Đất nào phù hợp cho cây Xoan Đào ?

• Thread starter tkmvphong
  • Ngày gửi
em là thành viên mới . E muốn hỏi trồng cây xoan đào trên đất nào là phù hợp và hiểu quả kinh tế của nó ra sao . E đang muốn quay vào làm lâm nghiệp vì nhà có 1 ít đất rừng tại Yên Bái . Xin chân thành cảm ơn các bác và cho e hỏi nếu trồng thì mua giống ở đâu thì chuẩn ah
rất mong được sự chia sẻ của mọi người ah

em là thành viên mới . E muốn hỏi trồng cây xoan đào trên đất nào là phù hợp và hiệu quả kinh tế của nó ra sao . E đang muốn quay vào làm lâm nghiệp vì nhà có 1 ít đất rừng tại Yên Bái . Xin chân thành cảm ơn các bác và cho e hỏi nếu trồng thì mua giống ở đâu thì chuẩn ah
Mình ở Tây nguyên nên không biết cụ thể, nhưng cây xoan đào không kén đất, trồng hoàn toàn bằng cây giống thực sinh. Kinh nghiệm của cha ông xưa là gom quả xoan lại thành đống, phủ rác lên đốt hạt sẽ dễ nảy mầm và phát triển tốt hơn. Cho nên nếu có điều kiện về nguồn giống bạn có thể tự ươm trồng để giảm giá thành sản xuất.

em là thành viên mới . E muốn hỏi trồng cây xoan đào trên đất nào là phù hợp và hiểu quả kinh tế của nó ra sao . E đang muốn quay vào làm lâm nghiệp vì nhà có 1 ít đất rừng tại Yên Bái . Xin chân thành cảm ơn các bác và cho e hỏi nếu trồng thì mua giống ở đâu thì chuẩn ah
... cây xoan đào ưa đất tốt, ẩm, giàu mùn. Thực ra mọi người gọi xoan đào, xoan ta, xoan lai(không biết lai cây xoan với cây gì).....theo tôi thì bạn nên trồng xoan sẵn có tại địa phương, gỗ hồng, rất tốt và bán giá cao. Không phải vất vả mua giống làm gì cả, vào mùa quả tìm cây khỏe mạnh lấy ít hạt về làm giống là tha hồ mà trồng... Còn nếu vẫn muốn mua giống thì xuống TP nhé, có rất nhiều...

Xoan đào là một cây lấy gỗ, có gỗ giống gỗ Xoan
nhưng màu đỏ pha tím sẫm hơn. Vì thế mới có tên.

Nó không phải là Xoan một tẹo nào. Cây này mọc
hoang trên rừng Việt Bắc. Gỗ nó là loại gỗ tạp,
chất lượng kém gỗ Xoan, nhưng nếu thân cây đường
kính lớn, thì gỗ đã già, cũng khá tốt.

Bàn về Xoan đào, thì diễn đàn này bàn nhiều từ
mấy năm rồi, và tài liệu thì mất hết. Tôi là thợ
xẻ gỗ từ những năm 1966-1975, nên tự hiểu biết
về Xoan Đào như vậy, không cần cóp nhặt ở đâu cả.

em cảm ơn các bác nhé . nhưng thấy bảo trồng xoan ta không năng suất như xoan đào phải không vậy ah

Xoan đào trên đất đá và trên đất màu bạn này.

bác cho em hỏi cây xoan đào này có phải là cây dâu da xoan không tùy tường nơi gọi nhé

bác cho em hỏi cây xoan đào này có phải là cây dâu da xoan không tùy tường nơi gọi nhé

Không phải bác nhé.

Cây dâu da xoan ở Hà Nội mọc nhiều lắm chỉ cần cắm cành là mọc được rồi.

Còn cây xoan đào thì phải gieo hạt mới mọc được, cây cao từ 10-15m cơ

Last edited by a moderator:
sao bạn ko trồng cây gáo vàng nhỉ có kinh tế cao. 4-5 năm là có thể thu hoạch kinh tế cao gấp 6-7 lần cây bạch đà. cây phát triển nhanh rất phủ hợp với khí hậu nước ta.

[/IMG] Cây chụp lúc một năm tuổi,giờ được gần 2 năm gốc có đường kính bằng cái bát con

theo mọi người đất lâm nghiệp trông cây ji là hiệu quả kinh tế nhất

nó là cây du da ngoài bắc hay goi mình ăn trái nó rồi
sao bạn ko trồng cây gáo vàng nhỉ có kinh tế cao. 4-5 năm là có thể thu hoạch kinh tế cao gấp 6-7 lần cây bạch đà. cây phát triển nhanh rất phủ hợp với khí hậu nước ta.
bạn trồng cây gáo vàng chưa .và đầu ra thế nào

Back