Chia sẽ kinh nghiệm trồng dưa lưới phủ bạc

• Thread starter NguyenThi2009
  • Ngày gửi
Chào mọi người. Hiện tại mình thấy mô hình trồng dưa lưới cho hiệu quả khá cao. Nhưng đa số dưa lưới được trồng theo kỹ thuật công nghệ cao. Mình cũng rất thích mô hình này, nhưng vốn thì chua quá nên muốn học hỏi kinh nghiệm về trồng dưa lưới phủ bạc như dưa hấu vậy.
Bác bào quan tâm vào đây cùng thảo luận cho sơm tụ nhé.

Mình cũng muốn trồng dưa lưới thừ nè ko biết mua giống ở đâu , nghe nói ở sài gòn thuộc quận 9 khu công nghệ cao họ đang trồng .Bạn có đi đến đo chưa ?

Mình cũng muốn trồng dưa lưới thừ nè ko biết mua giống ở đâu , nghe nói ở sài gòn thuộc quận 9 khu công nghệ cao họ đang trồng .Bạn có đi đến đo chưa ?
Khu công nghệ cao thì mình tham quan rồi, mô hình của công ty Nông Phát. Tất nhiên kỹ thuật trồng của họ thì quá tuyệt rồi. trồng trong nhà kính, bón phân theo công nghệ israel ... nhưng chi phí cao quá..:(

Còn về giống thì theo mình biết có hai nơi bạn có thể tham khảo.
1. Cty Nông Hữu ở Đồng Nai. Cty này khá dễ thương, mình đã đến tham quan và được hướng dẫn khá tận tình. Họ còn tặng mình vài hạt giống về trồng thử..:)
2. Cty Kim Hưng Phú ở tp. HCM. cty Này mình biết qua mấy lần đọc báo, thấy nông dân ở Miền tây được cty tài trợ giống, rồi bao tiêu sản phẩm, nên tìm hiểu thì biết ở tp.hcm.

Mình không chuyên về nông nghiệp, nhưng đam mê về nó, nên muốn mọi người trao đổi cùng nhau học hỏi ấy mà.

Dưa lưới là dưa gj vậy trời
Là dưa này nè bạn

Hạt giống tham khảo ở đây nè
http://www.knownyou.com.vn/Products/Store/tabid/62/CategoryID/10/language/vi-VN/Default.aspx
Kinh nghiệm trồng dưa có thể học hỏi ở đây
http://www.rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=7827&PN=1&title=kinh-nghim-trng-da-li-vng-bng-thng-xp
Chúc bác thành công

photo.php
Là dưa này nè bạn

Hạt giống tham khảo ở đây nè
http://www.knownyou.com.vn/Products/Store/tabid/62/CategoryID/10/language/vi-VN/Default.aspx
Kinh nghiệm trồng dưa có thể học hỏi ở đây
http://www.rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=7827&PN=1&title=kinh-nghim-trng-da-li-vng-bng-thng-xp
Chúc bác thành công
Cảm ơn Bác GaLongAn174 đã chia sẽ những thông tin bổ ích. Trên Rausach.com chia sẽ kinh nghiệm trồng dưa lê khá chi tiết. Nhưng trồng diện tích nhỏ, và trồng trong nhà kính. Mình thì điều kiện không cho phép nên định trồng đại trà ở ngoài như dưa hấu, nên có bác nào trồng rồi chia sẽ kinh nghiệm..:)

Bác ở đâu vậy, khi nào thực hiện dự án nhớ chụp hình share kn cho bà con học hỏi nha. Mình cũng rất quan tâm đây ^^

Dưa lê thì nói dưa lê đi nói dưa lưới ai mà biết.
Trồng như dưa hấu thì vẫn được, đào mương nhỏ hơn trồng dưa hấu một chút, cây ra trái thì chặt cây trúc treo lên vài tất là ok. Năng xuất củng chả thua gì trong nhà kính đâu.
Mấy năm trước mấy thằng dân gò công, tiền giang có thuê đất của mình và mấy hộ lân cận để trồng dưa lê này. Kết quả lổ ê mặt (hình như là 200tr) chạy nhõng phau câu hết rồi.

Bác ở đâu vậy, khi nào thực hiện dự án nhớ chụp hình share kn cho bà con học hỏi nha. Mình cũng rất quan tâm đây ^^
Mình ở Tây Ninh, mình không học về nông nghiệp, nhưng đam mê về nó, nên cũng đang mài mò học hỏi đây. Sắp tới mình sẽ tham khảo kỹ hơn ở khu nông nghiệp công nghệ cao. Có gì nếu thực hiện dự án thử nghiệm mình sẽ post hình chia sẽ cùng mọi người.
Dưa lê thì nói dưa lê đi nói dưa lưới ai mà biết.
Trồng như dưa hấu thì vẫn được, đào mương nhỏ hơn trồng dưa hấu một chút, cây ra trái thì chặt cây trúc treo lên vài tất là ok. Năng xuất củng chả thua gì trong nhà kính đâu.
Mấy năm trước mấy thằng dân gò công, tiền giang có thuê đất của mình và mấy hộ lân cận để trồng dưa lê này. Kết quả lổ ê mặt (hình như là 200tr) chạy nhõng phau câu hết rồi.
?
Bạn 9xkhoinghiep có thể nói rõ cho anh em rõ được không ? Mấy người đó lỗ là sao ta? Do trồng xong rớt giá? Không có người mua? hay là trồng thất bại hay sao ta? :)

Last edited by a moderator:
Vụ dưa đó tụi nó bị mất mùa. Năng xuất kém, trái bị loại nhiều nên lổ là phải.
Cảm ơn bạn 9xkhoinghiep đã chia sẽ thông tin nhé. Thật sự giống dưa này rất khó trồng, nên rủi ro hơi cao..:(

Mình thấy đa số mô hình trồng dưa này đều đầu tư nhà lưới, hệ thống tưới thủy canh nhỏ giọt, ...

Dưa luới trồng ở nhà thì đã trồng qua 2,3 lần bằng thủy canh và thổ canh cũng trồng qua, buớc đầu thì thành công nhưng sau mấy lần thì chịu thua, nhiều sâu bệnh quá, theo kinh nghiệm thì trồng xen kẻ từng đớt các loại khác thì tốt hơn...

mình xem tivi thấy có thể trồng dưa này trên đất cát. hỏi nhân viên kinh doanh công ty Nông Hữu thì dưa này chỉ để 1 quả/ cây thì khối lượng quả mới đạt yêu cầu.

Back