CHẾ BIẾN THỨC ĂN CHO BÒ

Gần đây con bò đang trở thành vật nuôi hot được nhiều người quan tâm và trở thành chủ đề thảo luận khá sôi nổi trên agriviet. nhưng dạo quanh các topic phần lớn thấy mọi người thảo luận về thị trường bò khi gia nhập tpp, nhập khẩu bò úc hay bầu đức nuôi bò và các vấn đề khác..., ít thấy có 1 topic nào đi sâu vào vấn đề chế biến thức ăn thô cho bò, đây mới là vấn đề cốt lõi quyết định thành bại của nuôi bò. như ta đã biết nước ta có rất nhiều phụ phẩm nông nghiệp như: rơm , cây ngô sau thu hoạch... bà con ta thường đem đốt bỏ, vì vậy đây là nguồn thức ăn gần như được cho không. vậy sao ta không cùng ngồi lại và thaỏ luận về cách thức chế biến thức ăn từ những phụ phẩm này 1 cách đơn giản, ít chi phí và hiệu quả. bỏ qua điều kiện đồng cỏ tự nhiên ( rất hiếm và không lâu dài) ta phân tích 2 khía cạnh sau
1.nói về việc chế biến, ủ rơm , cây ngô thì nghe có vẻ quá xưa như trái đất rồi. nhưng phương pháp này tôi thấy nó khá tốn công, chi phí và bảo quản, chưa kể bảo quản không tốt thức ăn có thể trở thành chất độc cho vật nuôi.
2. việc trồng cỏ: nghe cỏ vẻ hợp lý nhưng nếu ta tính lợi nhuận thì nên xem lại. liệu trồng cỏ nuôi bò có lời như thế nào so với trồng cây công nông nghiệp khác với số vốn ít hơn nhiều nuôi bò. 1 ha đất đỏ tốt bạn trồng tiêu, cà phê, caosu với trồng cỏ nuôi bò thì cái nào lợi nhuận cao hơn, ít tốn công hơn, ăn ngủ khỏe hơn. riêng tôi thấy việc cắt cỏ và trông coi đàn bò kể cả ngày nắng lần mưa cũng đủ ốm rồi.
quay trở lại vấn đề. việc bảo quản rơm, cây ngô sau thu hoạch thì ông cha ta đã làm cả ngàn đời nay rồi. rất đơn giản là phơi khô và chất đống. nhưng từ đây ta chế biến như thế nào???hàng ngày ta có thể lấy rơm khô ra cho máy băm và trộn thêm rỉ mật, nước muối để làm mềm rồi cho bò ăn luôn mà không cần ủ hay không??? anh chị em cô dì chú bác có phương pháp nào hay xin chỉ giáo!!!

nhắc đến ngộ độc thức ăn ở gia súc tôi xin kể mọi người nghe câu chuyện: Wafarin là 1 chất chống đông máu, phòng và điều trị cục máu đông. ngaoì ra nó còn được dùng để làm bả chuột, chuột ăn phải bả có wafarin sẽ xuất huyết não, phổi>>> thổ huyết mà chết, trước kia không biết vì ý do nào mà wafarin có trong bột phấn rôm, những đứa trẻ dùng bột phấn rôm này nhiều có thể dẫn đến xuất huyết não. vậy người ta tím thấy Wafarin ntn: các trang trại nuôi cừu họ nhận thấy vào mùa đông cừu thường hay bị thổ huyết và chết, họ nhận thấy rằng những con cừu ăn phải cỏ bị nấm mốc sẽ bị hiện tượng trên, từ đó ngta nuôi nấm mốc và chiết suất ra wafarin.

Ở chổ mình khi gặt lúa xong rơm nhiều vô kể.người nuôi bò và làm nấm chỉ lấy 1 phần còn bao nhiêu đốt bỏ,rất ô nhiễm môi trường.có pp nào thì hay quá.

Mỗi cái nó có 1 cái hay, xã hội phân công rồi. Mình có 1ha đất và vốn thì mình cũng chọn con bò. 20 con bò mẹ, với bê nữa là khít khìn khịt 1ha cỏ đó. Năm cũng làm 4 lít trừ ít chi phí đi thì cũng đáng lắm. :p

Ngồi tính kiểu này giống ngồi đếm cua trong lỗ quá bác ơi.

