Cơ chế về kháng nguyên - kháng thể & cách chủng ngừa

Phần 1 Cơ chế Kháng nguyên-Kháng thể.
Thưa các bạn đồng nghiệp cùng ACE trên diễn đàn Agriviet.com.
Theo sự yêu cầu của một số bạn, tôi xin viết bài : " Cơ chế Kháng nguyên-Kháng thể & Cách chủng ngừaVaccine đạt hiệu quả".
* Trước tiên ta cần nắm rõ về 1 số cơ chế chung để dễ hiểu hơn: (tôi viết tóm tắt dễ hiểu, không dùng nhiều thuật ngữ về chuyên ngành).
+ Kháng nguyên: là 1 chất lạ khi xâm nhập vào cơ thể, có thể là (Protein, hóa chất, chất lạ, mầm bệnh...) gây mẫn cảm hay gây bịnh cho cơ thể đó là Kháng nguyên... mà cái ta cần nói đến là Vaccine (trong việc chủng ngừa). Vậy Vaccine cũng là một dạng thuộc về Kháng nguyên.
Nên ta xem Vaccine là một dạng... Kháng nguyên
+ Kháng thể: Là chất mà cơ thể sản sinh ra chống lại một vật lạ, khi vật lạ đó xâm nhập vào cơ thể. Ta gọi chất đó là Kháng thể.
- Kháng thể sinh ra để tiêu diệt vật lạ xâm nhập vào cơ thể, trong đó có Vaccine.
Trong cơ thể đã có kháng thể bảo hộ của 1 loại vaccine nào đó rồi, mà tiếp tục tiêm loại vaccin đó vào nữa là bị tiêu diệt ngay, phản tác dụng.
* Cơ chế giữa Kháng nguyên và Kháng thể là đối lập nhau hoàn toàn, nếu có cái này thì không có cái kia hoặc là không có cả hai.(Không có cả 2, ý là cơ thể không có Kháng thể bảo hộ cho một loại Kháng nguyên nào đó).
* Kháng thể bảo hộ của loại nào thì tiêu diệt được Kháng nguyên của loại đó .
- Kháng thể bảo hộ là gì: là chất mà cơ thể sinh ra cao nhất (độ bảo hộ) để đáp ứng miễn dịch về 1 bịnh nào đó.
- Muốn có Kháng thể bảo hộ một bệnh nào đó, thì ta dùng Vaccine (Kháng nguyên) chủng vào cơ thể để sản sinh ra Kháng thể có độ bảo hộ của bịnh đó.
- Thời gian để sản sinh ra Kháng thể bảo hộ là 3 tuần đến không quá 4 tuần.
*Khi cơ thể đã có Kháng thể bảo hộ (độ bảo hộ) của một bịnh nào đó thì sẽ đáp ứng miễn dịch của bịnh đó, thời gian không quá 6 tháng, 1 năm hay lâu hơn nữa, là do Kháng thể đặc trưng của từng loại.
* Ứng dụng cơ chế KN-KT:
- Kiểm tra trong huyết thanh để xác định việc chủng ngừa có tạo được Kháng thể bảo hộ của 1 loại Vaccin nào đó đã chủng.
- Kiểm tra huyết thanh để nhận biết con vật chứa mầm bịnh nào ( chứa Kháng nguyên gây bịnh), trong việc chẩn đoán bịnh để lập Kháng sinh đồ.
- Đưa kháng nguyên (Vaccine) vào cơ thể để xác định cơ thể động vật có mắc bịnh đó không (chỉ cần 5 đến 10 cá thể để chẩn đoán toàn đàn... mắc bịnh gì.)
** NHỮNG VẤN ĐỀ CÁC BẠN BỊ NHẦM:
+ Thời gian Kháng thể còn độ bảo hộ của 1 bịnh nào đó vẫn còn, mà các bạn chủng tiếp Vaccin của bịnh đó nữa là vô ích mà tai hại vô cùng là cơ chế bị triệt tiêu giữa cơ chế KN & KT nên cơ thể không sản sinh ra kháng thể bảo hộ...!
Ví dụ: chủng ngừa Vaccine dịch tả gà lần 1 cách lần 2 là 40 ngày, 2 tháng, 3 tháng 4 tháng..! Chúng triệt tiêu nhau.
Tôi nghe rất nhiều bạn nói rằng ta chủng nhắc nhở liên tục như vậy để nâng cao sức đề kháng (Kháng thể) là sự nhầm lẫm tai hại vô cùng..!
- Nếu muốn chủng 1 Vaccine nào đó theo cách nhắc nhở để nâng cao độ bảo hộ cho kháng thể nào đó, thì giữa 2 lần không nên quá 21 ngày, nếu muộn nhất không quá 30 ngày.Tốt nhất là 18 đến 21 ngày.
+ Vì kháng thể sản sinh ra cao nhất là ở ngày 21 đến dưới 30 ngày. Nếu sau 30 ngày còn tái chủng cùng 1 loại Vaccin là cơ chế chúng diệt nhau...!
* Do vậy hiện nay ở gà có KTG (kháng thể gà) để trung hòa và tiêu diệt 2 Virus không có thuốc chữa đó là Newcastle và Gumboro.
Nếu ACE nào thấy gà có biểu hiện 2 bịnh trên thì ta nên dùng KTG để trung hòa và tiêu diệt mầm bịnh rất hiệu quả.Chỉ có 2 bịnh đó trên gà thôi, còn những bịnh khác thuộc Vi trùng thì dùng Kháng sinh để điều trị, dùng Kháng thể là không có hiệu quả cao
+ Phần 2:
Cách chủng ngừa Vaccin đạt hiệu quả
Khi Kháng nguyên & Kháng thể có cơ chế đối lập nhau, muốn chủng ngừa Vaccine đạt hiệu quả ta cần lưu ý những vấn đề sau:
- Chọn mua vaccine phù hợp cho từng động vật muốn phòng bịnh theo từng loài.
Ví dụ: như gà thả vườn đối với những hộ chăn nuôi nhỏ lẻ thì chọn Vaccin "dịch tả chịu nhiệt" 1 lọ có liều lẻ từ 20 đến 25 con là phù hợp, và cũng phù hợp cho gà thả vườn...tốt hơn dùng loại vaccine của gà công nghiệp loại liều từ 100 con trở lên, vì nó vừa phí cũng như không phù hợp với loài...
