Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970

»

Phân đầy đủ nụ rất to
»
Nắng nóng hơn 40 độ cũng ko ảnh hưởng đến cây mai Miền trung !!!..!!

»

»

»
Hơn 10 năm chưa thay chậu

Last edited:
Gửi Bác Mục, do Facebook của Bác em không vào được nên nhờ diễn đàn này. Nhiều bạn hỏi do thời tiết năm nay nắng nhiều nên đến thời gian này các nụ ra nhiều và lớn do vậy có cần cắt bỏ và bấm ngọn liên tục khi chồi vừa ló đầu cho đến hết tháng 9 âl thì cây có làm nụ nhiều không mà không cần đến thuốc diệt cỏ 2,4 D.

Gửi Bác Mục, do Facebook của Bác em không vào được nên nhờ diễn đàn này. Nhiều bạn hỏi do thời tiết năm nay nắng nhiều nên đến thời gian này các nụ ra nhiều và lớn do vậy có cần cắt bỏ và bấm ngọn liên tục khi chồi vừa ló đầu cho đến hết tháng 9 âl thì cây có làm nụ nhiều không mà không cần đến thuốc diệt cỏ 2,4 D.
Tuỳ thuộc vào tình hình cành, cây, thời gian đủ làm nụ. ... (kết nhiều nụ ko bấm, ít hoặc ko nụ bấm, thời điểm làm nụ từ tháng 7 đến 9...)

Năm nay..Sai Gon trong mùa mưa ..mà hầu như không mưa..chỉ có cơn bão mang lại vài cơn mưa nhỏ
Bão qua rồi.. mưa hết ..nắng nóng lại tràn ngập
Tình hình nắng nóng căng lắm đấy ..khu phố của tôi do sài điện rất nhiều...”biến áp” nổ liên tục..nhà đèn phải cho thợ thay ngay biến áp dù là ngay giữa nửa đêm..vì nếu chần chờ..;người dân có thể nổi điên vì nóng nực..thật khó mà lường được họ sẽ làm gì lúc điên lên vì nóng…

Thấy những người thợ của điện lực cặm cụi trong đêm khuya để thay “bình điện”..thấy mà thương

Vạn vật đều mệt mỏi..trong cái nóng..dù là giữa nửa đêm..trời sai gon vẫn nóng tới 33 độ C..chỉ có vườn mai là càng nóng mai càng xanh rờn đẹp đến óng ả..mới tháng 4 mà các nụ mai đã to bằng hột gạo
Nụ kết đều duới các nách lá…và nụ lớn lên nhanh

Gửi Bác Mục, ....Nhiều bạn hỏi do thời tiết năm nay nắng nhiều nên đến thời gian này các nụ ra nhiều và lớn do vậy có cần cắt bỏ và bấm ngọn liên tục khi chồi vừa ló đầu cho đến hết tháng 9 âl thì cây có làm nụ nhiều không mà không cần đến thuốc diệt cỏ 2,4 D.
đâu cần kích kích tố ..mai cũng đã kết rất nhiều nụ và to lên rất nhanh rồi
điều đáng phải lo ở đây là : làm sao cho mai “sống chậm “ lại
.. kẻo mai sẽ nở sóm hết
Nắng to kéo dài mà giảm đạm..mai sẽ suy kiệt lá nhỏ lại
Nắng to kéo dài vẫn phải duy trì đạm để mai vẫn mạnh mẽ..nhưng chỉ nên tưới khi lá đã hơi heo héo.... vì khi lá heo héo sẽ kích thích mai kết nụ

Last edited:
Đọc hết các bài viết con vẫn thấy nó chung chung, miền trung thời gian nắng nóng kéo dài, từ tết đến giờ chẳng có mưa, nắng nóng rất rát, mà chắc cũng nóng tới tháng 10, không biết bón phân như thế nào cho đúng hết

Mình đi làm ngang qua vài nhà vườn lớn tại Đà nẵng .. thấy nhiều cây mai yếu do nắng nóng kéo dài ...
Đọc hết các bài viết con vẫn thấy nó chung chung, miền trung thời gian nắng nóng kéo dài, từ tết đến giờ chẳng có mưa, nắng nóng rất rát, mà chắc cũng nóng tới tháng 10, không biết bón phân như thế nào cho đúng hết
Thời tiết này bạn nên bón 16168 + dynamic ...

