Đi tắm dưới hồ gặp cá chết là điềm gì ?

• Thread starter Sương Sâm
  • Ngày gửi
Mổi người có 1 cách nhìn nhận và suy nghĩ khác nhau tùy điều kiện và hoàn cảnh mổi người em à
Anh lấy ví dụ nhé : 2 ha đất hoang và 4 sào đất tốt có điều kiện

2 ha đất hoang ko có điện - em trồng gì ??? - lúc trồng gian khó thế nào về tưới tiêu - cây phát triển thế nào
4 sào đất màu mở nếu đủ điều kiện tốt - cây xanh tốt quanh năm - diện tích được tận dụng tối đa

Cái hơn thua nhau là chổ nào - là cái công chăm sóc - hay đúng hơn là chi phí nhân công - còn doanh thu là như nhau cả

Kết quả là gì ??? - đất nơi có điện nước dù khô cằn sỏi đá giá vẩn cao hơn đất nơi hẻo lánh xa sôi thiếu điện nước
Nhiều vấn đề lắm để cả xã hội kết luận và cho ra giá đất - đất càng xa trung tâm thành phố thì càng rẽ - tại sao 100 m2 gần TP có giá cao gấp 100 lần nơi xa và 1000 lần nơi hoang dả - ko phải là tiện nghi đâu - cái căn bản là điều kiện sản xuất

Tóm lại - ko phải là tiện nghi sản xuất mà là điều kiện sản xuất

Tạo sao anh chon loại đất có điều kiện sản xuất vì điều kiện và hoàn cảnh của anh - nói rất rõ là chỉ 1 mình anh làm - chi phí đầu tư hạn hẹp .. tùm lum hết

Và 1 cái gì đó căn bản là : " phải thực tế "

Em có biết hiện tại đất ở khánh hòa 40 tr/1ha có sổ đỏ đàng hoàn luôn ko - đắc lắc 30 tr/ ha đất ko sổ - cái hay của xã hội là ở chổ tiền nào của đó - cái gì nó củng có cái giá của nó - vấn đề là cái giá đó phù hợp và tương thích với điều kiện và khả năng thực tế của mình hay ko mà thôi

3 năm làm nông lấy vốn là chuyện đương nhiên khi em kinh doanh nông nghiệp - nhưng - em có biết
2 ha sau 4 năm em trồng tràm hay keo lai hay bạch đàn lai - trừ chi phí em lãi bao nhiêu ??? - 200 tr hay 400 tr ???
4 năm em ăn ở chi phí sinh hoạt bao nhiêu ??? 200 hay 400 tr

Thực tế 4 sào đất mổi năm anh kiếm được 50 tr - cụ thể là anh nuôi 15 con dê hay 3 con bò cái

Vậy hay dở giữa 2 ha và 4 sào nằm ở chổ nào ??? chắc em củng hiểu mà phải ko ?

Vấn đề là làm sao chi phí nhân công giảm tối đa - chi phí đầu tư tối thiểu - mà lợi nhận như nhau - em chọn cái nào - đừng cố chấp - em thì lý thuyết nhưng anh thì thực tế - em à

Nói như em chắc ông xuân vủ bán 1 sào đất nuôi lung tung đó đi - lên đồi mua 3 ha thậm chí là 10 ha - chứ ông ấy cần gì cặm cụi với miếng đất nhỏ xíu chi vậy

thực tế ư ?
làm đéo gì có cái thực tế nào ở đây !

đại ca chỉ mới lên kế hoạch, hoạch định chiến lược, không thể dùng từ thực tế mà phải dùng chữ "khả thi".

khi 1 sự vật hay 1 sự việc đã xảy ra ở thì quá khứ thì mới có thể dùng 2 từ "thực tế".

cái nhà 100m2 xây tô không sơn không quét vôi mà lát gạch ceramic bây giờ cũng phải 100 triệu mới xây được, chưa kéo điện, chưa khoan giếng, chưa nội thất và đồ dùng gia đình. muốn mọi thứ hoàn chỉnh thì 150 triệu là bèo.

vậy mà anh muốn có thêm 1 hecta đất luôn là 250 triệu ? đất đó mà trồng trọt được cái nỗi gì ?

mỗi người chỉ cần 2 chiêu là đủ, e thấy đại ca có chiêu "gừng" rồi, vậy thì thêm 1 chiêu nữa là xong. dẹp cái bò trùn chuối gà ... gì đó đi, nó chỉ hợp với chiến lượt "thoát nghèo", nếu anh không có cái sổ "hộ nghèo" trong nhà thì tốt nhất nên đánh chỉ 2 chiêu để "vươn lên làm giàu"

nếu 2 cái cùng trúng thì thắng đậm
nếu 2 cái cùng bại thì bại đậm
nếu 1 trúng 1 bại thì vẫn còn lời

đã là cao thủ của 1 chiêu thì hoàn toàn có thể áp dụng !

thực tế ư ?
làm đéo gì có cái thực tế nào ở đây !

đại ca chỉ mới lên kế hoạch, hoạch định chiến lược, không thể dùng từ thực tế mà phải dùng chữ "khả thi".

khi 1 sự vật hay 1 sự việc đã xảy ra ở thì quá khứ thì mới có thể dùng 2 từ "thực tế".

cái nhà 100m2 xây tô không sơn không quét vôi mà lát gạch ceramic bây giờ cũng phải 100 triệu mới xây được, chưa kéo điện, chưa khoan giếng, chưa nội thất và đồ dùng gia đình. muốn mọi thứ hoàn chỉnh thì 150 triệu là bèo.

vậy mà anh muốn có thêm 1 hecta đất luôn là 250 triệu ? đất đó mà trồng trọt được cái nỗi gì ?

mỗi người chỉ cần 2 chiêu là đủ, e thấy đại ca có chiêu "gừng" rồi, vậy thì thêm 1 chiêu nữa là xong. dẹp cái bò trùn chuối gà ... gì đó đi, nó chỉ hợp với chiến lượt "thoát nghèo", nếu anh không có cái sổ "hộ nghèo" trong nhà thì tốt nhất nên đánh chỉ 2 chiêu để "vươn lên làm giàu"

nếu 2 cái cùng trúng thì thắng đậm
nếu 2 cái cùng bại thì bại đậm
nếu 1 trúng 1 bại thì vẫn còn lời

