có phải cây trắc không ?

• Thread starter hoàng cường tn
  • Ngày gửi
Hôm nay e có dịp đi lên núi gặp cây này cây bị lâm tặc vạc 1 ít nhưng chưa ngả không biết lý do các bác biết nhiều cho em hỏi là cây j ạ cảm ơn các bác

@bskeu bác biết cây j không ạ tại e thấy lõi đen giống hệt trắc đen nếu phải e đánh về trồng luôn không để họ chặt mất

Hình như là cây cẩm sừng đó b. Còn trắc thì không fải đâu

không giống muồng đen, cũng không giống cây gọi là cẩm sừng. ở vn trong danh mộc hình như k có cây trắc đen bạn ạ. trên thế giới thì có trắc đen châu phi có tên khoa học là dalbegia meloxylon. trong rừng nhưng cây có lõi đen thì rất nhiều nhưng k phải cây nào cũng cho gỗ tốt và quí

không giống muồng đen, cũng không giống cây gọi là cẩm sừng. ở vn trong danh mộc hình như k có cây trắc đen bạn ạ. trên thế giới thì có trắc đen châu phi có tên khoa học là dalbegia meloxylon. trong rừng nhưng cây có lõi đen thì rất nhiều nhưng k phải cây nào cũng cho gỗ tốt và quí
Chào cả nhà, có ai biết kỹ thuật trồng cây cẩm lai cho tiêu leo không chỉ mình.
Mình định trồng 01 ha tiêu bằng trụ sống. Trụ sống dự kiến trồng bằng cây Cẩm lai.
Có thông tin gì mọi người giúp cho. cám ơn mọi người

Chào cả nhà, có ai biết kỹ thuật trồng cây cẩm lai cho tiêu leo không chỉ mình.
Mình định trồng 01 ha tiêu bằng trụ sống. Trụ sống dự kiến trồng bằng cây Cẩm lai.
Có thông tin gì mọi người giúp cho. cám ơn mọi người
Chào bạn. không biết có phải bạn mua hạt cẩm lai của 1 người trên mạng và người này giới thiệu là trồng cẩm lai trụ tiêu không. nếu bạn mua của người này thì tin buồn là bạn mua nhầm rồi.
cẩm lai mà trồng làm trụ tiêu thì bao giờ nó mới đủ cao và to để làm trụ sống.??? cẩm lai lớn chậm bậc nhất nên trồng k khả thi.

Công nhận lá giống muồng đen thật, nhưng nhỏ hơn, cây này nhà em có 1 cây, 2 thân đường kính trên 25cm....lõi đen hơn, nhìn giống cẩm....rất cứng.
Lõi ngoài thực tế nhìn đen hơn bác ạ . e cũng chẳng biết là cây j nữa .
Chào bạn. không biết có phải bạn mua hạt cẩm lai của 1 người trên mạng và người này giới thiệu là trồng cẩm lai trụ tiêu không. nếu bạn mua của người này thì tin buồn là bạn mua nhầm rồi.
cẩm lai mà trồng làm trụ tiêu thì bao giờ nó mới đủ cao và to để làm trụ sống.??? cẩm lai lớn chậm bậc nhất nên trồng k khả thi.
Cảm ơn bác vì những thông tin bổ íc . e mới chập chững bước vào ngề .cũng cảm thấy yêu thíc các loại cây gỗ quý lắm .nhưng ít có điều kiện đi đây đi đó vì còn công việc mong các bác có thông tin chia sẻ cho ae với ạ

Chào bạn và cám ơn bạn nhiều!
Việc đầu tư gì, nuôi, trồng cây gì cần tính toán rất kỹ. Mình đang dự định như vậy và đang tìm hiểu xem xét kỹ để chọn một trong 2 loại cây sống làm trụ tiêu: Cẩm lai or sưa đỏ. Hai loại này đều họ Cẩm cả- rất chậm lớn- khác phục tình trạng này mình dùng trụ tạm ban đầu có khả năng tiêu leo bám khoản 3-4 năm đầu. Cẩm lai lên thẳng nhiều tán(so với sưa), Sưa đỏ không được thẳng trong thời gian đầu 3- 4 năm, nhiều nhánh nhưng ít tán hơn cẩm, và đều là họ đậu nên tốt cho đất.
Nói chung mục tiêu chính là trồng cho tiêu leo bám và tận thu sau khi hết thời gian thu hoạch tiêu sau này và cũng là một cách chống rủi ro về giá cả, điều kiện thời tiết... đối với cây tiêu.
Hiện mình cũng chưa mua của ai cả vì đang cân nhắc.
Mình ở Daklak. rất mong nhận được chia sẻ, trao đổi.
Tks!