Mình đi làm ngang qua vài nhà vườn lớn tại Đà nẵng .. thấy nhiều cây mai yếu do nắng nóng kéo dài ...

Thời tiết này bạn nên bón 16168 + dynamic ...
dạ cảm ơn anh Tran The, mê mai cũng lâu rồi nhưng năm nay mới gọi là chơi, cách chăm cây khỏe, trị sâu bệnh đồ thì em biết nhưng để tết bông vàng rực thì năm nay mới test. Hi vọng thành công.

làm sao cho mai “sống chậm “ lại
Nắng to kéo dài mà giảm đạm..mai sẽ suy kiệt lá nhỏ lại
Nắng to kéo dài vẫn phải duy trì đạm để mai vẫn mạnh mẽ..nhưng chỉ nên tưới khi lá đã hơi heo héo.... vì khi lá heo héo sẽ kích thích mai kết nụ
Cái để lá héo héo mới tưới còn thêm công dụng nữa là hạn chế cây ra đọt non nữa phải không bác. Muốn nụ nhiều và nhanh lớn thì ngoài chế độ cho ăn uống đầy đủ còn phải chịu khó chờ lá héo héo rồi mới tưới. Muốn chờ đc lá heo héo lại là một chuyện khác trong chuyện của cả mấy chục chậu mai, chuyện của đất trồng, của kích thước chậu. không thì lại quéo quéo.
Nói tới cây mai thì muôn đời ko hết chuyện, dễ trồng, dễ chăm, nhưng hiểu được thì quá khó.

Mai nhà e chưa có mắt kim thì phải xử lý ntn bác Mục ơi.
Tại SaiGon thì tháng 7 vặt hết lá cắt hết nụ..mai vẫn kịp ra lá mới nụ mới kịp tết..( mai 9 cánh trở xuống)
Nhưng tết nở hoa không mạnh..
Do đó không có gì phải lo..khi thấy tháng 7 mà mai chưa kết nụ

Nếu từ đầu năm đến giờ bạn đã bón phân đúng như đã hướng dẫn và nếu chỗ để đủ nắng 7 tiếng 1 ngày..thì dứt khoát là mai phải kết nhiều nụ..
Cây nào chưa kết nụ thì nó sẽ kết nụ trong tháng 7 hoặc 8
Nếu bạn sốt ruột..thì bạn có thể phun cho mai vài lần Đầu trâu 701..cách nhau 10 ngày 1 lần

Nếu bạn không tìm được đầu trâu 701 thì dùng atonic..phun sau đó xiết nước không tưới..đến khi thấy héo héo..thì tưới chút nước để cây không bị héo đến hư lá....phun atonic rồi để héo tưới chút nước làm vài lần như vậy..sau đó tưới đủ
Atonic là chất kích thích..làm mai bị kích thích..nhưng lại không đủ nước để phóng ra đọt ( nếu đọt nào phóng ra được thì bạn hãy dùng tay ngắt bỏ ngay)…
Bị kích thích mà không ra đọt được..cây sẽ ra nhiều nụ

2,4D là chất diệt cây và cỏ..dùng liều thấp sẽ kích thích mai kết nhiều nụ..nhưng chất này bị cấm rồi..thật đáng tiếc

Bạn nên tìm hiểu để rành lí thuyết về sự kết nụ ra hoa..bạn sẽ hiểu và sẽ tự tìm được các cách kích thích hợp lí với hoàn cảnh..mà không lệ thuộc vào 1 loại hóa chất nào..vì nếu không có chất này..bạn sẽ tự tìm được cách khác mà không bị…bó tay

