Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970
Thank bác đã nhiệt tình giúp đỡ mình sẽ cố gắng
Bác Trần thế ơi bác có bí kíp gì mà lá xanh vậy chỉ cho em với

Thank bác đã nhiệt tình giúp đỡ mình sẽ cố gắng
Bác Trần thế ơi bác có bí kíp gì mà lá xanh vậy chỉ cho em với
.. bạn phải có cây Mai ,bộ rễ khỏe mạnh và bón phân cân đối thôi ,tất cả sẻ xanh rì .. ko có bí quyết gì đâu

Vài hình ảnh kết nụ Hoàng mai và Cúc mai tại Miền trung

.. bạn phải có cây Mai ,bộ rễ khỏe mạnh và bón phân cân đối thôi ,tất cả sẻ xanh rì .. ko có bí quyết gì đâu

Vài hình ảnh kết nụ Hoàng mai và Cúc mai tại Miền trung
Cây của Anh Trần Thế nụ căng tròn đẹp quá.Thời điểm này Nụ khoảng bao lớn là vừa Anh Thế. Em hơi lo cho năm nhuần vì chưa trải nghiệm.

Cây của Anh Trần Thế nụ căng tròn đẹp quá.Thời điểm này Nụ khoảng bao lớn là vừa Anh Thế. Em hơi lo cho năm nhuần vì chưa trải nghiệm.
Hoàng mai, Cúc mai khác với Giảo và Bình định .. nụ phải căng tròn nở mới đẹp và rạo rực .. nhiều năm nụ to như vậy nhưng Miền trung bị không khí lạnh vẫn ko chịu nở ... nhìn ở ngoài Nụ to bằng hạt Bắp đó hi .. nhìn đã con Mắt ..hii!!

Hoàng mai, Cúc mai khác với Giảo và Bình định .. nụ phải căng tròn nở mới đẹp và rạo rực .. nhiều năm nụ to như vậy nhưng Miền trung bị không khí lạnh vẫn ko chịu nở ... nhìn ở ngoài Nụ to bằng hạt Bắp đó hi .. nhìn đã con Mắt ..hii!!
Nếu ở miền Nam vào thời điểm này thì nụ như thế là có vẻ hơi sớm.

Mấy cây Mai Anh em trong diễn đàn cẩn thận củi lửa nhé. Thường gần gần tết tụi đạo tặc nó hoạt động liên tục .Em lơ là một chút cũng bị dính chưởng với tụi nó.Một năm chăm sóc tiền bạc là chuyện nhỏ công sức bỏ vào thấy đổ sông đổ biển thì ấm ức quá .

Bó tay với cây này rồi, đã tưới tervigo+ridomin 2 lần cách nhau 7 ngày để diệt tuyến trùng, đã phun thuốc nấm và regent, đã bỏ tricoderma TDC1 vào gốc. Nhưng nay cây ra lá non thì nhỏ và cứ bị héo 1 phần đầu lá non khi già đầu lá bị khô. Bây giờ chữa như thế nào các cao thủ ạ.

Bó tay với cây này rồi, đã tưới tervigo+ridomin 2 lần cách nhau 7 ngày để diệt tuyến trùng, đã phun thuốc nấm và regent, đã bỏ tricoderma TDC1 vào gốc. Nhưng nay cây ra lá non thì nhỏ và cứ bị héo 1 phần đầu lá non khi già đầu lá bị khô. Bây giờ chữa như thế nào các cao thủ ạ.
Hihi bác tưới thuốc chi 2 lần dử vậy tevigo vài tháng tưới lần để ngừa thôi .bác làm cú đúp vậy vi sinh trong đất chết sạch .bác bổ sung cho nó 1 lớp hữu cơ mục để gầy lại vi sinh rồi tưới 1 lần kít rễ xong ngồi chờ ra tược phun ngừa bọ trỉ định kì luân phiên thuốc 3 loại khác nhau .nếu bác chịu khó nghiên cứu rải trong diễn đàn có đủ .chúc bác thành công .