- Chọn nhà xản xuất Vaccine có uy tín- Bảo quản Vaccine tốt: từ nơi bán đến lúc chủng ngừa... Khi đem hòa với nước môi trường của vaccine nhớ để nhiệt độ của lọ Vaccin gần bằng với nhiệt độ môi trường là 28 đến 300C tránh ánh sáng chiếu thẳng vào lọ, việc làm này là tránh "sốc" cho vaccin cũng như vật nuôi, vì thân nhiệt của vật nuôi là từ 38 đến 41 độ C.
- Khi hòa xong cho phép chủng ngừa trong 2h, không được để lâu Vaccin sẽ mất tác dụng.
- Dụng cụ chủng ngùa phải vô trùng:
+ Chỉ được phép hấp nhiệt hoặc luộc ở nhiệt độ cao (nước sôi hay nồi áp suất).
+ Không dùng hóa chất hay cồn để sát trùng dụng cụ. (chết Vaccin).
- Nếu chủng bằng đường tiêm chích thì đâm kim 1 góc < 30 độ (dưới da) vì tất cả mao mạch và dây thần kinh ngoại biên tập hợp nhiều ở dưới da... Kim dài 32mm.
- Nếu chủng qua niêm mạc: như cho uống hay nhỏ mắt thì cần phải quan sát kĩ để liều cho vừa đủ từng con (nhiều lúc làm với số lượng lớn không chuẩn).
* Trên đây là những nguyên tắc cơ bản chắc ai cũng nắm rõ.
** Những điều dễ mắc phải sai lầm khi chủng Vaccine không tạo được miễn dịch (tạo được Kháng thể bảo hộ).
Kháng thể bảo hộ:
nó mang 2 ý nghĩa.
- Nó mang tính đặc hiệu: kháng thể nào thì tiêu diệt kháng nguyên ấy (nhận biết "mã" qua thụ thể gắn trên bề mặt kháng nguyên...chìa nào thì khóa ấy).
- Nó mang tính hoạt lực: có độ hoạt lực (độ mạnh) đủ tiêu diệt mầm bịnh.
Nên khi chủng ngùa phải đủ liều, nếu liều thiếu thì không đáp ứng tính hoạt lực.
Ví dụ: nhiều người sợ tiêm đủ liều thì vật nuôi sẽ chậm lớn hoặc gây sinh bịnh là không đúng...!1 lọ có 100 liều nên tiêm từ 96 đến 98 con là chính xác. vì có độ hao hụt khi tiêm chích.Nếu tiêm lên đến 120 con là mất hết ý nghĩa, vì kháng thể không đủ độ hoạt lực...nên vẫn xảy ra bệnh là chuyện bình thường...!
Ta nên nhớ 1 điều là Kháng sinh đối lập với Vaccin, nếu trong cơ thể của động vật còn tồn dư Kháng sinh thì việc chủng ngừa Vaccin xem như là vô nghĩa..! (không có hiệu quả), Vì Vaccin là Vi trùng là Virus nhược độc khi gặp phải Kháng sinh là bị Kháng sinh tiêu diệt hoặc làm yếu vaccine ..!
Nên việc chủng ngừa xem như vô hiệu và phản tác dụng.
- Nên trước 5 ngay và sau 2 tuần khi chủng Vaccine cơ thể của động vật không được dùng 1 loại Kháng sinh nào cả (cơ thể sạch), nhiều bà con chúng ta nhầm chỗ này mà khi chủng Vaccin không tạo được miễm dịch (độ bảo hộ).
Sau khi cơ thể tạo ra được kháng thể (mang tính chất bảo hộ) rồi...ta vẫn sử dụng kháng sinh bình thường để phòng trừ những bịnh khác...!
- Trong tiêm kháng thể ta nên phối hợp với Kháng sinh, điện giải & các vitamin để hổ trợ nhau trong điều trị. (Gum & New) thường là ở gà...!
** Kết luận:
- Thời tiết và nhiệt độ cũng có ảnh hưởng rất lớn trong việc tiêm phòng, nên chon lúc thời tiết tốt, tránh tiêm phòng trong thời tiết khắc nghiệt như mưa bão và lúc nắng gắt có nhiệt độ cao.
- Tốt nhất là buổi sáng từ 7h đến 10h, buổi chiều 15h đến 17h.
- Vacine đã pha hay đen ra khỏi nơi bảo ôn, nên tiêm trong 2h là tốt nhất.
- Trước khi chủng Vaccin cơ thể động vật phải khỏe mạnh (không dùng kháng sinh dạng bột trộn vào thức ăn hay tiêm chích Kháng sinh ít nhất là 3 ngày.
- Sau khi chủng ngừa cơ thể con vật có biểu hiện Stress cũng không nên dùng Kháng sinh để điều trị chỉ dùng thuốc bổ để tăng sức đề kháng, ngoại trừ những con có biểu hiên bịnh thì tách riêng ra để điều trị cá thể, tránh trường hợp trộn Kháng sinh cho cả đàn ăn, Kháng sinh sẽ diệt Vaccine.
- Để tạo ra kháng thể tốt đáp ứng được miễn dịch thì ít nhất trong 2 tuần ta không dùng Kháng sinh.
- Một loại Vaccin nào đó được chủng nhắc nhở thì lần 1 và lần 2 không quá 21 ngày.
- Không được chủng ngừa Vaccin trùng lập của 1 loại khi chưa quá 5 tháng.Nên việc chủng ngừa Vaccin kép là 1 việc nên làm để đỡ tốn thời gian và có độ bảo hộ cao, việc chủng nhắc nhở là đáng nên làm, để tạo ra "kháng thể chồng kháng thể", nhưng giữa 2 lần làm của 1 loại vaccine không quá 24 ngày là tốt nhất.
Mong các đồng nghiệp và các bạn đóng góp cho.
Xin cám ơn.

