Chú trĩ con đầu tiên ? - Chào mừng 2/9

• Thread starter QuitMit
  • Ngày gửi
Chào các bạn,

Sáng sớm nay tôi thấy mấy quả trứng trĩ (ấp từ 10/08) có vẻ sắp nở. Không biết có đầu xuôi đuôi lọt không ? Hy vọng chú trĩ con đầu tiên của mình sẽ ra đời chào mừng ngày 2-9. Vui quá ! Post lên chia sẻ với AE.

Có bạn nào đã từng nuôi trĩ con cho mình hỏi kinh nghiệm nhé ! Xin cảm ơn.

Chúc các bạn một ngày nghỉ zui ze !

Chao bạn TamTran,

Tôi ở Hà nội, mới thử nuôi trĩ nên số lượng nuôi mới chỉ có 6 cặp thôi (1 cặp đang đẻ và 5 cặp hậu bị). Hôm nay mình mới ấp nở có chú trĩ con đầu tiên - sản phẩm nhà . Bạn xem ảnh mấy chú trĩ được 6 tháng tuổi của nhà mình nè !
Xem trên mạng, tôi thấy ở nước ngoài họ nuôi trĩ quy mô lắm nếu bạn hứng thú tôi sẽ mail một vài file bạn tham khảo. Có những trại xuất đến 2 triệu con/năm (cả chim non và trưởng thành).

Thân.

Cập nhật thêm vài bức ảnh về chú trĩ đầu tiên, chia vui cùng các bạn nè !

Chao bạn TamTran,

Tôi ở Hà nội, mới thử nuôi trĩ nên số lượng nuôi mới chỉ có 6 cặp thôi (1 cặp đang đẻ và 5 cặp hậu bị). Hôm nay mình mới ấp nở có chú trĩ con đầu tiên - sản phẩm nhà . Bạn xem ảnh mấy chú trĩ được 6 tháng tuổi của nhà mình nè !
Xem trên mạng, tôi thấy ở nước ngoài họ nuôi trĩ quy mô lắm nếu bạn hứng thú tôi sẽ mail một vài file bạn tham khảo. Có những trại xuất đến 2 triệu con/năm (cả chim non và trưởng thành).

Thân.
Nhin may em tri 6thang cua quitmit thi minh co cam giac khi hau ngoai do lam chim thay long cham hon thi phai.chim minh nuoi tu thang 3 den gio ,da thang long het hoan toan.moi anh em xem anh,anh nay chup cach day hon 1thang roi.

..chuc mung anh da co tri con dau tien.chuc ban thanh cong voi me trung tiep theo.

Last edited by a moderator:
bạn ơi mình xin góp với bạn 1 ý nhỏ nha ,nếu thấy hay thì bạn làm thử ,con trỉ con nó thường hay đau bụng lắm ,có khi bỏ ăn về chết luôn đó .Bây giờ có thuốc trị rồi ,nhưng bạn muốn trị bịnh này mình mánh bạn 1 đều ,đơn giản thôi bạn bắt con dán đất cho con trỉ ăn ,nếu nó ăn không được thì bạn xắt nhỏ con dán đút cho trỉ binh ăn ,THÌ HẾT BỊNH NGAY
1 ý nhỏ với bạn mình có nuôi trỉ nhưng hôm nay mình nghỉ rồi

bạn ơi mình xin góp với bạn 1 ý nhỏ nha ,nếu thấy hay thì bạn làm thử ,con trỉ con nó thường hay đau bụng lắm ,có khi bỏ ăn về chết luôn đó .Bây giờ có thuốc trị rồi ,nhưng bạn muốn trị bịnh này mình mánh bạn 1 đều ,đơn giản thôi bạn bắt con dán đất cho con trỉ ăn ,nếu nó ăn không được thì bạn xắt nhỏ con dán đút cho trỉ binh ăn ,THÌ HẾT BỊNH NGAY
1 ý nhỏ với bạn mình có nuôi trỉ nhưng hôm nay mình nghỉ rồi

Cảm ơn anh Xuân Vũ nhé ! Mình sẽ thử chiêu thức anh mách xem sao.

