Cho em hỏi về Chào Mào?

• Thread starter aarinbabe
  • Ngày gửi
Chào các anh em trong diễn đàn! Mình vừa mới tập nuôi chào mào nên có một số thắc mắc mong các anh em giải thích giùm mình. Hôm qua mình vừa mua 1 em chào mào giá 1tr. Mình đã xem em này mấy ngày nay rồi. Em hót rất sung, hót khá hay và rất dạn người. Nhưng hôm qua mình rước em về nhà sau mười mấy cây số thì về nhà em lại nhát người hơn nhiều. Còn sáng nay dậy đưa em ra treo thì em rất ít hót, mà có hót thì chỉ hót và ríu rất nhỏ thôi, giống như nó đang hót cho mình nó nghe vậy. Và mình ngồi quan sát thì thấy em nó trước khi ăn 1 miếng phải nhìn ngó xung quanh rất kỹ mới dám ăn. Và trước kia thì mình ko biết là em nó ăn lại cám nào, về nhà mình mua túi cám của Thái, loại 20k/ lượng, túi màu đỏ, có chử SmartHeart, còn mình cũng ko rõ là cám gì vì toàn là chử Thái mà. Ko biết mình đổi cám như vậy có ảnh hưởng gì đến chú Chào mào ko? Mong các anh em cho mình câu trả lời để mình có thế khắc phục sớm, chứ mình chưa có kinh nghiệm nuôi chim nên mình lo lắm. Cảm ơn các anh em nhiều nhé!!!

Bạn nên gọi điện cho chủ cũ xem người đó cho ăn cám gì ?
Loại cám mà bạn mua là loại tốt đó / nhưng vẫn phải để 1 cóng cám cũ của nó để nó làm quen từ từ với cám mới đã / kẻo sốc mồi .
Bạn để cho nó làm quen với nhà mới / chủ mới một vài hôm là chơi lại .
Đang lạ chỗ đó khoảng 1 tuần nữa / tắm và phơi nắng đều / treo ở chỗ êm êm không cho hoảng sợ .
Vài ngày chim căng lửa lại là chơi tốt .

Back