Last edited by a moderator:
Heo của em em nghi ngờ nhất 2 bệnh là tụ huyết trùng cấp hoặc bị Ecoli theo anh liệu có cơ sở của 2 bệnh đó k? vì bệnh qua cấp k kịp điều trị chứ k sẽ phát hiện ra ngay. Từ trước tới giờ có nhiều thứ k biết hỏi ai giờ đây biết anh rồi em sẽ làm phiền anh nhiều hihi, anh nhông cảm nhé . Cám ơn anh nhiều

Cám ơn bạn đã tin tưởng ở tôi.
Xin bạn thông cảm cho, vì Agriviet đã gắn lên dòng chữ "Bác sỹ thú y AgriViet", nên tôi càng cẩn thận hơn..dù cho muốn giúp bạn hay là ai đó, tôi vẫn phải đọc kĩ & nghiên cứu kĩ nội dung hỏi để trả lời có độ chuẩn xác từ 80% trở lên tôi mới dám nói.

Còn 1 cá thể của heo lâu lâu mới xảy ra đột xuất,với lại chưa trực tiếp hoặc chưa thấy hình rõ ràng...thì chưa nên kết luận vội đó là bệnh gì...& cũng chưa đưa ra biện pháp phòng trị thích hợp được.

_ Theo tôi THT & Ecoli là không đúng đâu.

Vì THT thì phổi phải xuất huyết sưng lên & bầm tím, đen nhiều vùng...
Còn Ecoli không còn xảy ra ở heo từ 60 đến 80 kg. Nếu xảy ra ít nhất cũng hơn 6h mới chết theo thể cấp tính.
Nếu bạn đủ điều kiện khi mổ thì chụp & đưa hình lên mới có cơ sở để dự đoán bạn ah.

Em muốn hỏi anh 1 vấn đề là khi cai sữa cho heo con em thường trộn kháng sinh men tiêu hóa và thuốc bổ vào cám cho heo ăn, cũng biết là kháng sinh làm mất tác dụng của men tiêu hóa nhưng cũng không dám bỏ thứ nào cứ trộn ào , theo anh có cách nào để đảm bảo phát huy tác dụng của tất cả các chất mà mình đã trộn vào không ?

Em muốn hỏi anh 1 vấn đề là khi cai sữa cho heo con em thường trộn kháng sinh men tiêu hóa và thuốc bổ vào cám cho heo ăn, cũng biết là kháng sinh làm mất tác dụng của men tiêu hóa nhưng cũng không dám bỏ thứ nào cứ trộn ào , theo anh có cách nào để đảm bảo phát huy tác dụng của tất cả các chất mà mình đã trộn vào không ?

Heo con cai sữa mẹ thường vào ngày thứ 18 đến ngày 25 là cai sữa dứt điểm.
Bạn muốn đàn heo con ăn mạnh không còn phụ thuộc vào sữa mẹ, thì bạn nên có biện pháp tập cho heo con ăn vào ngày thứ 12, sau một tuần tập ăn bằng cám viên hoà với sữa bột + với nước để trở thành 1 dung dịch đặc sền sệt để cho heo con tập ăn dần...(kích thích cho men & vi khuẩn đường ruột có lợi phát triển theo hướng có lợi để tiêu hoá thức ăn dần, làm quen dần với thức ăn.).
Trong thời gian này bắt đầu giảm số lần bú/ngày, đến khi cai sữa hẳn thì heo sẽ tự ăn được & không bỡ ngỡ với thức ăn thay sữa mẹ. Để tránh tránh được sự mất cân bằng về thức ăn lạ sau khi cai sữa...tránh được hiện tượng Ecoli.

