Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Bác Chiêu Ta vào đây mà không đọc qua vài trang đã rồi hỏi sao?
»
Bác Mục Tử cho em hỏi chút. Mấy cây mai của em do nắng nóng nên dù lặt lá như năm trước, nhưng đều bị sớm. Mấy cây mai đọt xanh sớm nhưng vẫn bình thường, Nghĩa là bung nụ trước rồi đâm chồi sau. Riêng 4 cây Bình Định (đọt đỏ) thì 2/3 nút biến thành lá hết, và nó ra rất sớm. Nay chỉ mới 1 vài nụ bung trấu mà lượng lá ra gần kín cây, và bắt đầu chuyển màu xanh. Em không ngắt đọt, cũng không ngắt nụ. Đang để vậy xem sao. Em vẫn biết không chơi hoa được thì nên ngắt nụ để dồn sức cho năm sau. Nhưng chắc không đến nỗi. Cái lạ em muốn hỏi là sao đọt ra nhanh và mạnh đến vậy. Nếu tất cả biến thành lá cũng không sao, đằng này còn 1/3 nụ vẫn phát triển bình thường (nhưng sớm). Rồi mấy cây đọt xanh cũng bình thường nữa.

Last edited:
Xem file đính kèm 52943
»
Xem file đính kèm 52945
»
Các cây chủ lực của Miền trung sẽ đúng Tết .. đón xuân !!!!
Cây này của nha sĩ không bấm tỉa à? Các cây khác đã nở tưng bừng sao không thấy hình?
Phòng nha của nha sĩ ở An Trung 1 phải không?
»
Cây này của nha sĩ không bấm tỉa à? Các cây khác đã nở tưng bừng sao không thấy hình?
Phòng nha của nha sĩ ở An Trung 1 phải không?
Cây nào nở tưng bừng vậy bạn !?? .. mình lặt mấy cây cùi bắp chơi trước mà !!!!
»
Cây nào có dáng đẹp mình cắt tỉa .. cây cùi bắp để vậy chơi !!!
»
Mai hè phố mà.. đẹp quá Mai tặc ngắm ..!!!
»
Bạn đến An trung 1 con đường mai vàng !!
»
VÀi gừoi hàng xóm chăm mai ok lắm !! Ở đây ko ai biết tôi chăm mai hết !!!

Last edited:
xuân.
»
năm trước

Mai BĐ nếu chăm sóc đúng cách và kỹ thuật thì sẽ kết nụ rất nhặt. Cây của bạn Tran The các nụ khá xa nhau. Mình ở Đà Nẵng có dịp giao lưu nhé.

Cây BĐ 10 năm của bạn không thay chậu chuyện này trong chủ đề này đã có nói tới và sẽ bền vững không cần phải thay đất. Còn chuyện bạn trồng ít nắng là câu chuyện riêng của bạn chứ không phải đại đa số mọi người.
Mình cũng là người ĐN nhưng nét đẹp của Hoàng Mai + Thanh Mai chỉ làm say đắm khi nghe đồn thôi, còn thực tế nếu so sánh về sức khỏe, độ nở rộ, hương thơm, kết cấu hoa thì thua xa nhiều giống khác của mai BĐ.

Tui và đại đa số dân Sài Thành bây giờ rất quan tâm đến trồng ít nắng ,Sài Thành bây giờ đất còn ko có cho người nửa chứ huống hồ gì tới cây, quí vị có cách nào khác mà ko cần mắc đèn hông, chứ mắc đèn mấy bà dợ tiếc tiền cứ than vãn riết nhức đầu
Phía dưới mấy chậu là mái tôn nhà hàng xóm, khổ nỗi đang kêu bán hông biết mấy chậu mai dè đâu
Lót dép cầm gạch mong cao kiến

File đính kèm

216.3 KB · Lượt xem: 63
Năm đến mình tỉa sâu chút .. Kết nụ gần thân hii!!! Cây đó mình mua phôi ...
»

Nhìn cây vậy ko biết bạn là nhà vườn bđ!??
»
Cây này có phải giống cúc bđ!?? Nếu cây này là giống cúc thì việc kết nụ như vậy quá dễ dàng ..
»
Các bạn nhìn nhiều cây kết nụ dày đặc .. Do giống dễ kết nụ .. Nhưng khuyết điểm là rụng nụ khi nở .. Ko biết ai có ý kiến khác ko !??
»
Xem file đính kèm 52961
»
Giống như cây trên hình do giống dễ kết nụ ... Tôi vẫn đau đầu vì mai 5 cánh miền trung nhiều cây rất lỳ ít kết nụ ..
Cây đó là giảo truyền thống BĐ. Việc rụng nụ của cúc bây giờ chỉ còn là câu chuyện ngày xưa khi hiểu được đặc tính và dinh dưỡng, bây giờ rất có nhiều giống cúc ưu việt.
Cái hương thơm và màu sắc của cánh hoa bây giờ cũng dễ dàng theo ý thích của mình để phù hợp với nguyên liệu làm rượu hoa mai, hương thơm quá sẽ làm mất mùi rượu ngon.
Kết nụ ở thân đâu cần tỉa sâu mới kết nụ?
Trường hợp của bạn coccon là 1 bài toán cho những bạn ở đô thị, cây mai trồng trong chậu mà bị thiếu nắng thì đã đi ngược với tự nhiên 2 lần...