đã là cao thủ của 1 chiêu thì hoàn toàn có thể áp dụng !
Thôi em - anh là nông dân - ăn chắc mặc bền em ơi - anh ko dám bỏ hết trứng vào 1 cái rổ

Trồng gừng thì 1000 m2 đổ lại bán lúc tết thôi - còn hên sui có ai mua ko nữa - quất cả đống rồi ăn gừng thay cơm à

Anh mà trồng thì củng vài loại - có nuôi cũng vài loại - bởi vì anh luôn thực tế - em ơi là em - lý thuyết thì mình làm ở giảng đường còn thực tế mình phải là nông dân thôi em ơi - với anh làm nông là ko có 2 từ lãi lỗ

lại "thực tế"

em thì trước mắt 2 chiêu là đủ.
nhưng 1 chiêu của e phải bằng ít nhất là 2 chiêu của người khác cùng loại thì e mới chịu.

1 hecta của haclong bằng 10 hecta của người khác.
1 năm của haclong bằng 10 năm của người khác.

làm 1 mình, thằng nào không làm 1 mình, không lẽ dẫn vợ con xuống rẩy ???

đù, mà công nhật ở xuân lộc cao ghê đó, nam 200.000 đ/ngày còn nữ thì 170.000 đ/ngày cho dù làm bất cứ việc gì. ông anh người dân tộc thuê người ta đi cào lá tràm hay phụ tháo chuồn dê đều có giá như trên.

Chào bạn !

tôi đi tắm hồ, cái hồ từ trước tới nay đã có khoản 55 người chết đuối rồi. tôi tắm chỗ nước sâu 3m (ngay bờ).

hôm nay, sau khi tắm xong leo lên bờ thì thấy một con cá mè dinh chết cách chỗ tôi tắm khoản 3m, khoản 1kg, nó có mùi hôi và hơi mềm, tôi đã lấy nó lên để vào gốc xoài.

nó có điềm gì không bạn ?

tôi hơi lo lắng, vì trong những câu truyện chết đuối ở cái hồ trên thì trước khi chết, người ta hay thấy những con cá to gần bờ !
Điềm gì hả? Là nước ô nhiễm cá chết chứ điềm gì nữa.

đù, mà công nhật ở xuân lộc cao ghê đó, nam 200.000 đ/ngày còn nữ thì 170.000 đ/ngày cho dù làm bất cứ việc gì. ông anh người dân tộc thuê người ta đi cào lá tràm hay phụ tháo chuồn dê đều có giá như trên.

Cái này anh biết trước em

Có thuê lâu dài họ củng ko làm - có giao khoán hay ăn chia củng ko được - và những chủ đất ở TPHCM thì đang rao bán đất ầm ầm - và câu trả lời tìm đất rẽ có sẳn nhà cửa chính là ở câu nói của em đó - thực tế là zậy đó hiểu chưa em - người ta cất nhà đầu tư xong rùi vứt là chuyện đả và đang diển ra

Last edited by a moderator:
có khi 3 ngày
có khi 7 ngày
có khi 30 ngày
có khi 49 ngày

nếu gặp 1 con chim tự rơi nữa thì chắc ăn là sắp rồi đó bạn - ko quá 49 ngày kể từ điềm báo thứ 2

Tôi thường hóa giải bằng cách - đem con cá về xẽ thịt, lóc xương, tẩm gia vị vào rồi phơi khô - chiên hay nướng rồi cho vào mồm với 1 chai bia hay xị rượu - thế là xong
Tui thích cách hóa-giải nầy. Nhưng không cải số được mệnh Trời 100%, bởi có thằng cha nào lượm trước, khi cá chưa ươn lắm thì sao?

Cái này anh biết trước em

Có thuê lâu dài họ củng ko làm - có giao khoán hay ăn chia củng ko được - và những chủ đất ở TPHCM thì đang rao bán đất ầm ầm - và câu trả lời tìm đất rẽ có sẳn nhà cửa chính là ở câu nói của em đó - thực tế là zậy đó hiểu chưa em - người ta cất nhà đầu tư xong rùi vứt là chuyện đả và đang diển ra

đúng là mỗi người 1 quan điểm tùy vào sở trường và sở đỏn của mỗi người.

đại cao bảo trọng !
(không dễ ăn cái thằng nông nghiệp này đâu nha)

đại cao bảo trọng !
(không dễ ăn cái thằng nông nghiệp này đâu nha)

Lại đến giờ này em mới biết đó sao

Cái này thì anh củng biết trước em nữa rùi - kha kha !!! - giờ này còn muốn làm thánh nữa ko em

Nông nghiệp à - trồng hay nuôi cây gì con gì - củng đâu phải dể

Đất cát thế nào
Cây giống con giống
Máy móc thiết bị
Bệnh hoạn cây trồng vật nuôi
Thức ăn - điện nước
Chi phí ăn ở - xa vợ xa con
Thu hoạch bán cho ai
bán được giá hay ko

Rồi cuối cùng tay trắng lại trắng tay - chỉ có cái sổ đỏ là ngân hàng tạm giử - chờ ngày bán đất

Chỉ cần 1 nhát là xong phim - nông nghiệp là 1 nghề rất nhiều bất trắc - muốn vượt qua thì phải dạng dầy kinh nghiệm

Nông nghiệp ngày nay - nó đòi hỏi con người phải biết tất cả - kỹ thuật , kinh tế , khoa học , kinh nghiệm , ý trí và tiền bạc ...... Ai thiếu 1 sự đòi hỏi thì tuổi trẻ trở thành công nhân - già cả thì giữ xe, chăm vườn, coi nhà cho kẻ khác

Ai khôn thì tạo ra con giống sống qua ngày - ai sợ thì ăn rau với nước mắm - ai liều thì ngủm mà thôi

Đất nước tiến lên công nghiệp hóa - hiện đại hóa - chứ có tiến lên nông nghiệp đâu - vậy cho nên nó đòi hỏi gắt rao 1 con người sống bằng nông nghiệp - và nó đòi hỏi 1 siêu nhân khi muốn thành công lâu dài trong lĩnh vực nông nghiệp

Anh biết rất rõ những khó khăn khi bước chân vào lĩnh vực này - 1 lĩnh vực tưởng chừng ai củng làm được - nhưng ai nhìn nhận 1 cách đơn giản sẽ cầm chắc sự sai lầm trong cuộc đời mình

Vậy sao anh bước vào ???