Còn việc trộn Kháng sinh chung với Men tiêu hóa thì không nên...vừa tốn vừa phản khoa học.
_Men tiêu hóa nên tìm dạng cho động vật sơ sinh thì tốt hơn men tiêu hóa dùng chung.

Nuôi heo ta thường chú ý vào 2 bệnh hay dùng kháng sinh trộn đó là:
_Tiêu chảy
_ Hô gấp (ho, hen suyễn).
Nên người chăn nuôi hay trộn thuốc, nếu đã trộn thuốc thì ko nên trộn men...!

Em thấy anh trả lời các câu hỏi rất nghiêm túc và nhiệt tình em thực sự rất nể .
Anh hướng dẫn em việc nuôi heo con theo mẹ rất bổ ích nhưng em lại không nuôi heo nái ,hoàn toàn nhập heo con tách sữa từ các trại. theo như lời từ các trại thì họ tách lợn con được từ 20-30 ngày tuổi khối lượng từ 5,5-7,5kg/con , khi bắt về em thấy nếu đàn nào tốt thì cũng phải 5% bị đi ỉa còn nếu đàn k tốt có thể tới 15% , vậy theo anh khi em bắt heo về thì trộn các loại thuốc theo quy trình như thế nào anh chỉ giúp em nhé . Cám ơn anh nhiều !

Vậy là cháu muốn dùng đàn gà này để giống (gà đẻ). Mà phân vân là nó đã được chủng ngừa tốt chưa chứ gì..? Trong suy nghĩ muốn chủng lại cho an toàn đúng ko...?

_ Nếu lo sợ như vậy thì bạn mua KTG về tiêm 1cc/con, hoặc cho uống 2cc/con...(gà đẻ thì tiêm 2cc, cho uống 3cc)

* Có 2 khả năng xảy ra mà vẫn an toàn:
_ Nếu gà đã được chủng rồi, ta tiếp thêm Kháng thể nữa (vẫn tốt)....chúng sẽ kéo dài KT thêm 2 tháng nữa, chống được bệnh quái ác đó là dịch tả. Vì giai đoạn này được 3 tháng rồi...chờ thêm 2 tháng nữa là tiến hành làm Vaccin cho gà hậu bị chuẩn bị bước vào đẻ.
_ Nếu gà chưa được chủng Dịch tả, thì chúng được bổ sung vào cơ thể 1 lượng KT nhất định để chống lại bệnh Dịch tả...chờ đến đầu tháng thứ 5 thì chủng ngừa lại tất cả.

** Giải pháp dùng Kháng thể để bổ sung vào cơ thể thì hay hơn dùng Vaccin mà chúng ta không nắm rõ thời gian trước kia đã chủng ngừa hay chưa...

*** Giải pháp dùng Kháng thể từ ngoài đưa vào, thì độ bảo hộ không cao bằng chính cơ thể sản sinh ra kháng thể (Kháng thể đặc hiệu). Mà Kháng thể đặc hiệu tạo ra chính là ta tiêm Vaccin vào cơ thể để cơ thể sản sinh ra.

--------

Chào bạn.

Vaccin ngừa được 1 bệnh gọi là vaccin đơn giá.
Vaccin ngừa được nhiều bệnh gọi là Vaccin đa giá.

Thị trường hiện nay có bán nhiều loại Vaccin đa giá dùng cho heo & gà, vịt.
Ở VN có Phân viện thú y Nha Trang sản xuất Vaccin tiêm cho heo loại Vaccin đa giá, nông dân hay gọi đó là Vaccin tổng hợp, kép, 3 trong 1.
THT + PTH ở 1 lọ & lọ kia là Dịch tả + thêm 1 lọ nữa là nước pha.

Khi tiến hành tiêm, ta nên pha riêng từng lọ 1, rồi mới tiến hành trộn chung lại.

Mục đích:
_ Giảm được công tiêm phòng.
_ Giảm được lần tiêm là giảm sự xáo trộn của đàn, heo khỏi bị Strets.
_ Giảm được chi phí tiêm phòng.
_ Nâng cao được "Hiệu giá" của Vaccin...có nghĩa là nâng cao được thời gian bảo hộ.
(Trong lí thuyết thì Vaccin đa giá có độ bảo hộ cao hơn Vaccin đơn giá).

********************************************************************************

Còn riêng con lợn của bạn tôi chưa có thể đoán ra được bệnh gì...vì chỉ xảy ra cá tính .
Chính xác nhất là có hình đưa lên, hoặc làm xét nghiệm để phân lập mới dám khẳng định bịnh.
Thân chào

Vâng ! Cám ơn chú ! tức là sau 2 tháng nữa có thể gà sẽ bắt đầu đẻ trứng thì lúc đó sẽ tiếp tục làm văcxin cho gà hậu bị. Mà lúc đó thì vẫn dùng KTG hay dùng vacxin hả chú ! và Gà hậu bị thì chắc còn phải làm cả vacxin THT nữa chú nhỉ?

