Cho em hỏi ở Nghê An có trồng được bưởi da xanh không ạ

• Thread starter Võ Quang
  • Ngày gửi
Chuyện là thế này,em đã trồng 50 cây bưởi da xanh được 5 tháng trên đất đỏ ở Nghĩa Đàn Nghệ An thấy phát triển khá tốt nhưng nay đọc được thông tin là bưởi da xanh không phát triển tốt trên đất Bắc mà em cũng gần miền Bắc rồi,em định trồng thêm 3000 mét vuông nữa nhưng đọc được thông tin mấy bác ở ngoài Bắc mà thấy lo quá,các bác tư vấn giúp em giờ phải làm sao ạ? Có nên nhổ bỏ số cây đã trồng và trồng giống khác hay không? hay là tiếp tục nhân rộng ra hay là trồng thêm giống bưởi khác ạ? Em xin cảm ơn.Sdt của em 01669604313.Gmail vovanquang.x4na@gmail.com .Mong đc giao lưu ạ

Tôi cũng mới trồng bưởi Da xanh được 1 năm thấy cây phát triển tốt, chưa có quả nên chưa biết thế nào. Nhưng tôi có bạn đã trồng có quả vài năm thì thấy bưởi da xanh ở miền Bắc cũng chất lượng, có quả bói là biết chất lượng hay không rồi chứ không như bưởi Diễn mấy năm đầu quả thường nhạt cây càng già càng ngon, nhưng bưởi da xanh cây càng già càng cỗi chất lượng càng kém đi

Trại của tôi sau 1 năm vất vả cũng tạm ổn, tôi đc chuyên gia tư vấn trồng bưởi da xanh và diễn, chủ yếu là có điều kiện chăm sóc, phân gio, tạm thời sau 8 tháng thấy phát triển cũng ổn. tôi làm tay ngang thôi, phải học hỏi mọi người
Bác chụp ảnh mấy cây đăng lên cho em xem nó phát triển như thế nào với ạ

it khi vào diễn đàn. Bác nào quan tâm về giống cây và vào hội làm vườn thì alo 0988822284 ta trao đổi nhé

Tôi cũng mới trồng bưởi Da xanh được 1 năm thấy cây phát triển tốt, chưa có quả nên chưa biết thế nào. Nhưng tôi có bạn đã trồng có quả vài năm thì thấy bưởi da xanh ở miền Bắc cũng chất lượng, có quả bói là biết chất lượng hay không rồi chứ không như bưởi Diễn mấy năm đầu quả thường nhạt cây càng già càng ngon, nhưng bưởi da xanh cây càng già càng cỗi chất lượng càng kém đi
Em trồng cũng đc 7 tháng rồi nhưng phát triển khá chậm,có những cây rất chậm ra lộc,khi em xới đất kiểm tra thì thấy rễ tơ chết rất nhiều,hàng tháng em hòa tan npk 16-16-8 tưới gốc không biết có phải do em tưới sát gốc quá làm cho rễ bị chết không ạ? mong anh chỉ giúp

Em trồng cũng đc 7 tháng rồi nhưng phát triển khá chậm,có những cây rất chậm ra lộc,khi em xới đất kiểm tra thì thấy rễ tơ chết rất nhiều,hàng tháng em hòa tan npk 16-16-8 tưới gốc không biết có phải do em tưới sát gốc quá làm cho rễ bị chết không ạ? mong anh chỉ giúp
Mình không biết chất đất ở chỗ bạn như thế nào, đất đồi hay đất ruộng, lượng phân NPK bạn bón có nhiều không, pha loãng hay không? Khi mới trồng bạn bón lót như thế nào? nên không thể biết nguyên nhân chính xác rễ tơ bị chết là gì nên không thể góp ý cho bạn được

Mình không biết chất đất ở chỗ bạn như thế nào, đất đồi hay đất ruộng, lượng phân NPK bạn bón có nhiều không, pha loãng hay không? Khi mới trồng bạn bón lót như thế nào? nên không thể biết nguyên nhân chính xác rễ tơ bị chết là gì nên không thể góp ý cho bạn được
Vậy anh có thể chỉ cho em bưởi trồngl đc 7 tháng rồi thì khi tưới phân thì tưới cách gốc khoảng cách bao nhiêu thì hợp lí ạ?