1. chế biến rơm và thân ngô: tốt mà, Tốt nhất thì rơm đem ủ lạnh, đừng đem phơi, ko gặp nắng dễ bị mốc. cây ngô thì buộc phải ủ chua, phơi không được đâu. Chỉ mệt cái tốn công chuyên chở, băm chặt, đào hầm xây bể thôi. Nhưng xét toàn diện thì đây là giải pháp khả quan mang tính lâu dài và rẻ tiền
2. trồng cỏ so với trồng tiêu, cà phê thì khó so sánh lắm. Nuôi bò thì trồng cỏ cho bò ăn liền trong 2 tháng, còn cà phê với tiêu thì ngồi chờ 3 năm mới ra tiền. (3 năm đó đàn bò chắc nhiều lên gấp đôi gấp 3 rùi)
1 ha trồng cỏ nuôi bò (100% ăn cỏ) thì lợi nhuận tạm tính (tất cả chỉ là tạm tính thui nhé, chi tiết ra nhiều cái phức tạp lắm) khoảng 200 triệu/ năm do tiền bán phân chỗ em thì đủ trả tiền nhân công.
Trồng cà phê thì lợi nhuận đạt khoảng 80 triệu/ năm. nếu giống cà phê cao sản, đất tốt (đất này hiếm lắm) thì có thể lên 160 triệu/ năm
Còn trồng tiêu với giá cao như hiện nay thì lợi nhuận khá khủng, tính trung bình 7 tấn/ ha thì lời phải vô tầm 500-700 triệu/ năm. Nhưng rủi ro rất cao, cây tiêu rất dễ bệnh, chết. Trồng tiêu thật sự cứ nơm nớp lo như nuôi gà không có vắc xin ấy.

Last edited by a moderator:
Chào Bác Skaterboi.
Bác cho em hỏi xíu ạh. với diện tích của em có 5 sào đất vậy e có thế nuôi đc bao nhiêu bò mẹ vậy anh. vì e có dự định trồng cỏ VA06 và có mong muốn nuôi bò sinh sản

Chào Bác Skaterboi.
Bác cho em hỏi xíu ạh. với diện tích của em có 5 sào đất vậy e có thế nuôi đc bao nhiêu bò mẹ vậy anh. vì e có dự định trồng cỏ VA06 và có mong muốn nuôi bò sinh sản
nếu tròng cỏ voi hoặc va06 cộng với chăm sóc tốt đùng kỉ thuật để đạt năng suất cỏ thì mổi con bò tốn khoảng 300m2 đến 350m2

Cảm ơn Bạn MÊ CHĂN NUÔI:
Mình thấy các bác trên diễn đàn bàn luận về chăn nuôi bò có hiệu quả kinh tế nên mình thấy đây là hướng đi đúng và có dự định mua một ít bò mẹ về nuôi sinh sản ruôì nhân giống ra. Bác nào tư vấn giúp em nên mua giống bò gì nuôi thì hiệu quả và phù hợp với khí hậu ở Tỉnh Bình Phước vậy

bác cứ lên sở phát triển nông thôn của tỉnh. xông vào hỏi phòng nào chuyên về chăn nuôi gia súc lớn
cầm ly cà phê vào mời các bác, nhờ các bác tư vấn.
Mỗi tỉnh, mỗi huyện 1 kiểu khí hậu khác nhau. không đánh đồng được
5000 m2 nếu trồng cỏ tốt thì nuôi được 10 bò mẹ. Nếu muốn nuôi hơn thì phải có thức ăn bổ sung, hoặc Phế phụ phẩm qua chế biến

Các bác ơi có bác nào có công thức chế biến thức ăn cho bò không vậy chia sẽ cho em với. Em tính chế biến như vậy có được ko nhé.
Ví dụ: % là bột cỏ, + %bột bắp + % bột các loại sao cho phù hợp và đảm bảo chất dinh dưỡng = 100% trộn điều và xấy khô ( bảo quản được lâu) thành thức ăn giống như cám tổng hợp dành cho heo được không vậy các bác.

Back