Còn em thì sao ??? có phải dư ăn , dư để - muốn cho mọi người thấy cái thiên tài nhân loại - phải ko nè !!!

Sương sâm - đu đủ - em chọn loại cây mà đúng là - nếu em thành công - em là thánh

Anh nói trước cho em biết 2 loại này chỉ trồng với 1 số lượng ít mà thôi - bởi vì chi phí nhân công và đầu ra của nó - em sẽ bị chết tại cái đầu ra

Đừng nghe những gì người ta nói - hãy coi những gì người ta làm

hãy bắt trước những người nông dân đủ sống qua ngày - khi đả hơn họ thì hả làm những cái gì cao siêu hơn họ - lúc đó củng chưa muộn đâu em - họ ăn chắc mặc bền - chứ họ ko ngu như em tưởng đâu - trường lớp và thực tế là 1 khoảng cách xa vời - do đó mà tại VN này khi đi làm luôn đòi hỏi 1 vấn đề đó là " kinh nghiệm "

Cái này thì anh củng biết trước em nữa rùi - kha kha !!! - giờ này còn muốn làm thánh nữa ko em

Đất cát thế nào
Cây giống con giống
Máy móc thiết bị
Thức ăn - điện nước
Thu hoạch bán cho ai
bán được giá hay ko

Rồi cuối cùng tay trắng lại trắng tay - chỉ có cái sổ đỏ là ngân hàng tạm giử - chờ ngày bán đất

Chỉ cần 1 nhát là xong phim - nông nghiệp là 1 nghề rất nhiều bất trắc - muốn vượt qua thì phải dạng dầy kinh nghiệm

Nông nghiệp ngày nay - nó đòi hỏi con người phải biết tất cả - kỹ thuật , kinh tế , khoa học , kinh nghiệm , ý trí và tiền bạc ...... Ai thiếu 1 sự đòi hỏi thì tuổi trẻ trở thành công nhân - già cả thì giữ xe, chăm vườn, coi nhà cho kẻ khác

Ai khôn thì tạo ra con giống sống qua ngày - ai sợ thì ăn rau với nước mắm - ai liều thì ngủm mà thôi

Đất nước tiến lên công nghiệp hóa - hiện đại hóa - chứ có tiến lên nông nghiệp đâu - vậy cho nên nó đòi hỏi gắt rao 1 con người sống bằng nông nghiệp - và nó đòi hỏi 1 siêu nhân khi muốn thành công lâu dài trong lĩnh vực nông nghiệp

Anh biết rất rõ những khó khăn khi bước chân vào lĩnh vực này - 1 lĩnh vực tưởng chừng ai củng làm được - nhưng ai nhìn nhận 1 cách đơn giản sẽ cầm chắc sự sai lầm trong cuộc đời mình

Vậy sao anh bước vào ???

Còn em thì sao ??? có phải dư ăn , dư để - muốn cho mọi người thấy cái thiên tài nhân loại - phải ko nè !!!

Sương sâm - đu đủ - em chọn loại cây mà đúng là - nếu em thành công - em là thánh

Anh nói trước cho em biết 2 loại này chỉ trồng với 1 số lượng ít mà thôi - bởi vì chi phí nhân công và đầu ra của nó - em sẽ bị chết tại cái đầu ra

hãy bắt trước những người nông dân đủ sống qua ngày - khi đả hơn họ thì hả làm những cái gì cao siêu hơn họ - lúc đó củng chưa muộn đâu em - họ ăn chắc mặc bền - chứ họ ko ngu như em tưởng đâu - trường lớp và thực tế là 1 khoảng cách xa vời - do đó mà tại VN này khi đi làm luôn đòi hỏi 1 vấn đề đó là " kinh nghiệm "
Phong anh làm '' sư phụ '' diễn đàn này . Ai cần ý trí thì chỉ cần đọc qua bài viết của anh là quá thừa ý trí và gì nữa ta !

Đất cát thế nào
Cây giống con giống
Máy móc thiết bị
Thức ăn - điện nước
Thu hoạch bán cho ai
bán được giá hay ko

Vậy sao anh bước vào ???

đệ với đại ca uống xong ly cafe mà không cãi lộn thì e trả tiền cafe, ok ?

e vs đại ca chả có tí gì giống nhau cả, cái điệu này thì sau 30 năm nữa xem thử người đời thắp hương cái miếu cậu haclong nhiều hơn hay miếu cậu hatuananh nhiều hơn !

đệ nói rồi, cauhaclong là phiên bản đời sau của haclong.

2 cây đệ chọn không phải đệ thì ai đủ khả năng canh tác trên 1 diện tích rộng lớn chứ ?

đệ với đại ca uống xong ly cafe mà không cãi lộn thì e trả tiền cafe, ok ?

e vs đại ca chả có tí gì giống nhau cả, cái điệu này thì sau 30 năm nữa xem thử người đời thắp hương cái miếu cậu haclong nhiều hơn hay miếu cậu hatuananh nhiều hơn !

đệ nói rồi, cauhaclong là phiên bản đời sau của haclong.

2 cây đệ chọn không phải đệ thì ai đủ khả năng canh tác trên 1 diện tích rộng lớn chứ ?
Anh anh em em , đệ đệ đại ca - nghe có vẻ thân tình quá ta ??
Được bao nhiêu ngày thế ?
Đại ca cho em 5 nghìn được không ?