Quan trọng cây khỏe tự kết nụ ..hoa sẻ to.. !!
»

Theo mình nghĩ bạn chọn giống tốt ,... Biết cắt tỉa .uốn cành gia tăng kết nụ .. Cây bạn nắng nhiều
»
Còn nếu bạn đạt hơn 90% cây trong vườn khỏe mạnh .. Kết nụ liên tục hằng năm nhiều .. Bạn là đỉnh cao chăm sóc mai trong chậu .. Đáng học hỏi
»
Những người chăm mai giải trí ở đây điều kiện nắng ko có .. Chăm sóc thất thường ..phân bón đơn giản ..giống khó kết nụ .. họ thiếu quá nhiều điều kiện để chăm sóc mai trong chậu ..!??
»
Tôi dám chắc cây này của bạn ..ai mua về chăm ..sang năm rất ít hoa ..
Làm mai theo số lượng cả ngàn cây mà trong nhiều năm thì bạn nghĩ năm sau nó cũng ít hoa sao? Bạn nghĩ cây đó bao nhiêu tuổi mà nụ nó kết nhiều vậy? Năm nào nó cũng như thế đấy. Nếu bạn tự tin vào kỹ thuật của mình mà nói chăm cây này năm sau ít hoa thì nên nghỉ chơi mai.
Anh em trên đây qua 503 trang không thấy có bị vấn đề về nụ với cây mai BĐ, thậm chí cây mai BĐ ra ngoài Bắc vẫn còn kết nụ rất tốt.

Last edited by a moderator:
Tui và đại đa số dân Sài Thành bây giờ rất quan tâm đến trồng ít nắng ,Sài Thành bây giờ đất còn ko có cho người nửa chứ huống hồ gì tới cây, quí vị có cách nào khác mà ko cần mắc đèn hông, chứ mắc đèn mấy bà dợ tiếc tiền cứ than vãn riết nhức đầu
Phía dưới mấy chậu là mái tôn nhà hàng xóm, khổ nỗi đang kêu bán hông biết mấy chậu mai dè đâu
Lót dép cầm gạch mong cao kiến
Mình may mắn có không gian để trồng và ở miền Trung nhiều giống mai để chọn, nhìn tấm hình của bạn thấy xót xa và khâm phục đam mê của bạn. Bạn có để ý rằng tại sao cây của bạn vàng lá mặc dù thiếu nắng? Đáng lý ra cây thiếu nắng lá phải xanh rất đậm và mỏng? Nếu bạn trả lời được thì vấn đề cây thiếu nắng sẽ giải quyết được 1 phần. Phần còn lại là kỹ thuật trong topic này đã có hướng dẫn của bác Mục.

Last edited by a moderator:
Mình may mắn có không gian để trồng và ở miền Trung nhiều giống mai để chọn, nhìn tấm hình của bạn thấy xót xa và khâm phục đam mê của bạn. Bạn có để ý rằng tại sao cây của bạn vàng lá mặc dù thiếu nắng? Đáng lý ra cây thiếu nắng lá phải xanh rất đậm và mỏng? Nếu bạn trả lời được thì vấn đề cây thiếu nắng sẽ giải quyết được 1 phần. Phần còn lại là kỹ thuật trong topic này đã có hướng dẫn của bác Mục.
Cây ỡ giữa vàng lá là do tuyến trùng

File đính kèm

125.7 KB · Lượt xem: 50
Đúng là cây mai vàng rất cần nắng,full nắng càng tốt nếu không nó dễ bỏ cành lắm nhất là mai bình định,còn việc làm cho cúc mai không rụng nụ là chuyện không khó nữa,không cần dùng thuốc chống rụng nụ nha

Việc rụng nụ của cúc bây giờ chỉ còn là câu chuyện ngày xưa khi hiểu được đặc tính và dinh dưỡng, bây giờ rất có nhiều giống cúc ưu việt.
...
Bác có cách gì xin chỉ thêm, cây cúc mai 150 cánh, loại không nhuỵ, ko mùi, trùm rụng nụ, mấy năm rồi cứ loay hoay. ghép gốc tứ quý thấy mạnh lắm, ra hoa nhiều, to tròn hơn nhưng đến lúc chuẩn bị nở thì lại vẫn rụng.
Chăm mai thì khó, có nụ càng khó, lặt lá cực kỳ khó, có được cái hoa cũng phải lo giữ.
Hèn gì mê Mai.....

Bác có cách gì xin chỉ thêm, cây cúc mai 150 cánh, loại không nhuỵ, ko mùi, trùm rụng nụ, mấy năm rồi cứ loay hoay. ghép gốc tứ quý thấy mạnh lắm, ra hoa nhiều, to tròn hơn nhưng đến lúc chuẩn bị nở thì lại vẫn rụng.
Chăm mai thì khó, có nụ càng khó, lặt lá cực kỳ khó, có được cái hoa cũng phải lo giữ.
Hèn gì mê Mai.....
Có phải bạn đang nói giống cúc Bến Tre 150 cánh? Hay giống của Bình Định?

Back