Thảo luận Chuối bị nám quả, xấu mã

• Thread starter Lai quoc duy
  • Ngày gửi
Nhà em trồng chuối tây thái các men ah! Ban đầu buồng rất đẹp, sáng quả nhưng vào khoảng 2 tháng về đây buồng chuối có hiện tượng bị nám vỏ (như hình ở dưới ). E xin hỏi đây là do chuối bị bệnh hay do côn trùng ah vì e thấy thời gian này có nhiều ruồi và ong mật đậu để hút mật. Vườn nhà e không phun hay bỏ bất kì loại thuốc trừ sâu hay đẹp kích thích gì ah. Mong các bác sớm cho e biết để sớm có biện pháp phòng trừ hay khắc phục ah. Thanks
0

Chuối bệnh hay do nó tự như vậy bạn thử lấy túi nilon bao cả buồng chuối từ nhỏ lại.. làm thử vài cái là biết liền

Để hạn chế hiện tượng trên, Phun Rong biển lúc trái non đến gần thu hoạch 20 ngày để tăng vị ngọt, vị thanh của chuối, hạn chế được hiện tượng trái bị khói đèn. Sau đó phun bổ sinh Chitosan thì trái sẽ bóng đẹp, an toàn cho người tiêu dùng.

Chúc Thành công.!

Chuối bệnh hay do nó tự như vậy bạn thử lấy túi nilon bao cả buồng chuối từ nhỏ lại.. làm thử vài cái là biết liền
Là do bị bệnh ah. Mới đầu lá chuối cháy mép lá già ( mới chuyển màu xanh thôi chứ chưa già ah). Buồng lúc mới ra cũng đẹp ah. Nhưng khi quả chuyển sang màu xanh thì bị như thế ah. Liệu có phải là thán thư không bác
Thanks bác nhiều
»
Để hạn chế hiện tượng trên, Phun Rong biển lúc trái non đến gần thu hoạch 20 ngày để tăng vị ngọt, vị thanh của chuối, hạn chế được hiện tượng trái bị khói đèn. Sau đó phun bổ sinh Chitosan thì trái sẽ bóng đẹp, an toàn cho người tiêu dùng.

Chúc Thành công.!
Thanks bác!
Ở chỗ e chưa ai trồng chuối nên thuốc cũng rất khó khăn bác có thể cho e xin hình ảnh loại thuốc cũng như cách sử dụng không ah. Em mới làm thử nghiệm 1500 gốc thôi mà bị như thế nên chưa dám mở rộng. Mong các bác giúp đỡ ah.

Back