Chào bạn và cám ơn bạn nhiều!
Việc đầu tư gì, nuôi, trồng cây gì cần tính toán rất kỹ. Mình đang dự định như vậy và đang tìm hiểu xem xét kỹ để chọn một trong 2 loại cây sống làm trụ tiêu: Cẩm lai or sưa đỏ. Hai loại này đều họ Cẩm cả- rất chậm lớn- khác phục tình trạng này mình dùng trụ tạm ban đầu có khả năng tiêu leo bám khoản 3-4 năm đầu. Cẩm lai lên thẳng nhiều tán(so với sưa), Sưa đỏ không được thẳng trong thời gian đầu 3- 4 năm, nhiều nhánh nhưng ít tán hơn cẩm, và đều là họ đậu nên tốt cho đất.
Nói chung mục tiêu chính là trồng cho tiêu leo bám và tận thu sau khi hết thời gian thu hoạch tiêu sau này và cũng là một cách chống rủi ro về giá cả, điều kiện thời tiết... đối với cây tiêu.
Hiện mình cũng chưa mua của ai cả vì đang cân nhắc.
Mình ở Daklak. rất mong nhận được chia sẻ, trao đổi.
Tks!
giữa sưa và cẩm lai thì cây sưa lớn nhanh hơn cẩm, trong những năm đầu cây sưa cong queo, và ra nhiều trồi. nếu trồng trụ tiêu thì nên có trụ giả và nhờ vậy ta cột luôn cây sưa vào đó. ngoài ra bạn có thể lựa chọn cây trắc đỏ. trắc những năm đầu lớn cũng khá nhanh và cũng lên thẳng như sưa. cây sưa mình trồng 3 mùa mưa giờ đã to hơn lon bia rồi

101% không phải cây TRẮC bác chủ top. Có đam mê cây gỗ quý và yêu thiên thì sau này bác củng sẽ có cây trắc mà chăm.

101% không phải cây TRẮC bác chủ top. Có đam mê cây gỗ quý và yêu thiên thì sau này bác củng sẽ có cây trắc mà chăm.
Cảm ơn bác đã động viên hi e cũng đang chuan bị đi kiếm cây giống nhưng ở thái nguyên không thấy chỉ tìm dk ở vĩnh phúc là nhiều vườn ươm ạ .nhưng cũng không biết họ có uy tín không nữa .mà kinh ngiệm e thì ít quá .trồng để thỏa đam mê và cũng là để dành cho con cháu bác ạ

Hôm nay mới đi tham quan hồ gươm ở hà nội thấy có vài cây có lá rất giống cây của bác chủ top chia sẽ nhưng do đi buổi tối nên tôi củng chẳng chụp bô nào cả. Nay mai tôi về lại bà rịa vũng tàu tôi sẽ gửi tặng cho một ít hạt giống cây trắc đỏ mà ươm. Xem bác chủ top mát tay cho em nó nảy mầm được hay không là chuyện khác. Gửi add vào mail của tôi ngoc@yahoo.com

Hôm nay mới đi tham quan hồ gươm ở hà nội thấy có vài cây có lá rất giống cây của bác chủ top chia sẽ nhưng do đi buổi tối nên tôi củng chẳng chụp bô nào cả. Nay mai tôi về lại bà rịa vũng tàu tôi sẽ gửi tặng cho một ít hạt giống cây trắc đỏ mà ươm. Xem bác chủ top mát tay cho em nó nảy mầm được hay không là chuyện khác. Gửi add vào mail của tôi ngoc@yahoo.com
Vâng cảm ơn bác nhé .e cũng muốn thử xem sao

Em cũng đang sưu tầm giống trắc đỏ về trồng ở vườn.Bác luungoc có cây giống hay hạt để cho e một ít.PM cho e: nguyenvanlinhvat2k5@gmail.com

Back