Bạn đã phòng ngừa tốt về sâu bệnh nhưng không bồi dưởng phân chuồng để tái tạo lại hệ vi sinh cho đất , phân loảng thêm một ít kali vì độ ẩm cao do mưa nhiều , cây sẻ hồi phục nhanh

Hihi bác tưới thuốc chi 2 lần dử vậy tevigo vài tháng tưới lần để ngừa thôi .bác làm cú đúp vậy vi sinh trong đất chết sạch .bác bổ sung cho nó 1 lớp hữu cơ mục để gầy lại vi sinh rồi tưới 1 lần kít rễ xong ngồi chờ ra tược phun ngừa bọ trỉ định kì luân phiên thuốc 3 loại khác nhau .nếu bác chịu khó nghiên cứu rải trong diễn đàn có đủ .chúc bác thành công .
Cây này bị tuyến trùng rồi nên phải tưới vậy bác à, sau đó 7 ngày minh có rải tricoderma TDC1 là hữu cơ vi sinh đậm đậm đặc rồi nhưng ko có khả quan lá vẫn héo chóp và lá ra nhỏ lắm
em nó đây ạ các bác xem có ý kiến giúp!
Bạn đã phòng ngừa tốt về sâu bệnh nhưng không bồi dưởng phân chuồng để tái tạo lại hệ vi sinh cho đất , phân loảng thêm một ít kali vì độ ẩm cao do mưa nhiều , cây sẻ hồi phục nhanh
ở Bình Định mưa chưa nhiều cây hưởng nắng đến 1h chiều bác à, cây này bị như thế nay 2 năm rồi, nụ rất nhiều có thể gọi là siêu nụ nhưng nở không mạnh và hoa nhỏ do cây yếu rụng lá nhiều do vậy minh không bón phân nhiều với lại đất phù sa mình đã trộn từ đầu năm rồi.

Bạn đã cho vào cây Mai rất nhiều thứ .. Rễ phát triễn ko nổi ,lá non nhỏ và cong quắn hết .. chăm Mai tại Miền trung, ko có thuốc diệt tuyến trùng ,Mai vẫn phát triễn mạnh lắm
Bạn nên tháo miếng tôn bao quanh phân chuồng ủ ,cho thoáng bớt dưới gốc cây đi .. cuối năm rồi thay chậu luôn

Bệnh đã xác định rồi, trị vẫn chưa khỏi. lý do chỉ ở chỗ cách trị, thuốc trị, lúc trước có nói bác đừng nôn nóng, đã dùng sinh học thì phải chờ, tervigo+ridomin hai thuốc bác trộn chung gồm hai công dụng, một trị tuyến trùng, một ngừa nấm rễ, tricodema mà bác tưới là một loại nấm rễ nhưng có lợi, nó cộng sinh với rễ, bác vừa diệt vừa bỏ thêm thì tác dụng được gì? lúc trước có nói bác nên kiên nhẫn chờ, cây bệnh hai năm ko hướng chữa, chết mấy cây rồi, ko làm gì được thì chờ thêm có gì mà nôn nóng. Cái cây chứ ko phải cái con, nó hồi phục từ từ, tôi gặp bệnh này ko một mình cây của bác, thậm chí tệ hơn, có cây teo tóp, còn vài cái lá nhỏ vẫn hồi phục được, mới giúp dùm ae hai cây xong, lúc về tôi chụp gửi lên cho bác xem liệu cây của bác có hồi phục được ko? cái chính làm chết cây ko phải tuyến trùng, bác nghĩ xem, nhìn cây vàng vọt, lá nhỏ, quăn queo thì lập tức nghĩ tới bệnh, tới thiếu phân rồi tưới, rồi xịt tùm lum, ko thấy kết quả lại tiếp tục phun xịt, tưới. chính đó mới là lý do cây chết. Nước có đó, phân có đó, nhưng nó ko lấy được, để cạnh miệng nhưng có ăn được đâu mà khỏe,... nhiêu đó chắt bác đã nhớ lại vì sao mấy cây trước của bác đã chết rồi. Bác bị bệnh sốt xuất huyết, bác sốt liên tục, bác sỹ chỉ cho bác uống para, bác bực mình tìm kháng sinh uống, vậy đúng ko? cây cũng vậy.
Cái cây ngoài đất nó có bị ko? có, nhưng nó tự hết, vậy tại sao trong chậu lại ko? rồi cả hàng loại cách chăm bón nữa, cũng xuất phát từ đó, bác phải hiểu môi trường ngoài đất khác môi trường trong chậu ở điểm nào, ưu gì, nhược gì, từ đó mới khắc phục được, đã bao giờ đứng trước cây mai ngoài đất tự hỏi tại sao nó lại khác chưa? trả lời nhiêu đây là cái gốc của cây mai trong chậu. tránh chăm theo kiểu mày mò, bác Mục đưa ra một quy trình tuyệt vời, nhưng cái quy trình này xuất phát từ đâu, bác phải hiểu, có vậy mới áp dụng được.
Tôi hơi dài dòng, xin lỗi bác.