Anh anh em em , đệ đệ đại ca - nghe có vẻ thân tình quá ta ??
Được bao nhiêu ngày thế ?
Đại ca cho em 5 nghìn được không ?

motnua làm tôi cảm thấy "buồn" với câu đệ đệ ca ca !

những năm học sinh và sinh viên, tôi sống vì bạn bè.
tiền bạc vàng vòng xe cộ, thích thì bạn bè cứ lấy, khi nào thích thì trả.
đụng chuyện thì lúc nào cũng gọi, thì tôi có mặt, đâm đâm chém chém hơn chục năm trời.
tôi có chuyện, tôi sách ba lô (trong đó có đồ chơi) rồi khóa ngược cửa phòng, nhốt tất cả bạn bè trong phòng mà đi tìm kẻ làm tôi tức tối một mình.

vậy mà giờ đây
khi sa cơ thất thế
tôi tìm lại những người ngày xưa đã từng gọi tôi là bạn, đã từng tìm đến tôi để than vãn và khóc lóc xin tôi giúp đỡ
nhưng đa số lại lãng tránh.

buồn cười cho cái sự đời !

ừ, thì lãng tránh.
tôi chỉ xóa số điện thoại của người lãng tránh tôi
nhưng chắc chắn là, dù có chuyện gì xảy ra, thì haclong này, sẽ không bao giờ thêm vào danh bạ những người mà tôi đã từng xóa !

thế thôi !

chính chuyện đó, cũng làm tôi thêm quyết tâm, tôi đi làm rẫy 1 mình, tôi say nắng ngã gục ở rẫy, lếch tới võng nằm nữa giờ đồng hồ rồi leo lên xe gắn máy chạy 30km để đi mua viên thuốc "phục hồi thể lực" mà tự uống, tôi chờ một ngày, một ngày mà tôi đã thành danh, tôi sẽ tìm đến tất cả những người tôi đã xóa số để khoe tài sản của mình, sau đó tôi sẽ kể cho người ta nghe chuyện ngày xửa mà người ta cầu xin tôi, rồi kể cho người ta nghe chuyện ngày xưa chuyện mà người ta đã lãng tránh tôi, rồi tôi sẽ đập cái ly cafe vào bàn, rồi tôi sẽ đập cái bàn, và cuối cùng sẽ nói cho người ta biết: "tao là haclong, tao đến đây chỉ để nói 1 lời, 1 lời từ đáy lòng: "mày là một thằng l.. không hơn không kém""!
để tôi ví dụ cho motnua thấy 1 trường hợp:

kẻ ngày xưa gọi tôi là ca ca là đại ca của gần 300 đứa, cướp và chém từ tây nguyên đến miền trung.

vậy mà 2 lần tìm đến tôi khóc lóc, khóc cả nữa giờ đồng hồ, than van, rên rỉ như một con điếm.
tiền tôi không thiếu, khó khăn thì cứ lấy, khi nào có thì trả.
lần thứ 2 nó khóc là vào một lúc chiều tối, trời mới mưa xong, nó tìm tôi, nó cười nói vui vẻ, lúc sau thì buồn bả và nó vừa khóc vừa chưởi cái sự đời quá đau khổ.

cả đời tôi, chưa bao giờ biết khóc cho dù cái chuyện chó gì xảy ra với tôi, vậy mà 1 thằng như nó lại nói với tôi là muốn tự tử !

sau 1 lúc suy nghĩ, tôi mới nói: "em chỉ thiếu tiền sài, khi có tiền rồi thì sẽ hết khổ thôi. bây giờ muốn có tiền thì phải làm gì đó"

nói trả lời: "em biết làm gì đây ?"

"mày làm tiếp thị không, tao thấy lương bổng cũng khá đó ?"

nó trả lời: "em không có học, làm sao mà làm tiếp thị được ?"

"nếu em thích thì anh sẽ xắp xếp và tháng sau đi làm"

nó trả lời: "thật không"

"mày nghĩ tao có nói thật không ?"

nó trả lời: "anh không thể làm việc đó"

"tao chưa bao giờ hứa mà làm không được"

nó trả lời: "vậy em đi làm"

sáng hôm sau tôi đi tìm thằng bạn tôi làm bên tiếp thị, tôi bảo bạn tôi bố trí việc cho thằng hải làm tiếp thị.
bạn tôi hỏi: "nó không có bằng cấp, làm sao mà đi làm tiếp thị"
"cần bằng cấp gì cứ nói, mình lo chuyện bằng cấp, sau khi có bằng cấp thì bạn hãy lo chuyện việc làm, ok ?"
bạn tôi trả lời: "khó lắm"
"mình muốn thằng hải tháng sau đi làm tiếp thị, thế thôi, bạn lo thu xếp đi"

và tháng sau thằng hải được đi làm tiếp thị bánh kẹo, mỗi tuần kiếm được từ 2 đến 4 triệu. cuộc đời nó lên hương, rồi nó mua xe cuốc, rồi mua xe cuốc, rồi bây giờ đã 3 chiếc xe cuốc !

vậy mà cách đây 2 tuần tôi tìm nó, rủ nó đi uống cafe, nó nói "từ đây ra tới quán cafe tới 4km xa quá"
"tao đi tới đây cũng hơn 30km, xa hơn tao không ?"
nó vẫn lắc đầu...

ừ, thì lắc đầu
"vậy thôi, tao về"

tôi lên xe rồi về nhà, trong lòng rất bực bội nhưng vẫn mỉm cười với người trong nhà.

rồi, tối đi uống cafe một mình, tôi lấy điện thoại ra, xóa số thằng tên "Hai em"

....
còn 1 chuyện làm tôi cũng rất tức tôi, nói ra đây luôn cho lòng thanh thản !

nó tên Trung, học chung với tôi năm lớp 6 ở Long Khánh.

xe nó đậu ngoài đường ở phường bửu long thuộc thành phố biên hòa, người ta lỡ tung vào rồi không chịu đền bù, nó gọi tôi, tôi lên.

lên tới nơi tôi đi tìm người ta, tìm ra rồi tôi hỏi: "bạn em nói anh tung xe nó, có đúng vậy không ?"
"đúng, tại vì ..."
tôi trả lời: "vậy thì anh có 2 ngày để đền bù cho nó !"

nói xong câu thứ 2 thì tôi về
tối nó gọi điện báo là người ta đã đền bù xong.

rồi 2003, bạn gái nó lên biên hòa để làm việc ở nhà hàng ngoài Tam Hiệp, nó lên thăm bạn gái thì bị mấy thằng trong nhà hàng tát cho mấy bạt tai..

