Hỏi đáp Côn trùng hút máu bò

• Thread starter truonggiang
  • Ngày gửi
Chào toàn thể anh em diễn đàn , tôi có đàn bò mới di dời từ Huyện Vĩnh Cửu qua Huyện Cẩm Mỹ ( thuộc Đồng Nai ) hiện tại tôi đang thả bò trong lô cao su và có phát hiện thấy cục gù trên lưng con bò bị cắn sẩn xùi xưng cục ( kiểu như người bị kiến nhọc chích vậy ) quá trình theo giỏi thì thấy có loại côn trùng họ rùi nhưng nhỏ hơn con rùi mà củng ko giống con mồng mong anh chỉ em biết cách trị con này chỉ giúp tôi cảm ơn anh chị em nhiều !

Last edited by a moderator:
Hay là bạn lấy lá chuối hột thêm ít nước rồi say nhuyễn đắp lên chỗ mấy con ấu trùng cắn xem thử chúng có bỏ đi không ?

Tội nghiệp con bò quá đi . - chỉ vì tội nghiệp con bò nên tôi mới comment chứ ko vì bác đâu nhé !

1 - Dùng khói - có lá xã hay lá cây ngũ gia bì hay lá cây rau húng quế thì càng tốt - bọn này lì lấm - sợ ko xi nhê
2 - Nuôi lâu dài thì nuôi thêm vài con cò trâu hoặc sáo trâu
3 - Làm cái vĩ nan tre mà đập
4 - Dùng vợt điện - loại vợt muổi - chế lại mà chơi
5 - Dùng bẩy - bằng bọc ny long - đái boc có chế chut dầu hôi ( dầu lửa đỏ )

Đặc trị - thoa dầu hôi ( lên con bò ) - ko thoa lên thì treo mấy cái giẻ nhúng dầu hôi trên và xung quanh con bò - còn ko thì xin nhớt cặn thoa lên da con bò là hết ko ảnh hưởng gì con bò hết

Nếu bạn nghiêng cứu thuốc nam thì sẽ có cách pha chế đặc trị - hoặc bạn nghiêng cứu thuốc trừ sâu hửu cơ - củng có thể tri được loại này

P/S : đừng có nhúng nước con bò - càng có nước trên da bò thì nó càng cắn - tội con bò quá đi

Khỏi cảm ơn vì bạn củng đang làm thí nghiệm trên vật nuôi của bạn .

Nếu bò của tui thì tui thoa xăng A95 bạn ạ - nếu nó còn bu vào thì dùng tiếp quẹt gas - hỏa thiêu bọn nó luôn - kha kha !!!

Last edited by a moderator:
Còn một cách nữa đơn giản lắm đó là lấy rơm hun khói cho nó bay hết . Ong còn sợ khói chứ mấy con này sao không sợ khói

người ta nuôi bò chăn thả, các bác đọc kỹ chút đi,

nói chung đã chăn thả thì khó trị đó bạn.

Back