Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970
Thanks bocaudaran, giảm tưới 1 tuần nay rồi, qua nay ko tưới luôn
Hic giảm tưới tới 1 tuần hả anh? Thường e giảm tưới 1-2 ngày trước khi lặt lá để lá già hơn dễ lặt. Em sợ giảm tưới lâu vậy nụ khi ra hoa cánh hoa sẽ bị nhăn và có xu hướng hơi bị cụp.
Năm nay mình có 2 cây cúc mai bđ .. Nếu rụng nụ thì xin chào thua !!!!!
»
Nếu ko rụng nụ thì chơi tiếp !!!
Giống cúc của bác sĩ là giống cúc gì vậy? Có giống loại trên avatar của em không ạ?

Hic giảm tưới tới 1 tuần hả anh? Thường e giảm tưới 1-2 ngày trước khi lặt lá để lá già hơn dễ lặt. Em sợ giảm tưới lâu vậy nụ khi ra hoa cánh hoa sẽ bị nhăn và có xu hướng hơi bị cụp.

Giống cúc của bác sĩ là giống cúc gì vậy? Có giống loại trên avatar của em không ạ?
Lại sai nữa rồi :).
Năm 2018 lặt lá ngày 18 gặp trời lạnh mùng 3 mới nở
Năm 2019 lặt lá ngày 15 gặp trời nóng 27 nở tè le :)
Đúng là chơi mai hồi hộp lúc xuống lá

Lại sai nữa rồi :).
Năm 2018 lặt lá ngày 18 gặp trời lạnh mùng 3 mới nở
Năm 2019 lặt lá ngày 15 gặp trời nóng 27 nở tè le :)
Đúng là chơi mai hồi hộp lúc xuống lá
Dạ ai mà chả có sai. Chơi mai hồi hộp lúc này cũng thú vị :p a xuống lá đc cây nào chưa?

Bác Datanh sao nghe nói đèn chiếu sáng cho cây cũng tùy loại chứ đâu phải cái nào cũng xài được, nhà em trong hẻm nhỏ cho nên người ta chỉ lắp những bóng led đơn giản liệu có dùng được ko bác
Chắc chắn cũng bằng nụ như Bác Trần Thế đối với những cây thiếu nắng, 12 giờ bạn đêm × 365 ngày cũng được ít nụ như bác Thế là ok

Sáng nay ae yêu mai phố nhỏ thấy cây này di chuyển đi đâu ko thấy ... Họ vào nhà hỏi người nhà chuyển cây này đi đâu rồi !?? Mai vàng của tôi cũng là của mọi người ..họ quan tâm lo lắng từng cây mai phố nhỏ !!!
»

Mai bđ ..ko phải giảo
Bạn thấy vui khi họ quan tâm tới cây bạn không? Quan điểm của mình cây của mình là của mình, không cần người không biết quan tâm vì công sức của mình phải xứng đáng chứ không phải để ai cũng hưởng.

Xem file đính kèm 53022
»
Bđ bình thường thôi
»
Có gì chơi nấy .. Vui là chính
»
Chăm giải trí mà ..rành h nào chăm h ấy thôi!!!
Đa số trong đây anh em chăm giải trí mà nha sĩ, vui là chính nhưng bỏ qua cái tôi sẽ thấy nhẹ nhõm hơn khi mình xuất hiện trong diễn đàn này.
Hẹn Tết mình sẽ gõ cửa nhà Tran The để trò chuyện nha.

Xem file đính kèm 53022
»
Bđ bình thường thôi
»
Có gì chơi nấy .. Vui là chính
»
Chăm giải trí mà ..rành h nào chăm h ấy thôi!!!

hình này của những năm trước rồi... năm nay chắc anh em sẽ được chiêm ngưỡng cây này rực rỡ hơn xưa nhiều, mong hình cập nhật của bác...
»
Đa số trong đây anh em chăm giải trí mà nha sĩ, vui là chính
thực ra, theo đệ ...nhiều người còn cảm nhận hơn cả giải trí, niềm vui được nhân lên bất tận khi tham gia diễn đàn này và chăm sóc thành công cây mai vàng duyên dáng nhưng đỏng đảnh, thành nhân trong cuộc sống đầy lo toan bề bôn. Cám ơn diễn đàn, cám ơn mọi nguwoif, cám ơn các bác...

Lý thuyết ghép vẫn giữ nguyên giống và tính trạng của giống ghép bây giờ cũng chưa chắc đúng, trên thế giới có các bài nghiên cứu sinh lý cây trồng sẽ thấy việc ghép không đảm bảo giữ nguyên tính trạng.
Gần đây nhất mà sôi nổi nhất trong giới mai vàng là giống mai Đại Lộc, cây mẹ thuần chủng từ 30-45 cánh nhưng có khi cây được ghép chỉ ra được 5 cánh hở như cánh quạt.
Quan sát trong video ta thấy rõ được điều này ở phút 3:40 của giống Đại Lộc, cành ghép khi nở vẫn có hoa 5 cánh lọt vào.

Năm nay mình chơi cây Hoàng mai
»

»
Có jason ngẫu hướng tán gẫu thôi .. Rút khỏi mai vàng rồi .. Chuyển qua chăm Hồng ...
Tạm biệt các bạn!!!!!!!