Em thấy anh trả lời các câu hỏi rất nghiêm túc và nhiệt tình em thực sự rất nể .
Anh hướng dẫn em việc nuôi heo con theo mẹ rất bổ ích nhưng em lại không nuôi heo nái ,hoàn toàn nhập heo con tách sữa từ các trại. theo như lời từ các trại thì họ tách lợn con được từ 20-30 ngày tuổi khối lượng từ 5,5-7,5kg/con , khi bắt về em thấy nếu đàn nào tốt thì cũng phải 5% bị đi ỉa còn nếu đàn k tốt có thể tới 15% , vậy theo anh khi em bắt heo về thì trộn các loại thuốc theo quy trình như thế nào anh chỉ giúp em nhé . Cám ơn anh nhiều !

Nên tách riêng heo đi tiêu chảy ra chuồng khác, trước tiên trộn Men tiêu hoá cho ăn 1 tuần, những con nào còn đi tiêu chảy để lại dùng kháng sinh trộn cám cho ăn tiếp. Hết tiêu chảy thì cho nhập đàn.

Còn heo không tiêu chảy thì trộn Men tiêu hoá tốt hơn trộn thuốc kháng sinh. Vừa đảm bảo an toàn thực phẩm, vừa có lợi cho sự phát triển tăng trọng & giảm được chi phí thức ăn.

--------

Vâng ! Cám ơn chú ! tức là sau 2 tháng nữa có thể gà sẽ bắt đầu đẻ trứng thì lúc đó sẽ tiếp tục làm văcxin cho gà hậu bị. Mà lúc đó thì vẫn dùng KTG hay dùng vacxin hả chú ! và Gà hậu bị thì chắc còn phải làm cả vacxin THT nữa chú nhỉ?

Nên chủng ngừa Vaccin cho gà hậu bị:
_Hội chứng giảm đẻ
_ Tụ huyết trùng
_ Dịch tả.

Anh cho em hỏi ở các trại chăn nuôi lớn họ thường trộn kháng sinh định kì cho heo họ nói có tác dụng ức chế bệnh tật và kích thích tăng trưởng của heo , anh phân tích giúp em lợi hại của việc làm này anh nhé

** Những điều dễ mắc phải sai lầm khi chủng Vaccine không tạo được miễn dịch (tạo được Kháng thể đặc hiệu)
Ta nên nhớ 1 điều là Kháng sinh đối lập với Vaccin, nếu trong cơ thể của động vật còn tồn dư Kháng sinh thì việc chủng ngừa Vaccin xem như là vô nghĩa..! (không có hiệu quả), Vì Vaccin là Vi trùng là Virus nhược độc khi gặp phải Kháng sinh là bị Kháng sinh tiêu diệt ngay..! Nên việc chủng ngừa xem như vô hiệu..!
_ Nên trước 5 ngay và sau 2 tuần khi chủng Vaccine cơ thể của động vật không được dùng 1 loại Kháng sinh nào cả (cơ thể sạch), nhiều bà con chúng ta nhầm chỗ này mà khi chủng Vaccin không tạo được miễm dịch.

E có thắc mắc này mong bác giải đáp giúp ạ: Như trên, bác nói là cơ thể phải ko có kháng sinh (sạch)khi làm vaccin, nếu ko vaccin se ko có hiệu quả, nói như vậy kháng sinh có thể diệt được vaccin (là KN) thì cũng có thể diệt được con gây bệnh (như bác nói ở đây là vikhuan hay virus).
Như vậy khi bị tả hay gum (là 2 loại virus)lại dùng kháng thể KTG để chữa trong khi (như bác nói phía trên) chúng bị kháng sinh tiêu diệt ngay vì chúng giống vaccin có điều độc lực cao hơn.

Nhưng đầu bài viết bác có nói thế này:

* Do vậy hiện nay ở gà có KTG (kháng thể gà) để trung hòa và tiêu diệt 2 Virus không có thuốc chữa đó là Newcastle và Gumboro.
Nếu ACE nào thấy gà có biểu hiện 2 bịnh trên thì ta nên dùng KTG để trung hòa và tiêu diệt mầm bịnh rất hiệu quả.
Như vậy 2 bệnh này ko có thuốc chữa ---> vậy sao phải ái ngại việc cơ thể đang có kháng sinh khi tiến hành chủng ngừa bằng vaccin ở 2 bệnh này???

Có chút mâu thuẫn ở bài viết phải ko ạ, với nữa theo e dc biết( ko biết có đúng ko) là kháng sinh thường ko đạt hiệu quả trong điều trị bệnh do virus, vậy thì vaccin phòng những bệnh do virus gây ra vẫn tạo miễn dịch khi cơ thể tồn dư kháng sinh hoặc dùng ksinh sau tiêm phòng phải ko ạ?
E còn có chút thắc mắc về cơ chế tác động của kháng sinh nữa, nhưng ở đây chỉ nói về kn-kt nên có lẽ ko dc ạ,
Mong bác giải thích giúp e về thắc mắc ở trên ạ, cảm ơn bác

E có thắc mắc này mong bác giải đáp giúp ạ: Như trên, bác nói là cơ thể phải ko có kháng sinh (sạch)khi làm vaccin, nếu ko vaccin se ko có hiệu quả, nói như vậy kháng sinh có thể diệt được vaccin (là KN) thì cũng có thể diệt được con gây bệnh (như bác nói ở đây là vikhuan hay virus).
Như vậy khi bị tả hay gum (là 2 loại virus)lại dùng kháng thể KTG để chữa trong khi (như bác nói phía trên) chúng bị kháng sinh tiêu diệt ngay vì chúng giống vaccin có điều độc lực cao hơn.

