Công an đi làm nông dân

• Thread starter doandoanh
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người. Mình mới tham gia diễn đàn được khoảng 1h đồng hồ, tại mình đang có một số bối rối cần mọi người chia sẻ.
Mình làm Công an bên Trại giam, mình mới được điều chuyển làm một công tác mới liên quan đến nông nghiệp (mà mình thì chưa biết gì về nông nghiệp cả). Hiện tại mình đang quản lý gần 12 mẫu đất, trong đó có 10 mẫu trồng lúa, còn lại là ao cá và đất trống. Mình có khoảng 10 nhân công. Mình đọc thông tin về nông nghiệp, mình thấy nản quá các bạn ah. Mình cũng rất muốn thử sức trong lĩnh vực nông nghiệp
Chân thành xin lời khuyên của mọi người, xem bây giờ mình nên chú trọng vào cái gì?và làm ra sao? (mình có tầm 100tr tiền vốn).

- theo em thì nên làm theo hình thức vac ( vườn , ao , chuồng ) đi anh . chúc thành công :6^:

Mình thấy một số đứa bạn mình (ky sư nông nghiệp) được giao công việc giống bạn ở trại giam ... hay nhất là tuyển một kỹ sư nông nghiệp phụ trách sẽ tốt hơn.

K biết a đã nhiều tuổi chua? vợ con gì chưa?
Anh có 100tr cũng là "trăm phú" rồi.
Nếu chua có vợ-->Anh hãy lấy vợ, sau đó làm 1 căn nhà nhỏ trên mảnh đất đó.từ đó 2 vợ chồng sẽ cùng bàn bạc làm ăn, lên nuôi con gì, trồng cây gì cho phù hợp với điều kiện của mình. (vì dù sao 2 người cũng sáng suốt hơn 1 người phải k ah).
Người vợ sẽ giúp a được rất nhiều viêc trong cuộc sống và công việc.
Chúc anh 1 ngày nào đó sẽ trở thành "triệu phú"

Xin chào mọi người. Mình mới tham gia diễn đàn được khoảng 1h đồng hồ, tại mình đang có một số bối rối cần mọi người chia sẻ.
Mình làm Công an bên Trại giam, mình mới được điều chuyển làm một công tác mới liên quan đến nông nghiệp (mà mình thì chưa biết gì về nông nghiệp cả). Hiện tại mình đang quản lý gần 12 mẫu đất, trong đó có 10 mẫu trồng lúa, còn lại là ao cá và đất trống. Mình có khoảng 10 nhân công. Mình đọc thông tin về nông nghiệp, mình thấy nản quá các bạn ah. Mình cũng rất muốn thử sức trong lĩnh vực nông nghiệp
Chân thành xin lời khuyên của mọi người, xem bây giờ mình nên chú trọng vào cái gì?và làm ra sao? (mình có tầm 100tr tiền vốn).

theo em anh nên tìm hiểu về cách trông gừng trong bao. cách trông gừng trong bao. hiện đang rất khả thi

chào bạn

Theo mình bạn nên nuôi bò ,trùn quế, nuôi gà , thêm tý nấm rơm nữa
100 triệu làm 2con bò cái , nuôi khoảng 100 con gà tết biếu sếp còn ao thì bạn thả cá quá tuyệt vời .bạn nên trồng thêm ít rau xanh nữa là ok khoảng đất còn lại trồng ít cỏ cho bò ăn

Dựng một túp lều tranh với hai quả tim vàng đi. Cách đó chắc ăn luôn đó bạn àB)

K biết a đã nhiều tuổi chua? vợ con gì chưa?
Anh có 100tr cũng là "trăm phú" rồi.
Nếu chua có vợ-->Anh hãy lấy vợ, sau đó làm 1 căn nhà nhỏ trên mảnh đất đó.từ đó 2 vợ chồng sẽ cùng bàn bạc làm ăn, lên nuôi con gì, trồng cây gì cho phù hợp với điều kiện của mình. (vì dù sao 2 người cũng sáng suốt hơn 1 người phải k ah).
Người vợ sẽ giúp a được rất nhiều viêc trong cuộc sống và công việc.
Chúc anh 1 ngày nào đó sẽ trở thành "triệu phú"
* Lạc chủ đề rùi bác *_*

Xin chân thành cảm ơn !