Chia sẻ cây Mai Bình định khoảng 10 năm chưa thay chậu , Chủ củ khoảng 4năm về Mình khoảng 5 năm , nếu thay chậu có lẻ mạnh hơn nữa ( chăm sóc theo trang1)

Last edited:

Cây này bị tuyến trùng rồi nên phải tưới vậy bác à, sau đó 7 ngày minh có rải tricoderma TDC1 là hữu cơ vi sinh đậm đậm đặc rồi nhưng ko có khả quan lá vẫn héo chóp và lá ra nhỏ lắm
em nó đây ạ các bác xem có ý kiến giúp!

ở Bình Định mưa chưa nhiều cây hưởng nắng đến 1h chiều bác à, cây này bị như thế nay 2 năm rồi, nụ rất nhiều có thể gọi là siêu nụ nhưng nở không mạnh và hoa nhỏ do cây yếu rụng lá nhiều do vậy minh không bón phân nhiều với lại đất phù sa mình đã trộn từ đầu năm rồi.
Mai bình định khi vào miền nam , người ta thích vì kiểu dáng của nó nhưng khó trồng vì chất trồng là chủ yếu là đất , khi gặp mưa nhiều sẽ giử nước làm chết rể . Do đó khi thay chất trồng mới thì cây phát triển mạnh , từ chổ hoa chỉ có 5 cánh thành 8,9 cánh và ít sâu bệnh hơn loại mai Giảo , nếu bạn thay chất trồng toàn bộ cây sẽ dể bị sốc nên năm đầu thay nữa chậu , năm sau thay nữa chậu là an toàn. Chất trồng mới Bác Mục đã nói rồi .

E thắm nhất câu nói của bác mục cây trông chậu ko chết vì thiếu nước thiếu phân thiếu thuốc mà chết vì thừa .bác nhat dung đừng nôn nóng cây nó biểu hiện rất chậm. khi dùng 1loại phân thì biểu hiện mình nhận thấy dc cũng khoảng 10 đến 15 ngày lúc trước e cũng như bác thấy lá có vết gì lạ là quýnh cả lên đem ra xịt túi bụi luôn lá bịnh thì chết lá ko bịnh cũng muốn chết theo giờ thì hết rồi hihi.phun định kì 10 ngày lần chịu khó phun rửa lá mỏi buổi sáng .thôi thì bác cứ cố gắn chăm sóc nó bình thường sang năm thay đất làm lại từ đầu theo hướng dẫn nó sẽ khỏe lại thôi .

đạt về nhà mơ tiệm chưa.công viêc ơ nhà thi tha hồ chăm soc mai nhé.àh đạt có biêt ơ miền nam bán cây mai sip hàng kg mình muốn mua vài cây vừa vừa chăm môt thể hi
mấy hôm nay ơ thanh hóa mưa ngập trơi luôn. Em phải đem mấy em mai vào trong nhà trú mưa hết.thế là an toàn.hihi

đạt về nhà mơ tiệm chưa.công viêc ơ nhà thi tha hồ chăm soc mai nhé.àh đạt có biêt ơ miền nam bán cây mai sip hàng kg mình muốn mua vài cây vừa vừa chăm môt thể hi
mấy hôm nay ơ thanh hóa mưa ngập trơi luôn. Em phải đem mấy em mai vào trong nhà trú mưa hết.thế là an toàn.hihi
Dạ chưa ah tháng 10 âm lịch e mới về nhà làm .mấy cây của ah ổn chưa .hình như trên facebook có đó ah e thì chưa mua trên đó lần nào .

Back