Chuyển nghề sang nuôi gà, cần ae tư vấn

• Thread starter maiductu
  • Ngày gửi
Hiện nay em đang làm nghề xây dựng, nhưng em chán cái nghề này lắm rồi và muốn chuyển sang nuôi gà.
Về chuồng trại:
Dự tính của em là làm 1 trang trại khoảng 150m2 chia ngang ra 3 ô. Ô đầu úm gà, ô thứ 2 là gà được 15 ngày đến 45 ngày, ô thứ 3 là nuôi đến xuất bán. Vì em ở vùng đất cát nên nền chuồng gà láng xi măng khu vực gà ăn, ở giữa để nguyên cát cho gà chơi, chổ cho gà ngủ làm sàn.
Về thức ăn:
em mua máy nghiền bột về nghiền nông sản (Lúa, ngô, đậu, cá khô, rau lang...), sử dụng cách trộn thức ăn là chính, ko sử dụng bột công nghiệp. Hằng ngày trộn bao nhiêu cho ăn bấy nhiêu, cuối ngày dùng nước xịt rửa chổ cho gà ăn.
Về giống gà:
Em chọn giống gà ta lai
Các anh chị góp ý thêm cho em với ạ.

150m2 thì nuôi đc bao nhiêu con gà mà phải bỏ nghề xây dựng.sao mà thấy uổn phí quá vậy anh.
Nghề xây dựng bây giờ xin việc khó lắm anh mà có đc chỗ làm rồi thì ráng mà đeo đi.

đồg cảnh ngộ...Chán chủ yếu do xa gia đình nhiều..ý tưởng của bác nhỏ bé quá..Cân nhắc lại...Bỏ nghề chuyển sag thứ khác khj mà nó chắc chắn cho ta hơn đồng lương nghề...

đồg cảnh ngộ...Chán chủ yếu do xa gia đình nhiều..ý tưởng của bác nhỏ bé quá..Cân nhắc lại...Bỏ nghề chuyển sag thứ khác khj mà nó chắc chắn cho ta hơn đồng lương nghề...
Không cần nó cho ta hơn đồng lương nghề, mà nó có triển vọng hơn là được. Trên kia nuôi 150m2 cũng được, nhưng phải làm thêm cái gì ngoài cái đó..thì hẵn bỏ.

Kiên trì, bền chí, sáng tạo và chấp nhận rủi ro thì vẫn làm được nhưng không có một nghề gì là dễ dàng cả. Mới vào nghề chắc ít cũng phải toi vài đàn mới có kinh nghiệm được. Em cũng đang đau đầu với ít gà chọi đây...

150m2 xay 1 chuong ngu cho ga thoi ban, ga bat ve um trong chuong ngu, khi lon xiu tha ra! Ga thit thi 150m2 nuoi chang duoc bao nhieu. nuoi ga lay trung thu di.

hiện tại mình có mãnh đất với diện tích 250m2 nhưng sẽ làm chuồng khoảng 150m2, nếu nuôi thành công thì mình mở rộng ra nữa, Đất cát chổ mình rất rộng, nếu mở rộng thì hơn nữa thì tầm hơn 500m2 nữa. vì mình mới bắt đầu nên nuôi lấy kinh nghiệm trước

nuoi lay kn chac phai ton that, hay chuan bi tam li ma xong vao, minh cung vua moi xong vao` thoi. cung dang cho` tro giup kn cua ae tren dd! he he.

hiện tại mình có mãnh đất với diện tích 250m2 nhưng sẽ làm chuồng khoảng 150m2, nếu nuôi thành công thì mình mở rộng ra nữa, Đất cát chổ mình rất rộng, nếu mở rộng thì hơn nữa thì tầm hơn 500m2 nữa. vì mình mới bắt đầu nên nuôi lấy kinh nghiệm trước
Làm cái chuồng 30m2 là đủ 500 con rồi. Đinh nuôi 5000 con hay sao mà làm chuồng 150m2. Nuôi thử 100con thì làm 15m2 thôi. Chừa không gian lại, muốn mở rộng thì nối thêm thôi.

Làm cái chuồng 30m2 là đủ 500 con rồi. Đinh nuôi 5000 con hay sao mà làm chuồng 150m2. Nuôi thử 100con thì làm 15m2 thôi. Chừa không gian lại, muốn mở rộng thì nối thêm thôi.
- Tư vấn của bạn quá chuẩn. nhưng theo mình nghĩ nên nuôi từ 200-300 con, nuôi nhiều gà bệnh nhiều thì mới có kinh nghiệm nhiều.hehehe. với lại mình nghĩ 1 ngày bạn bỏ 1 công ra nuôi 100con, cũng bao nhiêu thời gian đó sao bạn ko nuôi luôn 200con hoặc 300 con..

Neu nhu nuoi ga tha vuon voi dien tich nhu vay nuoi duoc bao nhieu con vay cac anh

Thực ra nuôi gà lần đầu tiên thì e nghỉ chỉ được kinh nghiệm về làm vaxin và cho gà ăn thôi chứ kinh nghiệm để phòng bềnh phải qua lứa thứ 2 nhé...he..lứa đầu tiên nuôi thì chưa có nhiều mầm bệnh nên ít khi bệnh dịch lứa này mà qua mấy lứa sau gà mới hay bị bệnh nếu không phòng tốt ạh..làm chuồng 150m2 là cũng rộng mà,chủ yếu úm lúc nhỏ và chỗ để gà ngủ khi lớn lên thôi mà!

Theo em bác thớt quây 150m đất thì nuôi bán thả với khoảng 200-300 con cho tiện nuôi.
Gà úm thì mấy mét đâu mà làm 1 ô to làm gì. hihi.
Chúc bác thành công :p

Dường như a hồi trưa có fone mình phải ko nhỉ?? A có 500m mà làm chuồng chi đến 150, làm chuồng 100 thôi đủ rồi, để dành 50m chia ra 10 ô mỗi ô 5m vuông để úm gà con, 50m còn lại để khi gà to ra rồi cho ra đấy đến tầm 20 ngày tuổi. Sau đó là thả ra vườn, đóng 1 cái chuồng ngủ cho nó ngoài ấy, làm men balasa luôn, theo mô hình bán chăn thả sẽ dễ dàng hơn, đỡ tốn công sức
Vậy nên mình định nuôi 500 con với diện tích 150m2
a đã biết nuôi gà chưa, chưa biết mà nhào vô nuôi 500 thì hơi phiêu đấy. Nuôi nhốt chuồng kín luôn thì 150m vuông có thể nuôi dc từ 900 con đến 1500 con, nếu muốn rộng rãi thì 900, còn muốn tăng sản lượng chút thì 1500. Số lượng càng cao thì chuồng phải càng đạt yêu cầu cao, đơn giản thế thôi

Noi thu truoc.luoi nhieu caot van de do b.ko don jan dau.kn phai duc ket dan2 chu mot khac nong noi thi vo mat co luc.chuc ban thanh cong

Back