Chú trĩ con đầu tiên ? - Chào mừng 2/9

• Thread starter QuitMit
  • Ngày gửi
Chào các bạn,

Sáng sớm nay tôi thấy mấy quả trứng trĩ (ấp từ 10/08) có vẻ sắp nở. Không biết có đầu xuôi đuôi lọt không ? Hy vọng chú trĩ con đầu tiên của mình sẽ ra đời chào mừng ngày 2-9. Vui quá ! Post lên chia sẻ với AE.

Có bạn nào đã từng nuôi trĩ con cho mình hỏi kinh nghiệm nhé ! Xin cảm ơn.

Chúc các bạn một ngày nghỉ zui ze !

hix, tội nghiệp bé trĩ, nở ra là không đứng được luôn hả anh? :(

.....
3 . Gà hoặc trĩ nở nhưng bụng bị to nên kiểm tra vỏ trứng khi con non vừa mới nở nếu thấy có nhiều mạch máu đỏ thì nên tăng nhiệt độ của máy lên .bệnh trên thường là do thiếu nhiệt độ .

anh QuitMit xem lại có phải
.....trên vỏ trứng khi con non vừa mới nở ... có nhiều mạch máu đỏ ...
không nhé. có gì anh thông tin thêm cho mình nhé!
Thân

Cảm ơn Tuấn nhiều,

Khả năng ông bạn Hoàng Giang bên AquaBird nói là chính xác. Cái tủ ấp nhà mình điều tiết nhiệt độ vẫn chưa được hoàn chỉnh lắm ! Sẽ phải tiếp tục nghiên cứu !

3 trứng đợt 11/9 sao rồi anh QuitMit? nếu có thời gian thì post ảnh cho mình xem với nhé! 2 bé trĩ trước vẫn khỏe chứ ạ?

Đợt trĩ nở ngày 12-09

Chào PKTuan,

Cảm ơn bạn đã quan tâm ! Có các AE trên diễn đàn chia sẻ cũng rất vui, làm cho công cuộc chăn nuôi - chinh phục trở nên thú vị hơn.

3 quả trứng hôm nay đã nở đủ, tuy nhiên chú nở cuối cùng có vẻ hơi yếu - vẫn chưa đứng được. Gửi các bạn xem hình nhé!

Thân

PS: Tôi đã điều chỉnh tăng thêm nhiệt độ như lời khuyên của bạn - có hiệu quả ! Cảm ơn bạn về lời khuyên hữu ích. Hy vọng AE và bà con có thêm kinh nghiệm bổ ích !

chúc mừng anh nhé!
còn mấy kỳ sau anh cập nhật hình luôn nhé! mấy con này anh có giúp nó ra khỏi vỏ không hay là tự nó mổ vỏ giáp vòng luôn vậy?

Chào Tuấn,

Cả 3 em đều tự mổ vỏ nhưng em cuối cùng (hình cuối) không đứng được, định hỏi AE mua cho nó cái nạng !!! Chắc là do trứng cuối vụ nên chim con yếu.

he he he, đọc bài của bác QM, cả 5 trang rồi mà làm em ...... nổi máu nuôi bọn này rồi đó nha bá, he he. Bác cho em hỏi kiếm chim giống có dễ k vậy bác?

Chào bạn xxxbopy,

Nếu topic của mình mà làm cho AE hào hứng là vui rồi. Chim trĩ đỏ nói chung là kiếm dễ nhưng vào mùa này ĐA SỐ chim trĩ cái không đẻ nữa mà đang thay lông chuẩn bị cho mùa đông lạnh giá. Mùa mua trĩ con dễ nhất là từ tháng 3 ÂL.

Thân

PS: Bạn sống ở TP nào vậy ?

he he, cảm ơn bác, em cũng nuôi mấy con chim, nên cũng biết tầm này bọn chúng thay lông, bác nói thế là rất đúng, rất có tâm với anh em đó nha. hi hi hi, hôm nào anh em gặp nhau cái nhé, hì hì hì

...Chim trĩ đỏ nói chung là kiếm dễ nhưng vào mùa này ĐA SỐ chim trĩ cái không đẻ nữa mà đang thay lông chuẩn bị cho mùa đông lạnh giá....

trong Nam không có mùa Đông, vậy thay lông xong không biết nó có đẻ nữa không anh QuitMit?
anh em nào có kinh nghiệm nuôi Trĩ đỏ khoang cổ trong Nam thì cho mình hỏi luôn nhé!
cám ơn

he he, cảm ơn bác, em cũng nuôi mấy con chim, nên cũng biết tầm này bọn chúng thay lông, bác nói thế là rất đúng, rất có tâm với anh em đó nha. hi hi hi, hôm nào anh em gặp nhau cái nhé, hì hì hì

Nhất trí ! Hẹn lúc nào rảnh thì nhắn tin rủ nhau tán dóc về chim cò nhé ! À mà bạn có ở HN không vậy ?

trong Nam không có mùa Đông, vậy thay lông xong không biết nó có đẻ nữa không anh QuitMit?
anh em nào có kinh nghiệm nuôi Trĩ đỏ khoang cổ trong Nam thì cho mình hỏi luôn nhé!
cám ơn

Mình cũng không biết nữa. Bạn thử hỏi anh Kamtri xem sao ?

