” cũng chỉ để trong 1 thời hạn..nhưng sài đồ mới bao giờ cũng là tốt nhất

Last edited:
Bác Kiêu-Phong giúp cháu ạ cây mai ra lá là cứ bị vậy không ạ..cháu củng phun ngừa nắm và bọ trỉ khi đọt non vừa ra ạ.. Bác cho cháu hỏi thêm cây này giờ vào phân loảng được chưa ạ tại cháu sợ cây còn yếu nên chưa cho phân ạ cháu chỉ phun tưới kích rể MegaGrow 10 ngày 1 lần ạ còn Agrostim cháu tưới và phun được 2 lần trong tháng này ạ...còn đất trồng cho cây là đất tribat+sơ dừa+ trùn quế có tốt không ạ mong bác chỉ giúp cho cây khỏe ạ cháu ở phan thiết

»

Last edited by a moderator:
Bác Kiêu-Phong giúp cháu ạ cây mai ra lá là cứ bị vậy không ạ..cháu củng phun ngừa nắm và bọ trỉ khi đọt non vừa ra ạ.. Bác cho cháu hỏi thêm cây này giờ vào phân loảng được chưa ạ tại cháu sợ cây còn yếu nên chưa cho phân ạ cháu chỉ phun tưới kích rể MegaGrow 10 ngày 1 lần ạ còn Agrostim cháu tưới và phun được 2 lần trong tháng này ạ...còn đất trồng cho cây là đất tribat+sơ dừa+ trùn quế có tốt không ạ mong bác chỉ giúp cho cây khỏe ạ cháu ở phan thiết
Xem file đính kèm 46146Xem file đính kèm 46147Xem file đính kèm 46148Xem file đính kèm 46149Xem file đính kèm 46150
»
Tôi chưa bao giờ hướng dẫn trồng mai bằng đất tribat…
Vì tôi chả tin vào “cái gọi là”… đất sạch tribat

Bạn dùng “cái gọi là” tribat để trồng mai..mai bịnh..bạn nên đăt câu hỏi này với tribat thì đúng hơn

“Cây mai sạch” trồng bằng trấu hun..trộn với phân chuồng ủ..và phải ủ đúng cách..tưới đúng cách..phân thúc đúng cách ..đúng liều lượng..đúng lúc..phân bón lá đúng cách đúng liều lượng..phòng ngừa sâu bịnh đầy đủ..môi trường tốt

Cây mai sạch sẽ không hề có bịnh…vì nó sạch sẽ mà

Last edited:
Em là thành viên mới, kính chào mọi người ạ! Em chưa thấy Bài viết nào mà hay, bổ ích, được yêu thích và trao đổi sôi nỗi cũng như sự tồn tại lâu đời của nó trên diễn đàn thật là kinh ngạc. Cảm ơn tất cả mọi người đã chung tay xây dựng nên nó! Cảm Ơn!

Em là thành viên mới, kính chào mọi người ạ! Em chưa thấy Bài viết nào mà hay, bổ ích, được yêu thích và trao đổi sôi nỗi cũng như sự tồn tại lâu đời của nó trên diễn đàn thật là kinh ngạc. Cảm ơn tất cả mọi người đã chung tay xây dựng nên nó! Cảm Ơn!

Không có gì phải kinh ngạc..
Vì Khi nào cây mai của bạn vẫn còn bên thềm..dù bạn chăm mai giỏi..vẫn có những vấn đề về cây mai phải bàn thêm

Thì chủ đề này vẫn còn mở để anh em bàn tán “một ngàn lẻ một” chuyện về cây mai về phân bón..về thời tiết..về tâm tình người chăm mai v.v..