Last edited:
Tại SaiGon thì tháng 7 vặt hết lá cắt hết nụ..mai vẫn kịp ra lá mới nụ mới kịp tết..( mai 9 cánh trở xuống)
Nhưng tết nở hoa không mạnh..
Do đó không có gì phải lo..khi thấy tháng 7 mà mai chưa kết nụ

Nếu từ đầu năm đến giờ bạn đã bón phân đúng như đã hướng dẫn và nếu chỗ để đủ nắng 7 tiếng 1 ngày..thì dứt khoát là mai phải kết nhiều nụ..
Cây nào chưa kết nụ thì nó sẽ kết nụ trong tháng 7 hoặc 8
Nếu bạn sốt ruột..thì bạn có thể phun cho mai vài lần Đầu trâu 701..cách nhau 10 ngày 1 lần

Nếu bạn không tìm được đầu trâu 701 thì dùng atonic..phun sau đó xiết nước không tưới..đến khi thấy héo héo..thì tưới chút nước để cây không bị héo đến hư lá....phun atonic rồi để héo tưới chút nước làm vài lần như vậy..sau đó tưới đủ
Atonic là chất kích thích..làm mai bị kích thích..nhưng lại không đủ nước để phóng ra đọt ( nếu đọt nào phóng ra được thì bạn hãy dùng tay ngắt bỏ ngay)…
Bị kích thích mà không ra đọt được..cây sẽ ra nhiều nụ

2,4D là chất diệt cây và cỏ..dùng liều thấp sẽ kích thích mai kết nhiều nụ..nhưng chất này bị cấm rồi..thật đáng tiếc

Bạn nên tìm hiểu để rành lí thuyết về sự kết nụ ra hoa..bạn sẽ hiểu và sẽ tự tìm được các cách kích thích hợp lí với hoàn cảnh..mà không lệ thuộc vào 1 loại hóa chất nào..vì nếu không có chất này..bạn sẽ tự tìm được cách khác mà không bị…bó tay
Bác có thể nói thêm về 2.4D kích thích nụ là như thế nào giúp con được k ạ
Với lại hình như cấm, nhưng nhiều nơi họ vẫn bán lậu do đây là chất diệt cỏ nhanh với lại giá rẻ

Bác có thể nói thêm về 2.4D kích thích nụ là như thế nào giúp con được k ạ
Với lại hình như cấm, nhưng nhiều nơi họ vẫn bán lậu do đây là chất diệt cỏ nhanh với lại giá rẻ

2.4D liều thông dụng ghi trên bao bì thì là thuốc diệt cây hoặc cỏ lá rộng ( mai là cây lá rộng do đó phun cho mai liều cao..mai sẽ chết như trúng thuốc khai quang)
Liều pha giảm gấp 10 lần hoặc hơn 10 lần..thì lại là chất kích thích
Khi pha giảm gấp 10 lần phun vào cây.. lá non sẽ cằn cỗi chai lại không phát triển được..trong khi thuốc đang làm cây bị kích thích phải giải phóng năng lượng ..đọt không ra được thì nó phải giải phóng năng lượng bằng cách phát triển thành nụ thôi
Dĩ nhiên chuyện này chỉ xảy ra trong thời gian quang kì dài ra cực đại..và đạm bị giảm bất ngờ….mà bị phun 2.4D liều loãng cây sẽ kết nhiều nụ..phun vào lúc cây đang muốn phóng đọt tức là khoảng 15 ngày 1 lần..và phun trong tháng 7 có thể kéo dài đến giữa tháng 8 thì ngưng
Phun trong giai đoạn đang mùa xuân..sẽ không có công dụng kích nụ

2.4D là thuốc diệt cây và cỏ lá rộng..nhưng nó quá giống với 2,45D (dioxin) là thuốc khai quang còn gọi là “chất độc màu da cam”..nên mấy năm nay 2,4D bị cấm sản xuất rồi..
Chuyên 2,4D là thuốc kích nụ có công dụng lại rẻ tiền đã viết lâu rồi..cũng trong chuyên mục cây mai này..bạn tìm đọc lại vậy

Last edited:

Back