Chuyên Gia Đủ Đủ Giúp em với !

• Thread starter royalngoc
  • Ngày gửi
Hiện vườn đu đủ nhà em liên tục bị rụng trái... ( Em tưới tiêu đầy đủ đảm bảo không thiếu nước )
1. Em nghe người ta nói khi cây ra hoa đậu trái mà mình bón phân vào là bị rụng trái, người ta nói như vậy có đúng không ? Nêu đúng thì có cách nào khắc phục được không ? ( em bón NPK 16-16-8)
2. Nhên có làm rụng trái không ? Ngoài nhện còn lí do gì làm rụng trái nữa không ?
Bác nào biết xin chia sẻ và giúp đỡ em với... Em xin cảm ơn nhiều nhé!

Bạn coi có bị úng nước không. Ngoài ra bạn lạm dụng phân quá nhiều cũng bị rụng trái đó,nhất là khi bạn xới xáo đất ảnh hưởng đến bộ rễ,sau đó mang phân bỏ quá nhiều,tưới nước ít trái sẽ rụng.

Bác bón thêm canxi cho cây đủ đủ để chống rụng trái. Nhện đỏ mà đeo nhiều thì cây đủ đủ xẻ bị khằn lá, làm rụng trái như chơi chứ không dỡn.

Bón Canxi giai đoạn cây mới ra hoa sẽ bị mất đạm, ảnh hưởng đến chất lượng về kích thước chất lượng của hoa. Hiện nay, thời tiết không được tốt cho cây làm hoa, gió ít, trời nắng ít, buổi tối bị sương muối làm cây rất dễ rụng hoa.

Nguyên nhân do điều kiện thời tiết, dinh dưỡng nên cây tiết hormon ức chế sinh trưởng đó là Acid Abscisic (AAB ) , làm cuốn hoa xuất hiện tầng rời gây rụng hoa.

Biện pháp khắc phục là bạn nên phun phân bón lá thành phần có NAA để ức chế lại AAB thì sẽ giảm rụng hoa rõ rệt. Hoặc bạn có thể phun NAA hàm lượng 15-20 ppm. Chúc bạn thành công!

Bón Canxi giai đoạn cây mới ra hoa sẽ bị mất đạm, ảnh hưởng đến chất lượng về kích thước chất lượng của hoa. Hiện nay, thời tiết không được tốt cho cây làm hoa, gió ít, trời nắng ít, buổi tối bị sương muối làm cây rất dễ rụng hoa.

Nguyên nhân do điều kiện thời tiết, dinh dưỡng nên cây tiết hormon ức chế sinh trưởng đó là Acid Abscisic (AAB ) , làm cuốn hoa xuất hiện tầng rời gây rụng hoa.

Biện pháp khắc phục là bạn nên phun phân bón lá thành phần có NAA để ức chế lại AAB thì sẽ giảm rụng hoa rõ rệt. Hoặc bạn có thể phun NAA hàm lượng 15-20 ppm. Chúc bạn thành công!

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ. Cho mình hỏi thêm NAA mình mua ở đâu. Có sản phẩm nào trên thị trường có mang hoạt chất đó không ? nêu có chỉ dùm mình để tiện mua hơn!

Back