chim lạ

• Thread starter quocviet1162003
  • Ngày gửi
máy bác cho em hỏi đây là con gì vậy ạ
em mua được ở thanh hóa
con này rất dạn thả k bay nhưng k biết nó là loại j?
máy bác giúp em với nha, cảm ơn các bác

------------------
---------------
wa, đẹp quá! bác có thanh lý lại ko ạ?

mình ở đà lạt , nếu bạn thích thì mình có thể để lại cho bạn

Last edited by a moderator:
mình mua ở thanh hóa là 750k, mà đem em nó vào đà lạt củng là 1 công đoạn vất vả lắm, bạn nhắm có mua lại đc k?

Con này có khả năng là F1 của cú mèo vẹt chăng ? =))

con gì mà lạ vậy ta ?
nửa giống vẹt, mặt lanh lợi giống...ưng
hàng độc thiệt :D

chao anh

chú này là diều mào khu phân bố nhiều ở ninh bình mà (làloaij chim ăn thịt)

Diều mào
Aviceda leuphotes (Dumont, 1820)
Falco leupholes Dumont, 1820
Họ: Ưng Accipitridae
Bộ: Cắt Falconiformes
Đặc điểm nhận dạng:
Đầu, cổ, lưng, hông trên đuôi và đuôi đen. Các lông đuôi ngoài cùng viền trắng rất hẹp. Các lông ở lưng có gốc trắng, thỉnh thoảng lộ ra ngoài vài chỗ. Vai đen có vệt nâu đỏ, gốc lòng vai trắng thỉnh thoảng, lộ ra thành vệt nhỏ. Lông bao cánh và lông cánh sơ cấp đen với vệt nâu ở gốc các sợi lông. Lông cánh thứ cấp đen.
Lông cánh tam cấp có vệt nâu đỏ và trắng như ở vai và phần dưới cổ về phía trước có một dải trắng rộng, tiếp theo phía dưới có một dải đen, đôi khi lẫn nâu. Giữa bụng và dưới đuôi đen. Phần còn lại ở mặt bụng hung có vạch nâu. Một phần dưới cánh và dưới đuôi xám. cánh còn lại đẹn. Lông cánh sơ cấp thứ ba dài nhất, gáy có mào dài. Mắt nâu đỏ. Mỏ xám xanh, mút mỏ trên đen; mút mỏ dưới trắng nhạt. Da gốc mỏ xám xanh. Chân xám chì. Chim trưởng thành có kích thước cánh: 225 – 244; đuôi: 130 – 145 giò: 26 – 27; mỏ: 20 – 22mm.
Phân bố:

Diều mào phân bố ở Ân Độ, Miến Điện, Thái Lan, Đông Dương và Bắc Mã Lai.
Việt Nam: loài này có ở Hòa Bình, Thừa Thiên, Kontum, Tây Ninh, Bình Phước (Vườn quốc gia Bù Gia Mập) và Biên Hòa (Vườn quốc gia Cát Tiên, Khu BTTN Vĩnh Cửu).
Tài liệu dẫn: Chim Việt Nam hình thái và phân loại – Võ Qúi – tập 1 trang 155.
Diều mào huấn luyện lượn,không áp dụng săn

Back