Nhưng đầu bài viết bác có nói thế này:

Như vậy 2 bệnh này ko có thuốc chữa ---> vậy sao phải ái ngại việc cơ thể đang có kháng sinh khi tiến hành chủng ngừa bằng vaccin ở 2 bệnh này???

Có chút mâu thuẫn ở bài viết phải ko ạ, với nữa theo e dc biết( ko biết có đúng ko) là kháng sinh thường ko đạt hiệu quả trong điều trị bệnh do virus, vậy thì vaccin phòng những bệnh do virus gây ra vẫn tạo miễn dịch khi cơ thể tồn dư kháng sinh hoặc dùng ksinh sau tiêm phòng phải ko ạ?
E còn có chút thắc mắc về cơ chế tác động của kháng sinh nữa, nhưng ở đây chỉ nói về kn-kt nên có lẽ ko dc ạ,
Mong bác giải thích giúp e về thắc mắc ở trên ạ, cảm ơn bác

Bạn nên đọc lại ngay bài viết chính, để có khái niệm vững chắc, nắm rõ, hiểu rõ... Thì bạn sẽ nhận ra được ngay nhé.

* Bạn chưa nắm được khái niệm cơ bản, thì sự tác động lên nhau của chúng sẽ không rõ...! Có thể giống như người đã lạc vào mê hồn trận vậy...!

Khi bạn đã hiểu về tác động của:
_ Kháng nguyên: (Vaccin, mần bệnh...)
_ Kháng Thể: Chống lại Kháng nguyên, diệt kháng nguyên (Vaccin, mầm bệnh).
_ Kháng sinh: Diệt Kháng nguyên ( Vaccin, mầm bịnh).

(Hiểu rõ những chữ tôi đã tô xanh, thì bạn tức khắc sẽ hiểu được một nội dung lớn của bài viết...!)
Còn nói về Virut thì không có thuốc chữa đặc hiệu, dù cho bạn có dùng kháng sinh liều thấp hay liều cao..!
Thật sự bạn hiểu quá mơ hồ, nếu bạn muốn tìm hiểu kĩ, thì cố đọc lại vài lần sẽ hiểu dần ra...sự tác động qua lại của: KN_KT & Kháng sinh.

Nếu bạn chưa rõ nữa, thì điện thoại gặp riêng, để tôi giải thích nhé.
Quá phức tạp ...đúng không...?
Nó là cốt lõi áp dụng cho việc phòng bệnh cho vật nuôi & cả con người.
Thân chào bạn.

--------

Anh cho em hỏi ở các trại chăn nuôi lớn họ thường trộn kháng sinh định kì cho heo họ nói có tác dụng ức chế bệnh tật và kích thích tăng trưởng của heo , anh phân tích giúp em lợi hại của việc làm này anh nhé

Bạn nói đúng, các trại nuôi heo lớn hiện nay họ hay trộn Kháng sinh dạng bột vào cám để phòng & trị bệnh cho heo theo định kì & (định lượng kháng sinh/kì).
_ Hai thủ phạm thường đánh cắp lợi nhuận trong chăn nuôi đó là các bệnh về đường ruột & hô hấp. (thương hàn, Ecoli, Hô hấp phức hợp...)
Cái cốt lõi nhất là do nguồn cung cấp heo giống không sạch (heo con) hay tìm ẩn nhất là bệnh hô hấp phức hợp. Nhìn bằng mắt thường thì heo không có biểu hiện bị bệnh, nhưng thực tế bên trong có thể bệnh ở dạng (mãn tính)
_ Như Mycolasma (phức hợp) rất khó chữa...! Nếu đàn heo nào dính bệnh này thì còi cọc chậm phát triển...!
_ Ecoli ...có nhiều Typ, mà phòng bằng Vaccin cũng ít đảm bảo...hay chết đột ngột.

Do vậy muốn chăn nuôi tránh được tổn thất & bệnh tật thì họ hay trộn thuốc vào cám để phòng, riêng heo nhiễm bịnh thể ẩn của hô hấp nuôi vô cùng chậm lớn. (dùng kháng sinh đè vi trùng cho nó nằm im không phát triển). Heo mới không bênh & tăng trọng cao, mang về lợi nhuận.

** Đó là sự thật của nền chăn nuôi không sạch (dư thừa Ks trong thịt) của ta hiện nay.
Đây là 1 câu hỏi hay của bạn & cũng là nỗi trăn trở chung cho ngành chăn nuôi & người tiêu dùng nguồn thực phẩm từ thịt.

Lỗi do ai & từ đâu...?
_ Muốn có nguồn thực phẩm sạch, thì bắt đầu từ chăn nuôi sạch.
_ Muốn chăn nuôi sạch, thì bắt đầu từ nguồn giống sạch & Quy trình kiểm ta chặt chẽ lượng dư thừa hooc-mon cũng như Ks. Và cũng đồng thời đưa ra quy trình chăn nuôi mới của các nước tiên tiến.

Nó trở thành 1 chuỗi liên kết đổi mới toàn bộ 1 hệ thống, cơ chế & khoa học kỉ thuật tiên tiến thì mới chuyển đổi được.