Last edited:
hình này của những năm trước rồi... năm nay chắc anh em sẽ được chiêm ngưỡng cây này rực rỡ hơn xưa nhiều, mong hình cập nhật của bác.....
Nha sĩ sẽ không cho bác xem bất cứ cây nào đâu! May ra có người đi ngang cập nhật hình lên đây mới chính xác.

thực ra, theo đệ ...nhiều người còn cảm nhận hơn cả giải trí, niềm vui được nhân lên bất tận khi tham gia diễn đàn này và chăm sóc thành công cây mai vàng duyên dáng nhưng đỏng đảnh, thành nhân trong cuộc sống đầy lo toan bề bôn. Cám ơn diễn đàn, cám ơn mọi nguwoif, cám ơn các bác...
Diễn đàn cung cấp kiến thức miễn phí cho tất cả mọi người và mình nghĩ người cho đi chỉ mong nhận lại là sự chân thành với nhau, kính trọng nhau và cùng lan tỏa sự hiểu biết đến nhiều người cho việc chăm mai không còn khó nữa chứ không phải lên đây tỏ ra uyên thâm và coi thường nhà vườn hay người khác.

Diễn đàn cung cấp kiến thức miễn phí cho tất cả mọi người và mình nghĩ người cho đi chỉ mong nhận lại là sự chân thành với nhau, kính trọng nhau và cùng lan tỏa sự hiểu biết đến nhiều người cho việc chăm mai không còn khó nữa chứ không phải lên đây tỏ ra uyên thâm và coi thường nhà vườn hay người khác.
có nguời nhắn tin hỏi Jason Ho có phải là đệ đệ!!!??? huynh nghĩ sao??? Hahahaha

có nguời nhắn tin hỏi Jason Ho có phải là đệ đệ!!!??? huynh nghĩ sao??? Hahahaha
Trời! Họ nhìn văn phong và cách viết văn mà không biết là 2 người khác nhau sao? Họ quan tâm tới cây mai ít hơn đến mối quan hệ giữa bạn và mình.

Bác jason Ho nói tui mới nhớ ,1 trong 3 cây mai của tui ,có cây được mua hồi đầu năm rồi, lúc đó nó nỡ chỉ toàn là bông 5 cách(hoàn toàn ko có bông nào hơn 5 cánh), hở như cách quạt và nhỏ nữa , nhưng cách đây vài ngày nó nỡ 1 bông lại có đến mười mấy cánh rất to,vậy em nó có phải là đại lộc?nhưng tại sao nó như vậy mong bác diễn giải giúp

Bác jason Ho nói tui mới nhớ ,1 trong 3 cây mai của tui ,có cây được mua hồi đầu năm rồi, lúc đó nó nỡ chỉ toàn là bông 5 cách(hoàn toàn ko có bông nào hơn 5 cánh), hở như cách quạt và nhỏ nữa , nhưng cách đây vài ngày nó nỡ 1 bông lại có đến mười mấy cánh rất to,vậy em nó có phải là đại lộc?nhưng tại sao nó như mong bác diễn giải giúp
Vậy lúc mua người bán nói với bạn là giống mai gì?

Năm nay mình chơi cây Hoàng mai
»
Thế phụ tử và tiều phu quái tử ... Nụ nhiều
»
Có jason ngẫu hướng tán gẫu thôi .. Rút khởi mai vàng rồi .. Chuyển qua chăm Hồng rồi ...
Nếu bạn rút khỏi mai vàng thì bạn đừng vào đây làm gì nữa. Để cho những anh em cần học hỏi trao đổi kinh nghiệm chứ đừng phán lung tung như việc lặt lá ở Miền Nam vào ngày 13-14AL để bác Mục phải đính chính lại dưới đây

Ngay trong 8 quận nội ô SaiGon năm nay..nắng nóng nhiều… mưa chả bao nhiêu mai kết nụ nhiều và to nhanh..nhưng do mưa cuối năm không thấy..nên hiên tượng bùng nở sau mưa không có

Các cây mai không tổn thất.. vẫn còn nguyên..những hàng nụ mập và đẹp dưới mỗi nách lá..hứa hẹn 1 mùa xuân tưng bừng
Trong điều kiện thời tiết hiện khá thuận lợi ngày nắng ấm 31 độ C đêm mát mẻ ..gần sáng se lạnh 27 độ C,

Nụ tuy nhiều và đẹp thế..nhưng nếu các bạn nge lời Bác sỹ Tran The mà tuốt lá ngày 13 hoặc 14..thì nhất định nhất định tết chả còn mấy bông

Và dù cho tuốt lá ngày 15..thì, 27 mai cùng mãn khai…1 tết mai… mai tàn tạ

Nhưng cũng không nên lo lắng khi mai mai tàn ngay ngày 1 tết..vì SaiGon rất nhiều Vạn thọ..ra công viên hoặc lề đường bưng mấy chậu về cũng có..không thấy ai phản đối
Màu vàng của Vạn thọ thay cho màu vàng của Mai trong ngày tết..cũng đẹp vậy..cũng chưa hề thấy ai phản đối rằng dùng Vạn Thọ để đón tết là sai cách

Last edited by a moderator:

Back