Tôi mới nuôi thử thôi thành ra còn phải học hỏi AE nhiều lắm ! Vạn sự khởi đầu nan - mong AE chỉ giáo thêm cho.

Nhin may em tri 6thang cua quitmit thi minh co cam giac khi hau ngoai do lam chim thay long cham hon thi phai.chim minh nuoi tu thang 3 den gio ,da thang long het hoan toan.moi anh em xem anh,anh nay chup cach day hon 1thang roi.

Chào Khánh,

Đúng là ở ngoài Bắc chim thay lông chậm hơn - chắc là do khí hậu. Ngay cả con họa mi mình nuôi bây giờ mới rớt lông còn bọn trĩ thì rụng tơi tả.

Thân

chuc mung anh da co tri con dau tien.chuc ban thanh cong voi me trung tiep theo.

Cảm ơn Khánh nhiều,

Khánh có thể cho mình biết là mấy con trĩ Khánh đang nuôi nguồn gốc ở vùng nào không ? Không biết nguồn gốc là 1 trong các yếu tố ngoài khí hậu làm cho chim trĩ thay lông khác nhau không ! Khí hậu thì chắc chắn rồi vì ở Huế vào các tháng mùa đông vẫn mưa nhiều lắm - trong thời điểm đó ở Hà nội thì thừo tiết lại khô.

Thân.

chúc mừng anh Long nhé, tháng 8 mà chim trĩ đỏ khoang cổ vẫn còn đẻ nữa sao? mình tưởng chỉ đẻ từ tháng 2 đến tháng 6 thôi chứ? bây giờ cặp trưởng thành của anh còn đẻ nữa không hay đã ngưng rồi? nếu được anh cho tham khảo hình chim bố mẹ nhé.
nếu có thể, xin anh chia sẻ với mọi người về máy ấp, nhiệt độ cũng như độ ẩm được không? mẻ này của anh có tổng cộng bao nhiêu trứng được ấp và tỉ lệ nở thế nào?
chúc mừng và cám ơn anh.

Cảm ơn bạn PKTuan,

Cặp chim mà đẻ ra mấy quả trứng ở ảnh trên là mình mua lại của một người quen. Khi mua về nó đã đẻ được gần 70 quả trứng rồi ! Về nhà mình từ đầu T8, nó vẫn tiếp tục đẻ đến hết tuần trước được 17 quả nữa thì bắt đầu thay lông. Chiêu đãi gia đình 5 quả - mỗi người 1 quả (vị hơi lạ !) còn 12 quả đem ấp. 3 quả trứng nở hôm qua là ấp từ ngày 10/8 (bạn có thể thấy trên ảnh). Tỷ lệ ấp nở tính đến thời điểm hiện tại là 100% ( hi hi hi !) vì có 3 quả nở cả 3. Chắc phải đển cuối đợt tổng kết mới chính xác được.

Kinh nghiệm ấp trứng của mình (cũng tính đến thời điểm hiện tại luôn !):
- Nhiệt độ 37 - 38oC
- Độ ẩm 50-60%
- Thời gian ấp 23-24 ngày

Hy vọng có thể giúp ích cho AE. Nhớ lưu ý : tôi cũng là người mới bắt đầu đấy nhé !

Thân.

PS: cặp chim này mình vừa đem chuyển lên căn cứ cách mạng giao cho ông em mình quản lý rùi. Khi nào lên mình sẽ chụp ảnh post cho AE xem. Trong lúc chờ đợi đành gửi AE xem mấy sản phẩm khác hiện có của nhà mình nhé !

chuc mung anh da co tri con dau tien.chuc ban thanh cong voi me trung tiep theo.

Cảm ơn Khánh nhiều,

Khánh có thể cho mình biết là mấy con trĩ Khánh đang nuôi nguồn gốc ở vùng nào không ? Không biết nguồn gốc là 1 trong các yếu tố ngoài khí hậu làm cho chim trĩ thay lông khác nhau không ! Khí hậu thì chắc chắn rồi vì ở Huế vào các tháng mùa đông vẫn mưa nhiều lắm - trong thời điểm đó ở Hà nội thì thừo tiết lại khô.

