Có 5 sào đất ở Cần Giuộc - Long An nên trồng cây gì??

• Thread starter Xander_lee
  • Ngày gửi
hiện nay nhà e còn khoảng 5 sào đất phia sau bỏ hoang nên cây lim dại + tràm vàng mọc lung tung.
nhà có đất mà để phí quá nên e định về trồng cây gì đó
Hiện e còn là sinh viên và vốn thì cũng hơi hẹp nên ko biết nên trồng cây gì, mong các ace tư vấn cái :D
(4 phía là ao nên ko sợ thiếu nước tưới @@- đất hơi bá đạo tí)
e định trồng sả mà nghe nói trồng sả thì mấy anh tị thĩ lui tới nên cũng hơi ngán

sao không ai trả lời giúp em vậy :((

ace nào có lòng hảo tâm tư vấn e với
h e đang định trồng đu đủ. trên miếng dất h đang có 3 4 cây tràm bông vàng, mà em nghe nói là đất có tràm bông vàng thì khó lòng trồng trọt được cây nào khác, vậy có đúng ko a??

Chặt bỏ hết tràm thì trồng đu đủ chớ có gì đâu. Thời gian đầu rễ tràm chưa bị phân hủy phải chịu khó bón phân.
Đề nghị bạn dùng đơn vị diện tích là m2, dùng "sào" không ai biết diện tích đất của bạn là bao nhiêu. Ví dụ: ở Gò Công - Tiền Giang 1 sào = 100m2 nhưng nhiều nơi khác 1 sào = 1000m2,...

Thanks bạn

Chặt bỏ hết tràm thì trồng đu đủ chớ có gì đâu. Thời gian đầu rễ tràm chưa bị phân hủy phải chịu khó bón phân.
Đề nghị bạn dùng đơn vị diện tích là m2, dùng "sào" không ai biết diện tích đất của bạn là bao nhiêu. Ví dụ: ở Gò Công - Tiền Giang 1 sào = 100m2 nhưng nhiều nơi khác 1 sào = 1000m2,...
mình ở Long An thì 5 sào là 500 m2 ak bạn. mùa này trồng đu đủ có trễ quá ko??
bạn nào biết giống đu đủ nào ok thì giới thiệu mình chỗ mua với, mình đang tìm giống Sinta của Thái mà ko có, thấy toàn Hồng Phi của Đài Loan ko, với có giống Red royal của Thái mà sao ng` ta nói giống này ruột vàng thấy hơi mâu thuẫn với cái tên @@

Trồng đu đủ vào thời điểm này là muộn. Nhiệt độ và lượng mưa vừa phải trong mùa mưa của vùng phía đông của hai tỉnh Tiền Giang và Long An (từ 1200 đến 1400mm) rất thích hợp cho sự phát triển của cây đu đủ. Tuy nhiên, ở vùng này đu đủ sẽ chậm phát triển thậm chí bị cằn cõi và chết trong mùa nắng (do nhiệt độ cao và thiếu nước tưới) nếu chăm sóc không tốt. Thời điểm trồng thích hợp nhất là đầu mùa mưa vì sẽ tốn rất ít công tưới, có nhiệt độ phù hợp, trong bảy tháng mùa mưa thì bộ rễ cây phát triển rộng và sâu để chống chịu tốt trong mùa nắng.
Là muôn nhưng vẫn có thể trồng được bằng cách đậy gốc kỹ bằng cỏ khô, rơm,... và tưới nước cho cây trong mùa nắng. Nếu vượt qua mùa nắng thì các cây này sẽ cho năng suất rất cao trong mùa mưa năm sau.
Các chú ý trong trồng đu đủ:
- Khi bị úng nước đu đủ sẽ chết. Do đó phải làm mô khi trồng và tạo các rãnh thoát nước.
- Mật độ độ trồng phù hợp 2.5 m x 2.5m.
- Đu đủ khó phát triển trên đất phèn. Do đó, cần phải bón vôi hoặc tro cải tạo đất phèn trước khi trồng. Liều lượng bón tùy thuộc độ phèn chua của đất.
- Đu đủ thường bị rệp sáp tấn công ảnh hưởng đến sự phát triển (cây bị vàng hoặc đốm lá, các lá ra sau nhỏ lại và cuống lá ngắn dần), năng suất (trái chậm lớn và không tiếp tục đậu trái), phẩm chất trái (trái sẽ không còn vị ngọt nếu bị rệp sáp nặng) và có thể dẫn đến chết cây. Do đó, khi có rệp sáp thì phải dùng thuốc để diệt ngay.

cảm ơn bạn Nhan - tanphudong nhiều nhiều lắm
mình kiếm giống Sinta của Thái mà ko thấy bán, thấy có giống Red royale của Thái nên mua trồng thử xem sao. :D

cảm ơn bạn Nhan - tanphudong nhiều nhiều lắm
mình kiếm giống Sinta của Thái mà ko thấy bán, thấy có giống Red royale của Thái nên mua trồng thử xem sao. :D

Thời điểm này có trồng thì nên trồng gjống đu đủ thái ruột vàng, vì gjống này gjá bán khá cao, năng xuất rất cao, tại thời điểm này gjá bán lái vào thâu mua tạj vườn là 8000đ/1kg.

mình cũng tìm giống ruột vàng mà ko có nên thấy giống red royal cũng của Thái nên mua thử xem sao.

Back