Có thể trồng vú sữa trên đất phèn không ?

Tôi rất thích cậy vú sữa ở mặt cảnh quan nên dự kiến kiếm cây nào to to 1 tí để trồng. Nhưng ngặt nỗi là đất bị phèn khá nặng nên chưa dám mua vì ngại tiền mất, tật mang. Bác nào có kinh nghiệm, xin chỉ giáo ! Cám ơn nhiều nhiều :9^:

Bác đặt câu hỏi sai chỗ vì nơi này là…của dân chơi kiểng..lí ra mode phải di chuyển bài của bác về khu vực trồng trọt, thì sẽ có nhiều người góp ý hơn

Vú sữa không chịu đất phèn bác à. Ph đất phải từ 5,5 trở lên tới trung tính . thì mới sai trái
Vú sữa chịu đất thịt nhẹ. Đất Pha cát và thoát nước tốt..

nhà tôi cũng trồng vài cây vú sữa, khuyết điểm của chúng là nếu trồng từ cây con, sẽ lâu có trái lắm..nếu trồng cây ghép thì khoảng 3 năm có trái…rễ cạn nên hay bị gió thổi đổ lật ngang..phải dùng cáp giằng kéo chúng mới đứng nổi
có 2 loại vú sữa loại trái có màu tím và loại trái có xanh

Đất phèn trồng đc đó bác, ăn thua là do cách mình trồng zí chăm sóc thôi, nếu trồng làm cảnh thì trồng cây sữa nâu ( ko phải sữa tím đâu nha bác Mục Tử ) trồng chừng 1 năm rưỡi là có trái, trái có màu đẹp và to ( ăn ko ngon cho lắm, vỏ dầy, ngọt ít), còn trồng ăn thì trồng lò rèn , hột gà,, ăn ngon hơn. Giống sữa nào trái cũng màu xanh hết nha bác Mục Tử khi chín thì nó mới đổi màu , sữa nâu khi chín mùi thì toàn trái là màu nâu, mới chín thì nữa nâu nữa xanh. lò rèn thì mới chín màu trắng xanh, chín mùi màu hồng cánh sen nha

em chả thích ăn lò rèn, chỉ đc cái trái to. cắt đôi ra lấy thìa múc mất cả ngon
vũ sữa tím là khoái nhất. chờ nó chín cây khèo xuống, bóp cho mềm sữa ra quá trời, ngọt lim

Cám ơn các Bác ! Vũ sữa thì E rất thích trồng làm cảnh, còn trái thì E không hảo lắm, nếu có thì đẹp thêm thôi. Thật ra thì đất phèn trồng gì cũng cực, trừ mấy cây tràm, cây thơm, năng, lác.... Chắc E sẽ cứ kiếm 1 cây đường kính khoảng 20cm để chăm bẵm xem sao, chứ trồng cây nhỏ quá thì biết khi nào mới được thưởng thức vì đâu còn trẻ trung gì nữa, mà trồng cây lớn quá thì lại khó vận chuyển, khó chăm lại dễ tèo, chưa kể lốc, bão sẽ nguy hiểm.

Cám ơn các Bác ! Vũ sữa thì E rất thích trồng làm cảnh, còn trái thì E không hảo lắm, nếu có thì đẹp thêm thôi. Thật ra thì đất phèn trồng gì cũng cực, trừ mấy cây tràm, cây thơm, năng, lác.... Chắc E sẽ cứ kiếm 1 cây đường kính khoảng 20cm để chăm bẵm xem sao, chứ trồng cây nhỏ quá thì biết khi nào mới được thưởng thức vì đâu còn trẻ trung gì nữa, mà trồng cây lớn quá thì lại khó vận chuyển, khó chăm lại dễ tèo, chưa kể lốc, bão sẽ nguy hiểm.

Đất ở chổ khác thì em ko bít chứ ở đây trồng 1 năm rưỡi là có trái thân bằng cùm tay ra 2 3 nhánh là có trái rồi ( khoản 3 4 chục trái ), cây trên 10 năm trái đếm mệt sỉu luôn :huh:,
trồng làm cảnh thì bác xuống tiền giang mua, nhưng cây đk 20cm hơi khó kiếm vì cây ở tuổi này cho trái tốt nhất , chỉ có những cây già cho trái nhỏ, ít trái người ta mới bứng gốc bán, mà làm cảnh thì mua mấy gốc bự mới đẹp chứ , lỡi về trồng chết (lỡi thôi nha ) bác cũng có thể trồng ghép hoa lan vào thân nó vì cây vú sữa rất chắc ,

em chả thích ăn lò rèn, chỉ đc cái trái to. cắt đôi ra lấy thìa múc mất cả ngon
vũ sữa tím là khoái nhất. chờ nó chín cây khèo xuống, bóp cho mềm sữa ra quá trời, ngọt lim

Bác có nhầm ko ? trái vú sữa nâu bự hơn lò rèn nha, ăn vú sữa thì phải bóp trước ăn mới ngon là đúng rồi :8^:

Chắc do đất đai, trái dzú sữa tím trên em nhỏ hơn dzú sữa lò rèn bán ở SG

Đất ở chổ khác thì em ko bít chứ ở đây trồng 1 năm rưỡi là có trái thân bằng cùm tay ra 2 3 nhánh là có trái rồi ( khoản 3 4 chục trái ), cây trên 10 năm trái đếm mệt sỉu luôn :huh:,
trồng làm cảnh thì bác xuống tiền giang mua, nhưng cây đk 20cm hơi khó kiếm vì cây ở tuổi này cho trái tốt nhất , chỉ có những cây già cho trái nhỏ, ít trái người ta mới bứng gốc bán, mà làm cảnh thì mua mấy gốc bự mới đẹp chứ , lỡi về trồng chết (lỡi thôi nha ) bác cũng có thể trồng ghép hoa lan vào thân nó vì cây vú sữa rất chắc ,
Quê vợ E ở Chợ Gạo, mấy Cô, Cậu nói cho mấy cây to to về SG trồng nhưng E ngại không biết bứng, không biết chăm nên chưa lấy. Để lúc nào E về nghía lại cái.

Back