nó tìm tôi, kể lại tất cả
tôi trả lời: "mày làm gì nó thì nó mới đập mày, không có lửa làm sao có khói"
"tao đéo có làm gì cả"

tôi không tin rồi bỏ đi đánh bài.

một lúc sau về, thấy nó ngồi 1 mình khóc hu hu ..
nó khóc cho số phận thấp cổ bé họng
nó khóc cho việc sắp mất người nó yêu
nó khóc vì lòng căm hận mà không làm gì được ai
....
tôi tìm tới nó, và nói với nó: "nhà hàng nào ?"
nó trả lời
"10 giờ đêm nay tao sẽ đến đó"

ngày đầu tiên không đập được
tôi bảo nó: "mày lên xem thử coi đúng nó không, đúng thì gật đầu rồi lui xuống để tao lên"
nó chạy xe ngang xe người ta, nó phát hiện ra chính là kẻ đánh nó, tay phải của nó buôn tay ga mà tát vào mặt kẻ tát nó !

thằng kia giật mình, tăng tốc
nó buôn tay ga rồi thì xe nó cũng tụt xuống sau
tôi về số, đề mạnh lên thì bám được, rồi đạp thật mạnh vào xe đối phương ...

người ta đã đề phòng, nên cú đạp không đủ lực để làm lật xe, xe người ta ngã xuống đường, nhưng kịp dựng xe lên để đề xe chạy tiếp. tôi nhảy xuống xe, rút cây dao thái lan bọc trong túi mà cố chạy, cố đuổi, ... nhưng không kịp !

thất bại !

ngày hôm sau chúng tôi lên lại
đâm chém lúc 10 giờ đêm trời mưa từ Tam Hiệp đuổi chém người ta đến vòng xoay Vũng Tàu
rồi vào cả phòng trọ người ta, phá cửa chuôi vào nhưng không xong.

sáng sau, người yêu nó gọi điện cho tôi bảo là: "tụi kia xin hòa"

tôi nói thằng trung: "mày cứ lên đó chơi đi, tụi nó khiếp rồi, bỏ qua thôi. còn nếu tiếp tục thì dễ vô tù lắm"

và 8 tháng sau tôi đi đám cưới 2 đứa nó !

vậy, giờ đây, tôi gọi nó đéo buồn để bốc máy.

ừ, thì không bốc máy !
....
"Trung tp"
nếu ngồi viết lại từng câu chuyện của những thằng tôi xóa số điện thoại thì phải mất 2 tuần.

1 ngày nào đó, tôi sẽ ...
cái lắc vàng thời sinh viên của tôi mua 4,3 chỉ vàng.
tụi nó mượn cầm riết
khi tôi đi bán thì tiệm vàng cân cái lắc chỉ còn 3,4 chỉ !

motnua làm tôi cảm thấy "buồn" với câu đệ đệ ca ca !

những năm học sinh và sinh viên, tôi sống vì bạn bè.
tiền bạc vàng vòng xe cộ, thích thì bạn bè cứ lấy, khi nào thích thì trả.
đụng chuyện thì lúc nào cũng gọi, thì tôi có mặt, đâm đâm chém chém hơn chục năm trời.
tôi có chuyện, tôi sách ba lô (trong đó có đồ chơi) rồi khóa ngược cửa phòng, nhốt tất cả bạn bè trong phòng mà đi tìm kẻ làm tôi tức tối một mình.

vậy mà giờ đây
khi sa cơ thất thế
tôi tìm lại những người ngày xưa đã từng gọi tôi là bạn, đã từng tìm đến tôi để than vãn và khóc lóc xin tôi giúp đỡ
nhưng đa số lại lãng tránh.

buồn cười cho cái sự đời !

ừ, thì lãng tránh.
tôi chỉ xóa số điện thoại của người lãng tránh tôi
nhưng chắc chắn là, dù có chuyện gì xảy ra, thì haclong này, sẽ không bao giờ thêm vào danh bạ những người mà tôi đã từng xóa !

thế thôi !

chính chuyện đó, cũng làm tôi thêm quyết tâm, tôi đi làm rẫy 1 mình, tôi say nắng ngã gục ở rẫy, lếch tới võng nằm nữa giờ đồng hồ rồi leo lên xe gắn máy chạy 30km để đi mua viên thuốc "phục hồi thể lực" mà tự uống, tôi chờ một ngày, một ngày mà tôi đã thành danh, tôi sẽ tìm đến tất cả những người tôi đã xóa số để khoe tài sản của mình, sau đó tôi sẽ kể cho người ta nghe chuyện ngày xửa mà người ta cầu xin tôi, rồi kể cho người ta nghe chuyện ngày xưa chuyện mà người ta đã lãng tránh tôi, rồi tôi sẽ đập cái ly cafe vào bàn, rồi tôi sẽ đập cái bàn, và cuối cùng sẽ nói cho người ta biết: "tao là haclong, tao đến đây chỉ để nói 1 lời, 1 lời từ đáy lòng: "mày là một thằng l.. không hơn không kém""!
để tôi ví dụ cho motnua thấy 1 trường hợp:

kẻ ngày xưa gọi tôi là ca ca là đại ca của gần 300 đứa, cướp và chém từ tây nguyên đến miền trung.

vậy mà 2 lần tìm đến tôi khóc lóc, khóc cả nữa giờ đồng hồ, than van, rên rỉ như một con điếm.
tiền tôi không thiếu, khó khăn thì cứ lấy, khi nào có thì trả.
lần thứ 2 nó khóc là vào một lúc chiều tối, trời mới mưa xong, nó tìm tôi, nó cười nói vui vẻ, lúc sau thì buồn bả và nó vừa khóc vừa chưởi cái sự đời quá đau khổ.

cả đời tôi, chưa bao giờ biết khóc cho dù cái chuyện chó gì xảy ra với tôi, vậy mà 1 thằng như nó lại nói với tôi là muốn tự tử !

sau 1 lúc suy nghĩ, tôi mới nói: "em chỉ thiếu tiền sài, khi có tiền rồi thì sẽ hết khổ thôi. bây giờ muốn có tiền thì phải làm gì đó"

nói trả lời: "em biết làm gì đây ?"