Trồng mai từ hạt mới thấy mai nó rất lâu lớn. không dễ gì mà có được cây to đẹp

Muốn có gốc mai đẹp..chắc ăn nhất và nhanh nhất là..đi mua mai đã bứng lên sẵn
Mua mai vườn chưa bứng là mua “mò”..
Mà đã …“mò” thì tùy hên xui..vì bươi gốc..không nói lên hết được “cái sự thật” đang che dấu trong lòng đất

Nếu được quyền chọn mai để mình bươi gốc trước khi mua..thì nên chọn các cây mai “đứng giữa trời” 1 mình sừng sững giữa đất trời mênh mông…không cây nào che bóng bên cạnh..vì bên nào bị che bóng thì bên đó rễ ngang không phát triển

Những cây mai 1 mình giũa trời này rễ ngang chắc chắn rất đẹp vì phân bổ đều chung quanh gốc

Xin ý kiến của Bác Mục = nếu không có trấu hun thì mình thế bằng viên đất nung lúc thay đất, khuyết điểm của viên đất nung so với trấu hun nguyên hạt?

Xin ý kiến của Bác Mục = nếu không có trấu hun thì mình thế bằng viên đất nung lúc thay đất, khuyết điểm của viên đất nung so với trấu hun nguyên hạt?
Mình góp vài ý kién khuyết điểm đất viên nung ..
1, giá thành cao hơn nhiều
2, khí hậu miền nam bạn phải tưói liên tục vì chậu khô rất nhanh
3, phù hợp với xương rồng , sen đá
»

»

»
Hoàng mai kết nụ!!!

Last edited:

Phải phân biệt đất viên nung và đất hun

Đất vo thành viên rồi nung lên nhiệt độ cao trên 500 độ C các chất hữu cơ sẽ cháy hết..không còn gì cả .. đất sẽ hóa cứng như những viên gạch và xốp……chúng là những viên gạch nhỏ..để làm giá thể trồng lan thì tốt..vì chúng giữ nước ít do độ xốp không cao
Với mai ..thì đất viên nung này để rải lên mặt chậu thì đẹp và tưới nước sẽ không làm xói mòn mặt chậu..không làm trôi mất phân bón bên dưới

Theo cụ Hoàng Đức Phương ( cựu viện trưởng Nông Lâm Huế) Đất hun làm từ mùn đáy ao..hun lên khoảng 200 độ C trong 4 giờ mọi hợp chất hữu cơ trong đất sẽ thay đổi ... đạm dễ tiêu tăng lên..đạm hữu cơ biến thành đạm amon..tỉ lệ C/N giảm
...,Ka li và lân trong đất sau khi hun 200 độ cũng thay đổi ..tự giải phóng ra không bị keo đất giữ chặt nữa ..biến thành dễ hút dễ tiêu cho cây cối

Túm lại sau khi hun... mùn đáy ao sẽ mất chất kết dính ...biến thành đất tơi xốp và hàm lượng dinh dưỡng tăng cao lên
Đó là chất trồng tốt có thể gọi là 1 loại phân bón

Last edited:
Tôi chưa bao giờ hướng dẫn trồng mai bằng đất tribat…
Vì tôi chả tin vào “cái gọi là”… đất sạch tribat

Bạn dùng “cái gọi là” tribat để trồng mai..mai bịnh..bạn nên đăt câu hỏi này với tribat thì đúng hơn

“Cây mai sạch” trồng bằng trấu hun..trộn với phân chuồng ủ..và phải ủ đúng cách..tưới đúng cách..phân thúc đúng cách ..đúng liều lượng..đúng lúc..phân bón lá đúng cách đúng liều lượng..phòng ngừa sâu bịnh đầy đủ..môi trường tốt

Cây mai sạch sẽ không hề có bịnh…vì nó sạch sẽ mà
Con cảm ơn bác Kiêu-phong
Dạ con cũng đg tìm hiểu về chất trồng để ủ từ giờ tới đầu năm con sẻ thay đất tất cả cÁc chậu ạ.. Sơ dừa+ trấu+ trấu hun và thêm những chất gì để ủ nửa ạ mong bác giúp con

Con cảm ơn bác Kiêu-phong
Dạ con cũng đg tìm hiểu về chất trồng để ủ từ giờ tới đầu năm con sẻ thay đất tất cả cÁc chậu ạ.. Sơ dừa+ trấu+ trấu hun và thêm những chất gì để ủ nửa ạ mong bác giúp con
..Trong trang đầu tiên của chuyên đề "tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu: dưới đây có viết về chất trồng và thay chất trồng.. người viết là nick Mục-Tử chính là tôi..

Tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu

Last edited:

Back