Chia sẽ cách phối trộn thức ăn cho gà của chính bản thân mình

Xin chào toàn thể ACE hội nuôi gà
Nay em mạo muội lập topic này mong thành viên hội nuôi gà cùng nhau chia sẽ và góp ý kiến cách trộn thức ăn cho gia cầm mà bản thân mình đang làm để cho những thành viên khác mới nuôi, chưa nuôi và đã nuôi để biết và cũng cố thêm cho bản thân
Em lập topic em xung phong trước
Lúa (1.5 kg; giá 9000 đồng )nấu lên (thành 3kg)+ cám to (300 gr ;giá 450 đồng )+ trùn quế băm nhuyễn (200 gr; cái này nuôi nên không biết giá)+ Bcomlex (15gr ; giá 375 đồng)+ khoáng ( 15gr ; giá 488 đồng)+ Vitamian A,D³,E (15 gr ; giá 480 đồng) + bột gừng, bột tỏi, bột nghệ (15 gr ; 480 đồng)
Tổng cộng 11.273 đồng
Rất mong toàn thể thành viên ủng hộ nhiệt tình

vài câu hỏi bạn giải đáp giúp
1/ lúa nấu lên là thế nào ?
2/ Gà giai đoạn nào thì ăn với công thức trên
3/ tỷ lệ như vậy là cho bao nhiêu gà ăn ?
4/ chắc là nuôi gà thả vườn đúng ko ?
Tại mình chưa có nhiều kn và chuẩn bị nuôi 100 chú nòi lai nên hỏi kỹ chút

Cùng câu hỏi của bạn hắc mã

1/Lúa nấu thì cũng giống như nấu cơm thôi
2/ gà 1 tháng tuổi ( chuyển dần qua )
3/ đó là cho 1 buổi ăn, số lượng thực tế đang cho ăn ( gà mái đẻ và gà trống 20 con,gà 1.5 tháng tuổi đến 2 tháng tuổi 70. con, 20 con vịt 1.5 tháng tuổi)
4/đúng vậy gà thả vườn

Hỏi phát nữa lượng trên tính trên bao nhiêu con 100 con hay???và ở tuổi gà nào ợ

Hỏi phát nữa lượng trên tính trên bao nhiêu con 100 con hay???và ở tuổi gà nào ợ

Em không biết nữa thực tế em đang cho ăn là như vậy (gà mái đẻ và gà trống 20 con,gà 1.5 tháng tuổi đến 2 tháng tuổi 70. con, 20 con vịt 1.5 tháng tuổi)
Khi em cho ăn nếu thấy gà ăn hết lẹ quá thì bữa sau theo tỉ lệ đó em tăng lên 1 tí. Khi thấy gà không còn ăn nữa mà trên máng còn dư lại 1 tí là em thấy ok
Em thấy bác nhiều kinh nghiệm lắm ủng hộ topic em đi

Cho em thắc mắc với, bác có tính thử bao nhiêu kg TĂ như trên thì được 1 kg gà không ạ.

Cho em thắc mắc với, bác có tính thử bao nhiêu kg TĂ như trên thì được 1 kg gà không ạ.
Cái này thì thua thấy rẻ là làm thôi chứ đâu có tính toán gì. khi mình cho ăn cái này rồi thì thức ăn công nghiệp tụi nó chê không ăn đâu trừ khi ép nó ăn thức ăn công nghiệp

Last edited:
Bạn Mr_dangnguyen cho hỏi sao cám gì mà 300gr giá 450 đồng, tính ra 1kg cám có 1.500 đồng vậy?

Cám to là cám có lẫn bụi trấu ở trong đó nên nó rẻ 1500 đồng 1 kg
Còn cám gạo nguyên chất thì 6500 đồng 1 kg

bác cho ăn gà thấy gà thế nào ạ..tại em cũng chuẩn bị nuoi thử 100em..
cảm ơn bác đã chia sẻ bí kíp.
thân

em bát giun ngoài tụ nhiên về gây nuôi đc không bác..cho em chưa có ai nuôi nên không biết sao..
thân

em bát giun ngoài tụ nhiên về gây nuôi đc không bác..cho em chưa có ai nuôi nên không biết sao..
thân
Được chứ nhưng tới khi nào nó mới phát triển nhiều. Với lại giun ngoài tự nhiên có nhiều loại, nếu bắt không phải giun quế mà là giun hổ thì gà chê, là giun đất thì tốc độ phát triển chậm không bằng giun quế

nuôi có dễ ko bác?
nhìn nó ghê ghê cầm vào thấy sờ sợ
Nuôi dể lắm, chỉ cần đi kiếm phân bò cho ăn thôi, xới luống, tưới nước,
Nuôi rồi bác không còn sợ nữa đâu, bác mà không thấy nó bác còn buồn nữa là

phải có time đã chứ bác, mà mỗi người cho ăn mỗi kiểu,tùy theo điều kiện nuôi nữa, gà ta chứ phải công nghiệp đâu
người ta cho ăn thành thói quen, thói quen đâu có dể bỏ.
công thức của bác sẽ có người làm theo, ví dụ như iem chẳng hạn :)), làm theo có time rồi mới kiểm chứng được, mới nói chuyện được bác ạ, mà công thức của bác khá dài nên làm theo cũng tương đối vất vả cho những người mới bắt đầu như iem :))

Back