"mày làm tiếp thị không, tao thấy lương bổng cũng khá đó ?"

nó trả lời: "em không có học, làm sao mà làm tiếp thị được ?"

"nếu em thích thì anh sẽ xắp xếp và tháng sau đi làm"

nó trả lời: "thật không"

"mày nghĩ tao có nói thật không ?"

nó trả lời: "anh không thể làm việc đó"

"tao chưa bao giờ hứa mà làm không được"

nó trả lời: "vậy em đi làm"

sáng hôm sau tôi đi tìm thằng bạn tôi làm bên tiếp thị, tôi bảo bạn tôi bố trí việc cho thằng hải làm tiếp thị.
bạn tôi hỏi: "nó không có bằng cấp, làm sao mà đi làm tiếp thị"
"cần bằng cấp gì cứ nói, mình lo chuyện bằng cấp, sau khi có bằng cấp thì bạn hãy lo chuyện việc làm, ok ?"
bạn tôi trả lời: "khó lắm"
"mình muốn thằng hải tháng sau đi làm tiếp thị, thế thôi, bạn lo thu xếp đi"

và tháng sau thằng hải được đi làm tiếp thị bánh kẹo, mỗi tuần kiếm được từ 2 đến 4 triệu. cuộc đời nó lên hương, rồi nó mua xe cuốc, rồi mua xe cuốc, rồi bây giờ đã 3 chiếc xe cuốc !

vậy mà cách đây 2 tuần tôi tìm nó, rủ nó đi uống cafe, nó nói "từ đây ra tới quán cafe tới 4km xa quá"
"tao đi tới đây cũng hơn 30km, xa hơn tao không ?"
nó vẫn lắc đầu...

ừ, thì lắc đầu
"vậy thôi, tao về"

tôi lên xe rồi về nhà, trong lòng rất bực bội nhưng vẫn mỉm cười với người trong nhà.

rồi, tối đi uống cafe một mình, tôi lấy điện thoại ra, xóa số thằng tên "Hai em"

....
còn 1 chuyện làm tôi cũng rất tức tôi, nói ra đây luôn cho lòng thanh thản !

nó tên Trung, học chung với tôi năm lớp 6 ở Long Khánh.

xe nó đậu ngoài đường ở phường bửu long thuộc thành phố biên hòa, người ta lỡ tung vào rồi không chịu đền bù, nó gọi tôi, tôi lên.

lên tới nơi tôi đi tìm người ta, tìm ra rồi tôi hỏi: "bạn em nói anh tung xe nó, có đúng vậy không ?"
"đúng, tại vì ..."
tôi trả lời: "vậy thì anh có 2 ngày để đền bù cho nó !"

nói xong câu thứ 2 thì tôi về
tối nó gọi điện báo là người ta đã đền bù xong.

rồi 2003, bạn gái nó lên biên hòa để làm việc ở nhà hàng ngoài Tam Hiệp, nó lên thăm bạn gái thì bị mấy thằng trong nhà hàng tát cho mấy bạt tai..

nó tìm tôi, kể lại tất cả
tôi trả lời: "mày làm gì nó thì nó mới đập mày, không có lửa làm sao có khói"
"tao đéo có làm gì cả"

tôi không tin rồi bỏ đi đánh bài.

một lúc sau về, thấy nó ngồi 1 mình khóc hu hu ..
nó khóc cho số phận thấp cổ bé họng
nó khóc cho việc sắp mất người nó yêu
nó khóc vì lòng căm hận mà không làm gì được ai
....
tôi tìm tới nó, và nói với nó: "nhà hàng nào ?"
nó trả lời
"10 giờ đêm nay tao sẽ đến đó"

ngày đầu tiên không đập được
tôi bảo nó: "mày lên xem thử coi đúng nó không, đúng thì gật đầu rồi lui xuống để tao lên"
nó chạy xe ngang xe người ta, nó phát hiện ra chính là kẻ đánh nó, tay phải của nó buôn tay ga mà tát vào mặt kẻ tát nó !

thằng kia giật mình, tăng tốc
nó buôn tay ga rồi thì xe nó cũng tụt xuống sau
tôi về số, đề mạnh lên thì bám được, rồi đạp thật mạnh vào xe đối phương ...

người ta đã đề phòng, nên cú đạp không đủ lực để làm lật xe, xe người ta ngã xuống đường, nhưng kịp dựng xe lên để đề xe chạy tiếp. tôi nhảy xuống xe, rút cây dao thái lan bọc trong túi mà cố chạy, cố đuổi, ... nhưng không kịp !

thất bại !

ngày hôm sau chúng tôi lên lại
đâm chém lúc 10 giờ đêm trời mưa từ Tam Hiệp đuổi chém người ta đến vòng xoay Vũng Tàu
rồi vào cả phòng trọ người ta, phá cửa chuôi vào nhưng không xong.

sáng sau, người yêu nó gọi điện cho tôi bảo là: "tụi kia xin hòa"

tôi nói thằng trung: "mày cứ lên đó chơi đi, tụi nó khiếp rồi, bỏ qua thôi. còn nếu tiếp tục thì dễ vô tù lắm"

và 8 tháng sau tôi đi đám cưới 2 đứa nó !

vậy, giờ đây, tôi gọi nó đéo buồn để bốc máy.

ừ, thì không bốc máy !
....
"Trung tp"
nếu ngồi viết lại từng câu chuyện của những thằng tôi xóa số điện thoại thì phải mất 2 tuần.

1 ngày nào đó, tôi sẽ ...
cái lắc vàng thời sinh viên của tôi mua 4,3 chỉ vàng.
tụi nó mượn cầm riết
khi tôi đi bán thì tiệm vàng cân cái lắc chỉ còn 3,4 chỉ !
Không biết nói sao nữa - nhưng những chuyện như vầy anh lại biết trước em - sao con người của anh kỳ quá - chuyện gì củng trước em - là sao ta ???