Thân.
chim minh nuoi cung co nguon goc tu hanoi.minh nghi yeu to khi hau va che do dinh duong.minh dang lo chim minh nuoi map (beo) so no khong de duoc.ban co the chia se dinh duong nuoi tri cua ban cho minh biet voi,cam on ban nhieu.

Chào Khánh,

Nếu trĩ nuôi hậu bị mà béo quá cũng không tốt lắm. Bạn cho trĩ ăn như thế nào ? Về phần mình, nuôi trĩ lớn nhàn lắm chỉ cho ăn cám gà & các loại rau. Vận động + tắm nắng cũng quan trọng đấy. Xem ra thì nuôi bọn trĩ con có vẻ phức tạp hơn nhiều so với trĩ lớn !

Thân

Chào AE,

Thông báo đính chính việc trĩ ngừng đẻ ! Con trĩ mái cứ tưởng đã ngừng đẻ từ cuối tuần trước , hôm qua và hôm nay lại thấy đẻ tiếp được 2 quả nữa, ông em trai mình vừa thông báo.

Xuan Vu;22259) ... mình có nuôi trỉ nhưng hôm nay mình nghỉ rồi[/QUOTE đã viết:
Chào anh Xuân Vũ,

Tôi đang có dự định mua thêm 5 cặp trĩ hậu bị nữa để tăng đàn chuẩn bị cho vụ xuân tới. Tuy nhiên vẫn còn một số băn khoăn cả về thị trường và kỹ thuật.

Anh nói đã từng nuôi trĩ nhưng nay đã thôi có thể cho tôi hỏi anh thôi nuôi trĩ vì không có sở thích hay vì các vấn đề thị trường hoặc kỹ thuật ? Rất mong anh chỉ giáo thêm ! Xin cảm ơn nhiều .

Thân.

nuôi trỉ rất có lợi nhuận ,tôi nghỉ vì 2 lý sau 1 số người nuôi ngày nhiều 2 là vào thời điểm cúm gia cầm tôi lặng luôn cho tới bây giờ
và có khi cũng đụng hàng TRUNG QUỐC về giá rát thấp , cẩn thận khâu này bạn à .Mua con giống gây nuôi giá rất cao, còn cần bán thì phải thời cơ bán giá mới cao
thân ái chào bạn

Cảm ơn anh Xuân Vũ nhiều, những kinh nghiệm của người đi trước giúp cho AE biết thêm những rủi ro có thể xảy ra để có biện pháp phòng tránh.

Quả là số lượng người nuôi trĩ ngày càng tăng nhưng hiện nay mới chỉ bán con giống với giá rất cao: 800.000-1.000.00/cặp 1 tháng tuổi. Theo tôi đến một thời điểm nhất định, sẽ phải hướng đến bán thịt như thịt gia cầm mới đúng (trừ những loài trĩ cảnh). Giá thịt chim trĩ đông lạnh tại TQ : FOB thượng Hải chỉ có 11,5 USD/kg (đã vặt lông và chặt đầu). Đụng hàng TQ - đúng là một vấn đề cần đặc biệt lưu ý không chỉ riêng với mặt hàng chim trĩ ! Tôi hoàn toàn đồng ý với anh.

Tuy nhiên nuôi chim trĩ vẫn lãi hơn nuôi gà vì nó đòi hỏi những rào cản kỹ thuật / vốn / mặt bằng nhất định mà không phải nông hộ nào cũng có thể vượt qua. Đó chính là những yếu tố khiến tôi quan tâm đến loài vật này.

Tôi định gửi cho tin nhắn cho anh nhưng không được vì thông báo box của anh đã đầy. Thấy bác có nhiều topic trên nhiều loại vật nuôi khác nhau. Hiện anh đang nuôi những loài vật gì cho AE biết được không ? Anh sống ở Long An phải không ?

Thân chào anh.

Back