Nhất trí ! Hẹn lúc nào rảnh thì nhắn tin rủ nhau tán dóc về chim cò nhé ! À mà bạn có ở HN không vậy ?
em ở HN, rất vui nếu được gặp bác, nói chuyện chim cò cho vui. hì hì, em làm ở Toyota Hoàn Kiếm, k biết có gần chỗ bác k nhỉ? hi hì

Hóa ra rất gần cơ quan mình - ở Phạm Ngũ Lão cách có 2 phút đi bộ !!! Tôi là Long - 090340.2414 . Rất hân hạnh.

theo mình được biết giống trĩ nuôi thuần dưỡng không biết ấp đâu
nhà mình toàn cho gà ấp, ấp bằng máy cũng rất khó vì trứng trĩ to hơn trứng cút nhưng lại nhỏ hơn trứng gà -> không vừa loại vỉ đặt trứng nào cả
hình như thời gian trứng nở cũng dài hơn so với gà
Trĩ đỏ hay tên đầy đủ Trĩ đỏ khoang cổ là loài chim thuộc Họ Trĩ (Phasianidae) nằm trong Sách đỏ Việt Nam. Chúng sống ở khu vực miền bắc Việt Nam và đông nam Trung Quốc.

Trĩ đỏ đặc biệt là con đực rất đẹp nuôi làm chim cảnh ( có giá trị về nghệ thuật ), ngoài ra theo như đánh giá của riêng tôi thịt trĩ có thể là ngon nhất trong các loại gia cầm ( có giá trị về ẩm thực ).

Con má trắng này là gà rừng nha......

Ku này là gà tre tuy bé mà thịt nó ngon .....

Em này to nhưng thịt cực săn chắc (chắc do chịu khó bay nhảy), nuôi con này mệt lắm nha ............
Gà rừng, gà tre, gà sao thì thịt khỏi chê .....

Bác nào có nhu cầu về nghệ thuật hoặc ẩm thực có thể liên lạc với e, cung cấp trĩ đỏ, gà rừng, gà tre đủ mọi lứa tuổi

Chào mừng các bạn đã tham gia diễn đàn. Trang trại của các bạn ở khu vực nào vậy ?

Hóa ra rất gần cơ quan mình - ở Phạm Ngũ Lão cách có 2 phút đi bộ !!! Tôi là Long - 090340.2414 . Rất hân hạnh.
he he, vậy tốt quá roài, bác làm bên Bộ Quố Phòng ha? he he he, vậy có gì, lúc nào rảnh, anh em ra trà đã nói chuyện cho vui nhé, em là Vinh - 0904 282 566. hi hi hi
tốt quá roài!

Chào Vinh,

Bên mình thuê nhà của Bộ Quốc phòng thôi. Hẹn sớm gặp cà fe nhé ! Thân

Chào Tuấn,

Cả 3 em đều tự mổ vỏ nhưng em cuối cùng (hình cuối) không đứng được, định hỏi AE mua cho nó cái nạng !!! Chắc là do trứng cuối vụ nên chim con yếu.

Thiếu caxi anh ơi. Sau một thời gian dài đẻ Trĩ của anh thiếu caxi vì thế những con cuối cùng thường yếu chân . Em đoán là anh quên ko bổ xung canxi cho nó đúng ko ạ. Lứa đẻ sau anh cho trĩ ăn bột vỏ Ghẹ giã nát " Đây là cách dân chơi chim vẫn thường làm để cung cấp canxi và sỏi nhỏ để chim dễ tiêu hóa " Anh ở HN cứ ra Nhà hàng hải sản Sầm sơn ở Bác cổ hay oasiss đánh chén vài bữa sau đó lấy cái vỏ ghẹ về phơi khô 1 tuần . Khi đó vỏ ghẹ sẽ rất là giòn chỉ cần bỏ hai chiếc càng đi rồi cho tất cả vào cối đá dùng chày đạp cho nhuyễn để chim ăn dần . Cách làm này mấy ông chơi gà chọi thường dùng để giúp gà dễ tiêu hóa và cứng cáp khi chiến .

Back