Vậy anh có thể chỉ cho em bưởi trồngl đc 7 tháng rồi thì khi tưới phân thì tưới cách gốc khoảng cách bao nhiêu thì hợp lí ạ?
Đào rãnh cách 20cm mà chôn phân thôi,mình chỉ tưới nước tự hoại nvs,với phun phân bón lá

ở nghĩa đàn sao bạn ko trồng cam v2, mình thấy loại này khỏe, trái nhiều hơn cam xã đoài mà thu hoạch muộn hơn đúng vào dịp tết có giá rất cao lại hợp với thổ nhưỡng ở đây

Phải tìm nguyên nhân cây của bạn bị thối rễ để điều trị đã, bộ rễ khoẻ thì bón cây mới ăn được. Phân NPK bạn dùng là phân bón thúc, tỷ lệ đạm cao nên ngâm rồi pha loãng thôi, không tưới khi trời nắng là được

ở nghĩa đàn sao bạn ko trồng cam v2, mình thấy loại này khỏe, trái nhiều hơn cam xã đoài mà thu hoạch muộn hơn đúng vào dịp tết có giá rất cao lại hợp với thổ nhưỡng ở đây
Em thấy trồng cam phải dùng thuốc bảo vệ thực vật nhiều hơn bưởi mà em lại trồng trong vườn nhà nên phải chọn loại cây ít phải dùng thuốc hơn
Cả chiết cả ghép, chiết thì khoảng 80 phân rồi
Con ghép nó kém hơn phải không ạ? Em trồng con ghép sắp tới đây trồng thêm một số nữa chắc sẽ lấy con chiết thôi

Ghép lâu
Em thấy trồng cam phải dùng thuốc bảo vệ thực vật nhiều hơn bưởi mà em lại trồng trong vườn nhà nên phải chọn loại cây ít phải dùng thuốc hơn

Con ghép nó kém hơn phải không ạ? Em trồng con ghép sắp tới đây trồng thêm một số nữa chắc sẽ lấy con chiết thôi
l
Ghép lâu cho quả hơn với quả không ngọt nhanh như chiết, nhưng cây ghép khỏe hơn và tuổi thọ cao hơn

cam hay bưởi gì khi trồng theo hướng công nghiệp thì đều phải dùng thuốc bvtv cả bạn ơi,nếu bạn ko dùng thì sao mà cây pt đc. chúng là họ có múi thì sâu bệnh tương đối như nhau chủ yếu hay bị sâu vẽ bùa và bọ trĩ, rệp lúc lá non, khi lá già thì nhện đỏ, bạn dùng dòng thuốc sinh học để phun thì cũng ko ảnh hưởng đến sk mọi người mấy mà vẫn hiệu quả

cam hay bưởi gì khi trồng theo hướng công nghiệp thì đều phải dùng thuốc bvtv cả bạn ơi,nếu bạn ko dùng thì sao mà cây pt đc. chúng là họ có múi thì sâu bệnh tương đối như nhau chủ yếu hay bị sâu vẽ bùa và bọ trĩ, rệp lúc lá non, khi lá già thì nhện đỏ, bạn dùng dòng thuốc sinh học để phun thì cũng ko ảnh hưởng đến sk mọi người mấy mà vẫn hiệu quả
em thấy cây bưởi khỏe hơn,đề kháng cao hơn cam

quan trọng là nơi mình trồng thích hợp với loại cây nào và cốt lõi chính vẫn là đầu ra cho sản phẩm mình làm ra, tất nhiên hiện nay cây bưởi da xanh đang rất được giá mà sản phẩm làm ra thì chưa đủ cung cấp cho thị trường nhưng nếu bạn trồng thử nghiệm giả sử 3-4 năm sau nó ra quả không như ý muốn của bạn thì sao, lúc đó bạn lại phải điều chỉnh lại cây trồng thì lại quay lại từ đầu. mình thấy cam vinh hiện nay đang rất hot ấy chứ, trong mình muốn mua để ăn mà ko có đấy bạn, toàn cam linh tinh giả danh thôi( mình cũng dân quê choa mà)

Bài viết có nội dung tương tự
  • Tham quan vườn chanh,bưởi
    • Ngày gửi
  • Hưỡng dẫn trồng rau sạch tại nhà.
    • Thread starter Chatvietfarm
    • Ngày gửi
  • Tạo tán cho bưởi ra sao?
    • Ngày gửi
  • NGÒ rí bị vàng do trồng trên mùn
    • Thread starter Ngo ri bi vang do mun cua