Những chuyện em nói - thì có là gì đâu em - anh đả chứng kiến nhiều hơn em - anh còn phân biệt giữa giang hồ chính nghĩa và giang hồ cức heo - nữa đó em
Nói đi thì củng nói lại - ko phải ai củng vậy - tùy người và tùy cái máu của mổi con người - có những người chơi giang hồ chỉ vì muốn được hư danh, được che trở bảo vệ - củng có người vì cái bản tính vì cái tình người - lung tung đủ loại
Và em hiểu được cái nghĩa giang hồ chưa ??? - cái tình cái nghĩa của những con người có cùng bản tính cao thượng - để rồi ai đả tham gia vào - nếu cùng bản tính thì khó mà xa nhau - khó mà thoát khỏi thế giới giang hồ bởi vì cái nghĩa giang hồ ấy

Với em thì vài ba người bạn vong tình bội nghĩa thì có ý nghĩa gì - với anh thì anh hiểu cả bạn bè xã hội - bạn bè thân quen và cả gia đình dòng họ

Em hảy suy nghĩ lại - anh ko nói là em sai - nhưng em ko đúng thực tế - 20 năm trước anh củng ko vừa nhưng bây giờ xin đừng ai chửi thề trước mặt anh - anh ghét lắm

Em đánh nhau em được gì ko ? - nhưng ngày trước anh dánh nhau là có chủ đích - nhưng anh còn phải từ bỏ - vì sao - vì việc mình làm chỉ là tạm bợ ko cao xa và củng ko về đâu khác cái nhà tù mà thôi
Em chửi thề - em được cái gì ? hay là che lấp đi sự thiếu hiểu biết - che lấp sự yếu thế - đơn côi

Ko ngạy anh nói thẳng - con người em - đa mưu - đa tính - rồi những cái đó nó sẽ ăn dần tạo thành thói quen bản năng - làm cho con người mình khó mà sống bình thường như bao người khác
Em hảy cảm nhận lại những gì em làm được - em có được - vậy em hơn được ai ??? - tất cả những cái em thua người là do bản tính của em mà kết cục nó như vậy

Anh lấy 1 VD nhé - cụ thể tại agriviet này luôn nhé
Em muốn biết về 1 cái gì đó - em muốn tiềm hiểu 1 vấn đề gì đó - em muốn dự định làm 1 cái gì đó - thay vì em hạ giọng đi hỏi người ta - hay em xin cái kinh nghiệm của người ta 1 cách lể phép - thì sẽ dể dàng hơn và tốt hơn lại có thân tình thiện cảm hơn
Còn ngược lại - em tỏ vẽ hơn người - em là vô địch em từng trải, em kinh nghiệm trong khi em chẳn biết gì - em cứ nghĩ người ta ngu hơn mình - em học của người ta bằng cách chửi người ta - vậy em được gì và làm được chuyện gì lớn lao - vì sao - vì người ta dạy ko cho em - ít nhất là sự cảm ơn - còn ko thì thôi chứ ko ai dạy lâu dài cho kẻ thô tục - chửi thầy lừa bạn - và sẽ ko có cái gì đó gọi là cái sự tiến bộ trong học hỏi đâu em

Anh còn biết rõ - em chỉ cầm được cái cuốc - cuốc vài cục đất mà thôi - em chưa làm việc gì ra hồn cả - tất cả những gì em nghĩ - chỉ là do em nghĩ em hơn người mà ra thôi
Cho dù thực sự em có óc thông minh - suy nghĩ hơn người - nhưng vẩn chỉ là suy nghĩ thôi - lí thuyết thôi - còn thực tế em có làm hơn người được ko ??? - So sánh công việc và thời gian làm việc với 1 người hàng xóm đi em - thực tế đấy !

Hôm nay em có thể ghét anh - nhưng 20 năm thậm chí là 40 năm sau - em sẽ hiểu những gì anh nói

Em chưa làm được những gì em nói ở trên đâu - bởi vì trong em chỉ mới là sự tức giận - sự trả thù - nó chưa có yếu tố cùng cực và ý trí - nên em chưa làm được đâu
Chào em !!!

Tấm lòng - trái tim - thói quen - bản tính - cố chấp , bảo thủ - cứt heo - chân chính - chấn chinh
Người đa mưu , đa trí , khôn ngoan quá cũng không tốt .
Người ngu quá cũng không đáng một xu .
Người biết đều ít phải suy nghĩ hơn và có thể hiểu biết hơn vì họ vừa thông minh lại biết đều .

Bác lecongtuananh,
Thật là duyên may, tui được đọc đối-thoại của hai vị. Không hư-cấu, mà là chuyện thật hết sức sống động, qua kinh-nghiệm sống của hai bạn trãi, một cuộc sống không phải bình thường.
Thưa, bài học của hai bạn truyền-đạt, tui tin chắc, sẽ ăn sâu tâm-tư người đọc, một bài học quý giá, cải thiện con người.
Thân.

Bác lecongtuananh,
Thật là duyên may, tui được đọc đối-thoại của hai vị. Không hư-cấu, mà là chuyện thật hết sức sống động, qua kinh-nghiệm sống của hai bạn trãi, một cuộc sống không phải bình thường.
Thưa, bài học của hai bạn truyền-đạt, tui tin chắc, sẽ ăn sâu tâm-tư người đọc, một bài học quý giá, cải thiện con người.
Thân.

Không biết nói sao nữa - nhưng những chuyện như vầy anh lại biết trước em - sao con người của anh kỳ quá - chuyện gì củng trước em - là sao ta ???