Chúc mọi người thành công trong công việc và chức Diễn đàn ngày càng phát triển. Hy vọng có một ngày nông dân đi ôtô còn các nhà doanh nghiệp đi làm thuê cho nông dân.hjhj

bạn này chắc là công an ở trại giam rồi. Nuôi bò hoặc trâu cũng được đấy! Chúc thành công.

Công an chắc lỳ lắm nhỉ ?
Nuôi rắn hổ mang đi bạn , nuôi rắn hổ mang thì chỉ tốn giống thôi chứ không tốn mồi .
Đêm đến đưa cho mỗi phạm nhân một cái đèn đi soi cóc về cho rắn ăn , khỏi phải mua mồi hay nuôi mồi .
Phạm nhân nào soi không đủ số lượng thì bảo người nhà mang lên tắc tế .
Nuôi vài ngàn rắn khoảng 1 năm thành tỷ phú rồi chuyển ngành luôn không cần coi phạm nữa .

Theo mình bạn nên nuôi bò ,trùn quế, nuôi gà , thêm tý nấm rơm nữa
100 triệu làm 2con bò cái , nuôi khoảng 100 con gà tết biếu sếp còn ao thì bạn thả cá quá tuyệt vời .bạn nên trồng thêm ít rau xanh nữa là ok khoảng đất còn lại trồng ít cỏ cho bò ăn

làm như bạn này đi bạn nuôi bò rồi lấy phân nuôi trùn lấy trùn nuôi cá or gà lấy cức gà nuôi cá + trồng cỏ cho bò ăn ,100tr ước mơ của mình đấy :lol:

Bác có thời gian làm nông nghiệp hay không.
nếu bận công việc chính thì phải có thêm người phụ thôi.

đát rộng vậy cần kết hợp nuôi trồng thì tốt hơn. VAC là mô hình đáng cân nhắc.
Ao nuôi cá, trên trồng cam, và nuôi gà

Bác có thời gian làm nông nghiệp hay không.
nếu bận công việc chính thì phải có thêm người phụ thôi.

đát rộng vậy cần kết hợp nuôi trồng thì tốt hơn. VAC là mô hình đáng cân nhắc.
Ao nuôi cá, trên trồng cam, và nuôi gà

Cần gì tuyển người phụ đâu bác , người ta có cả một đội phạm nhân phụ rồi .
Chỉ cần gợi ý một cái thôi là có nhiều người xin phụ rồi .
Với vị trí của bạn ấy thì nông dân thật sự có nằm mơ cũng không được đâu .

thật ra đất ở đây cũng đâu thuộc quyền sở hữu của bác ấy.lên tính gì thì tính bác cũng đâu thể đầu tư nâu dài phải không ? theo em với một lực lượng lao động lớn như vậy, bác lên phân công công việc giõ cho từng người.bác có thể xây dựng mô hình VAC với 12 mẫu bác có một điều kiện rất thuận lợi.bác lên cải tạo lại ruộng xây dựng mô hình nuôi chạch, cá rô đồng với cấy lúa cái này chi phí cũng không cao lắm, hiệu qủa đầu ra ok.với ao bác nuôi cá . 1 mẫu còn lại bác chồng rau một phần cải thiện bữa ăn.số còn lại bán chồng cây ăn quả . với 10 công nhân bác không phải no nhân công nữa.nhưng với 100tr bác không thể xây dựng đc như ý vì số vốn quá ít cộng với kinh nhiệm chưa có .bác lên làm từng bước thì hay hơn
chúc bác thành công

Last edited by a moderator:
nôi chó

theo tôi đ/c nên cấy lúa cho anh em ăn và trên bờ còn lại đất chồng .lá mơ. riềng, sả và nuôi them vải
chú chó hôm nào trời mưa anh em rảnh tổ chức nhậu

Back