_ Riêng về nguồn giống sạch là việc nên làm trước...! (Kiểm tra huyết thanh định kì với heo giống, & nhập giống sạch...)...
... Ôi...quá nhiều việc lớn phải làm, lực bất tòng tâm...!
Thân chào bạn nhé.

anh Chí chỉ giúp mình với Vaccin cho bò t gian hoạt lực bắt đầu sau chích là bao nhiêu ngày, chích nhắc lại lần 2 khi nào hợp lí nhất.vì bò mình mua trong dân hay trại mà không kiểm chứng được đã làm vaccin chưa.Thanks anh.

anh Chí chỉ giúp mình với Vaccin cho bò t gian hoạt lực bắt đầu sau chích là bao nhiêu ngày, chích nhắc lại lần 2 khi nào hợp lí nhất.vì bò mình mua trong dân hay trại mà không kiểm chứng được đã làm vaccin chưa.Thanks anh.
**

Sau khi chích 1 loại vaccin nào đó, thì sau 21 ngày cơ thể sẽ tạo thành kháng thể cao nhất gọi là Kháng thể đặc hiệu.
Nếu muốn chích nhắc nhở (cộng hưởng) thì nên chích lại từ ngày 18 đến ngày 21 là tốt nhất (thời gian được tính ngay từ ngày chích mũi đầu tiên).
Không nên để quá sau 30 ngày mới chích vaccin (nhắc nhở), thì sẽ bị triệt tiêu ngay (= 0, trở về ban đầu).
Ví dụ: Chích mũi đầu tiên vào ngày 01/... thì đến ngày 18/... là chích lại mũi nhắc nhở vaccin cùng loại.
Riêng đối với con bò, ta chỉ cần chích 2 loại vaccin chính đó là:
_ Tụ huyết trùng (chích vào cuối mùa mưa)
_ FMD (Lở mồm long móng). (Chích vào cuối mùa nắng).

Lịch chích theo từng địa phương vào thời điểm giao mùa.
Bò chỉ cần chích đúng định kì 2 loại vaccin này không cần chích nhắc nhở làm gì...(Bò ít bịnh hơn heo với gà).
Trước những năm 60 bò vẫn có bệnh dịch tả, nhưng nay thì hầu như 99% không còn bệnh này (Ko có vaccin).

Chào bạn.

Cám ơn anh Chí nhiều.Hóa ra đơn giản hơn GSGC nhỏ.mình đang cố tạo cho môi trường khu vực nuôi thật tốt để hạn chế mầm bệnh,cũng là tăng khả năng phòng bệnh thôi chứ chưa làm dvu5 thú y nên hơi quan trọng hóa,làm phiền anh Chí nhiều.thanks Anh

Chào anh Chí
Thấy trên mạng có nhiều lịch tiêm vaccin quá mà không biết lịch nào ổn
Anh có thể cho em xin một lịch vaccin mà anh thấy ổn khi sử dụng

Chào anh Chí
Thấy trên mạng có nhiều lịch tiêm vaccin quá mà không biết lịch nào ổn
Anh có thể cho em xin một lịch vaccin mà anh thấy ổn khi sử dụng

Lịch tiêm phòng, tuỳ thuộc vào từng vật nuôi...mỗi loài có lịch tiêm phòng riêng & Vaccin cũng riêng.
Hiện nay thường những công ty có nhập Vaccin (ngoại) họ lại có lịch chủng ngừa riêng theo loại Vaccin mà họ đã bán & quảng cáo.

_ Hoạt chất (chất hổ trợ) có trong từng loại Vaccin do nhà sản xuất có tác dụng khác nhau, họ đã nghiên cứu & thực nghiệm trên động vật (tuỳ loài) cho từng độ tuổi của loài...nên việc áp dụng tiêm phòng cũng khác nhau.
_ Từng địa phương có mùa mưa nắng vào những tháng khác nhau, nên lịch tiêm phòng cũng khác nhau....

* Nhưng chung quy lại, là bạn nắm vững về "Cơ chế của Kháng nguyên & Kháng thể" thì bạn tự biết mình phải chủng ngừa Vaccin gì cho từng loài vật nuôi, chủng mấy lần...& bao nhiêu loại vaccin cần chủng cho loài bạn đang nuôi.

Thân chào.

Em lấy ví dụ thế này bác xem có đúng ko nhé.
Khi ta thả 1 đoàn máy bay chiến đấu nhưng ko mang đạn (ko có khả năng gây hại) vào một nước thì họ sẽ xản xuất loại quân để tiêu diệt nó. Sau đó nếu mầm bệnh xuất hiện (thường bắt đầu với một số lượng nhỏ) sẽ dễ dàng bị tiêu diệt bởi đội quân sẵn có.
Về nguyên lý khi đã có kháng thể tiêm vac xin thêm ko có tác dụng cũng ko có tác hại.và tất nhiên kháng nguyên cg ko diệt kháng nguyên. Việc tiêm nhắc lại là để đảm bảo đủ số lượng kháng thể.
Việc tiêm vắc xin vào cơ thể bệnh nhằm làm bùng phát kháng nguyên ảo.ép cơ thể sinh ra kháng thể số lượng lớn áp đảo bệnh hại.kết quả thì xem cơ thể kiệt sức trước hay bệnh hại hết trước
Thời gian hiệu lực, hết hiệu lực tùy loại kháng thể đc tạo ra ko nhất định là 21, 31 ngày hay 6 tháng. Ví dụ vác xin ở người thường cả đời.

