Chia sẻ kinh nghiệm trồng cây dưa lưới

• Thread starter NganBio
  • Ngày gửi
Chào mọi người,
Mình vừa gieo mấy hạt dưa lưới, mình trồng trong thùng xốp, đất trồng mình trộn đất, mùn mạc cưa, phân hữu cơ ủ hoai tỉ lệ 1:1:1/3 và có thêm 100gr phân trung vi lượng. Hạt mình ủ 1 đêm rồi gieo vào thùng xốp luôn, mình trồng trong cái nhà màn nhỏ nhỏ, mọi người cho mình ý kiến cách chăm sóc để chăm sóc cây con, và có cần trộn thêm phân nào vào đất trồng cho đủ dinh dưỡng không?. Mình muốn học hỏi thêm về cây này, bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình về cách ngắt đọt cho cây ra hoa (mình chưa trồng bao giờ, có đọc trên mạng nhưng không hiểu lắm) và nuôi trái to. Vì theo bạn mình nói trồng dưa lưới rất khó nuôi trái to (mình trồng 3 giống: Nagoya TN 416, F1 TN3 và F1 Thanh Phong).

bạn ở đâu?
tại đồng nai
trung tâm công nghệ sinh học tỉnh đồng nai nằm ở cẩm mỹ đang cần người trồng dưa lưới bạn có thể. xin vào làm để học hỏi kinh nghiệm.

bạn ở đâu?
tại đồng nai
trung tâm công nghệ sinh học tỉnh đồng nai nằm ở cẩm mỹ đang cần người trồng dưa lưới bạn có thể. xin vào làm để học hỏi kinh nghiệm.
Mình đang làm cty phân bón ở An Giang, nên rất tiếc mình ko thể xin vô TT làm rồi, nhưng Trung tâm có cho mình vào tham quan không bạn, mình rất muốn đến để học hỏi.

Chào mọi người,
Mình vừa gieo mấy hạt dưa lưới, mình trồng trong thùng xốp, đất trồng mình trộn đất, mùn mạc cưa, phân hữu cơ ủ hoai tỉ lệ 1:1:1/3 và có thêm 100gr phân trung vi lượng. Hạt mình ủ 1 đêm rồi gieo vào thùng xốp luôn, mình trồng trong cái nhà màn nhỏ nhỏ, mọi người cho mình ý kiến cách chăm sóc để chăm sóc cây con, và có cần trộn thêm phân nào vào đất trồng cho đủ dinh dưỡng không?. Mình muốn học hỏi thêm về cây này, bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình về cách ngắt đọt cho cây ra hoa (mình chưa trồng bao giờ, có đọc trên mạng nhưng không hiểu lắm) và nuôi trái to. Vì theo bạn mình nói trồng dưa lưới rất khó nuôi trái to (mình trồng 3 giống: Nagoya TN 416, F1 TN3 và F1 Thanh Phong).
Chào bạn, mạc cưa có xử lý không nhỉ. Thấy tỉ lệ bạn trộn 1:1:1/3 ko xử lý tôi e rằng nguy cho cây của bạn.
ngày 1>7 : cây 2 lá mầm
7>14 : 7>21: phân bón lá ( Comcat, 3 lá xanh, Aton...3 lần/ tuần). 7>14: Dùng Ridomil gold bón liều 300g/2000 cây. Chú ý 21 ngày cây bắt đầu ra hoa. Trong thời gian này xử lý nấm, nứt thân cây ( dùng ridomil pha quét lên vết nứt)
21> 34: Thụ phấn. Chọn nhanh 5-12 để thụ. ( 50-95cm), bổ sung siêu lân cho cây.
34> thu hoạch: chú ý trước thu hoạch 21 ngày bổ sung K 100ppm.
Chào thân ái,

Back