Ý kiến của em như vậy mong đc chỉ giáo thêm.

Em lấy ví dụ thế này bác xem có đúng ko nhé.
Khi ta thả 1 đoàn máy bay chiến đấu nhưng ko mang đạn (ko có khả năng gây hại) vào một nước thì họ sẽ xản xuất loại quân để tiêu diệt nó. Sau đó nếu mầm bệnh xuất hiện (thường bắt đầu với một số lượng nhỏ) sẽ dễ dàng bị tiêu diệt bởi đội quân sẵn có.
Về nguyên lý khi đã có kháng thể tiêm vac xin thêm ko có tác dụng cũng ko có tác hại.và tất nhiên kháng nguyên cg ko diệt kháng nguyên. Việc tiêm nhắc lại là để đảm bảo đủ số lượng kháng thể.
Việc tiêm vắc xin vào cơ thể bệnh nhằm làm bùng phát kháng nguyên ảo.ép cơ thể sinh ra kháng thể số lượng lớn áp đảo bệnh hại.kết quả thì xem cơ thể kiệt sức trước hay bệnh hại hết trước
Thời gian hiệu lực, hết hiệu lực tùy loại kháng thể đc tạo ra ko nhất định là 21, 31 ngày hay 6 tháng. Ví dụ vác xin ở người thường cả đời.

Ý kiến của em như vậy mong đc chỉ giáo thêm.
cơ bản là đúng vậy đó. tại vũ khí có niên hạn sử dụng mà. hi hi

Rất nhiều ACE trên diễn đàn đã học qua chuyên ngành "Chăn nuôi thú y" thì nắm rõ & nắm vững...
Đi sâu vào thì tuỳ mức độ học (Trung ấp, Cao đẳng, ĐH, sau ĐH...)
_ Còn phần đa nếu các bạn chưa qua chuyên ngành thì hơi khó hiểu được hết ý nghĩa của nó..! Là nông dân vốn kiến thức ít thì càng khó hiểu hơn...hơi mơ hồ...!
.....
Vấn đề tiêm chủng nhắc nhở 1 loại Vaccin nào đó để hình thành Kháng thể cao hơn bình thường...có nghĩa là:
_ Tiêm lần đầu từ ngày thứ nhất đến ngày thứ 21 thì Kháng thể hình thành cao lên gần đến đỉnh, nhưng chưa đạt cực đại (Max), muốn đạt cực đại là vào ngày thứ 28 đến 32.
Nên tiêm mũi nhắc nhở vào từ ngày thứ 18 đến ngày 21 .
Nhằm mục đích:
Kháng thể tiếp tục hình thành thêm & đi lên ...tạo thành Kháng thể cao hơn bình thường, đến 1,5 hay gần 2 lần so với tiêm chủng 1 lần...!

*** Với biểu đồ hình thành Kháng thể, gần giống như vẽ đồ thị hình 1 Parabol của phương trình ax2 + bx + c = 0, nhánh bên phải giảm dần (5 đến 6 tháng) thì Kháng mới thể trở về = 0).
Thời gian hình thành kháng thể lên đến đỉnh điểm là 28 đến 30 ngày, sau 30 ngày thì giảm dần & đi xuống.

_ Tiên chủng nhắc nhở tốt nhất là lúc (18 - 21 ngày) ta tiêm mũi 2 để Kháng thể đi lên tiếp đến gần 45 ngày mới tới đỉnh...và từ từ đi xuống...
Làm vậy nhắm mục đích:
Kháng thể tạo ra cao hơn kéo dài hơn & mạnh hơn.

Ước gì trong 1 buổi hội thảo nào đó chúng ta cùng bình luận với nhau thì dễ nắm bắt hơn.

Thực ra chuyên nghành của em là cây trồng. Có nhiều khác nhau nhưng cơ chế cây,con,hay người cũng giống nhau.
Bài viết của anh rất chi tiết và bổ ích, có những cái em đã biết cg có những cái em chưa biết.chuyên nhành thì em ko dám nói nhưng về nguyên tắc chung các con vật khác nhau có thời gian sinh trưởng tế bào khác nhau,trong cùng con vật các tế bào cg khác nhau.con số anh đưa ra có thể là con số trung bình.
6 tháng có thể là tuổi thọ trung bình của kháng thể. Khi hết tuổi một số kháng thể chết đi, một số khác sẽ nhân đôi và duy trì số lượng nhất định để lưu giữ thông tin
Chứ nó mà chết về 0 thì chúng ta phải đi tiêm định kỳ 6 tháng một lần rồi.

Anh chí cho em hỏi.trên thị trường có bán vacxin CRD không anh.nếu không thì mình nên phòng bệnh này như thế nào cho hiệu quả.xin anh tư vấn giúp.Cám ơn anh
À anh Chí cho em hỏi thêm em có khoảng 30 con gà mái (con đang đẻ ,con đang ấp,con ấp xong chuẩn bị đẻ lại) em định tiêm vacxin. không biết tiêm như thế nào,và những loại vacxin gì.xin anh chỉ giúp.rất cám ơn anh

Back