Những chuyện em nói - thì có là gì đâu em - anh đả chứng kiến nhiều hơn em - anh còn phân biệt giữa giang hồ chính nghĩa và giang hồ cức heo - nữa đó em
Nói đi thì củng nói lại - ko phải ai củng vậy - tùy người và tùy cái máu của mổi con người - có những người chơi giang hồ chỉ vì muốn được hư danh, được che trở bảo vệ - củng có người vì cái bản tính vì cái tình người - lung tung đủ loại
Và em hiểu được cái nghĩa giang hồ chưa ??? - cái tình cái nghĩa của những con người có cùng bản tính cao thượng - để rồi ai đả tham gia vào - nếu cùng bản tính thì khó mà xa nhau - khó mà thoát khỏi thế giới giang hồ bởi vì cái nghĩa giang hồ ấy

Với em thì vài ba người bạn vong tình bội nghĩa thì có ý nghĩa gì - với anh thì anh hiểu cả bạn bè xã hội - bạn bè thân quen và cả gia đình dòng họ

Em hảy suy nghĩ lại - anh ko nói là em sai - nhưng em ko đúng thực tế - 20 năm trước anh củng ko vừa nhưng bây giờ xin đừng ai chửi thề trước mặt anh - anh ghét lắm

Em đánh nhau em được gì ko ? - nhưng ngày trước anh dánh nhau là có chủ đích - nhưng anh còn phải từ bỏ - vì sao - vì việc mình làm chỉ là tạm bợ ko cao xa và củng ko về đâu khác cái nhà tù mà thôi
Em chửi thề - em được cái gì ? hay là che lấp đi sự thiếu hiểu biết - che lấp sự yếu thế - đơn côi

Ko ngạy anh nói thẳng - con người em - đa mưu - đa tính - rồi những cái đó nó sẽ ăn dần tạo thành thói quen bản năng - làm cho con người mình khó mà sống bình thường như bao người khác
Em hảy cảm nhận lại những gì em làm được - em có được - vậy em hơn được ai ??? - tất cả những cái em thua người là do bản tính của em mà kết cục nó như vậy

Anh lấy 1 VD nhé - cụ thể tại agriviet này luôn nhé
Em muốn biết về 1 cái gì đó - em muốn tiềm hiểu 1 vấn đề gì đó - em muốn dự định làm 1 cái gì đó - thay vì em hạ giọng đi hỏi người ta - hay em xin cái kinh nghiệm của người ta 1 cách lể phép - thì sẽ dể dàng hơn và tốt hơn lại có thân tình thiện cảm hơn
Còn ngược lại - em tỏ vẽ hơn người - em là vô địch em từng trải, em kinh nghiệm trong khi em chẳn biết gì - em cứ nghĩ người ta ngu hơn mình - em học của người ta bằng cách chửi người ta - vậy em được gì và làm được chuyện gì lớn lao - vì sao - vì người ta dạy ko cho em - ít nhất là sự cảm ơn - còn ko thì thôi chứ ko ai dạy lâu dài cho kẻ thô tục - chửi thầy lừa bạn - và sẽ ko có cái gì đó gọi là cái sự tiến bộ trong học hỏi đâu em

Anh còn biết rõ - em chỉ cầm được cái cuốc - cuốc vài cục đất mà thôi - em chưa làm việc gì ra hồn cả - tất cả những gì em nghĩ - chỉ là do em nghĩ em hơn người mà ra thôi
Cho dù thực sự em có óc thông minh - suy nghĩ hơn người - nhưng vẩn chỉ là suy nghĩ thôi - lí thuyết thôi - còn thực tế em có làm hơn người được ko ??? - So sánh công việc và thời gian làm việc với 1 người hàng xóm đi em - thực tế đấy !

Hôm nay em có thể ghét anh - nhưng 20 năm thậm chí là 40 năm sau - em sẽ hiểu những gì anh nói

Em chưa làm được những gì em nói ở trên đâu - bởi vì trong em chỉ mới là sự tức giận - sự trả thù - nó chưa có yếu tố cùng cực và ý trí - nên em chưa làm được đâu
Chào em !!!

dân cờ bạc mà đại ca, không toan tính hơn người sao được !

đại ca nói là đệ không thực tế và cũng chả làm gì ra hồn sao ?!

hahaha..

đợi đi, hạ hồi phân giải !

đệ chỉ lo đệ đã triễn khai xong vườn ss này rồi mà đại ca đang còn dãi nắng dầm mưa chạy xe đi tìm đất mua đó.

hahaha..

đệ chưa bao giờ giống ai cả, cách ăn nói và ứng xử thì cũng đã không bình thường, nhưng khác biệt là là hành động luôn luôn chả giống ai.

khi đại ca nghĩ em cần thì lúc đó em không cần
khi đại ca nghĩ em tấn mã thì em lại thối xa

hahaha..

trận ss này e triễn khai bài bản và chắc chắn, trời hại em cũng không chết, đất hại cũng không chết, chỉ người thân của em hại em thì lúc đó em mới chết.

em di chuyển rất nhanh và phá vỡ rất nhiều nguyên tắc truyền thống. khi vườn ss này được trồng xong hết thì haclong sẽ hóa rồng hóa lân cho đại ca xem.

chờ đó

chỉ sợ lúc đó, rồng đi kiếm rùa để mời rùa đi uống cafe !

ai hiểu ?

hahaha..

dân cờ bạc mà đại ca, không toan tính hơn người sao được !

đại ca nói là đệ không thực tế và cũng chả làm gì ra hồn sao ?!

hahaha..

đợi đi, hạ hồi phân giải !

đệ chỉ lo đệ đã triễn khai xong vườn ss này rồi mà đại ca đang còn dãi nắng dầm mưa chạy xe đi tìm đất mua đó.

hahaha..

đệ chưa bao giờ giống ai cả, cách ăn nói và ứng xử thì cũng đã không bình thường, nhưng khác biệt là là hành động luôn luôn chả giống ai.

khi đại ca nghĩ em cần thì lúc đó em không cần
khi đại ca nghĩ em tấn mã thì em lại thối xa

hahaha..

trận ss này e triễn khai bài bản và chắc chắn, trời hại em cũng không chết, đất hại cũng không chết, chỉ người thân của em hại em thì lúc đó em mới chết.

em di chuyển rất nhanh và phá vỡ rất nhiều nguyên tắc truyền thống. khi vườn ss này được trồng xong hết thì haclong sẽ hóa rồng hóa lân cho đại ca xem.

chờ đó

chỉ sợ lúc đó, rồng đi kiếm rùa để mời rùa đi uống cafe !

ai hiểu ?

hahaha..
Củng mong em thành công - Xã hội có thêm 1 người tốt

Em mà thất bại thì chắc ăn là ngược lại - thật tình anh củng muốn em thành công trong trận đánh tiên phong này

chúc em thiên thời địa lợi nhé !!! Hy vọng em từ từ có được nhân hòa - nhé em

P/S : lại có 1 chiêu thức mới trong nông nghiệp - áp đụng cờ bạc bịp vào nông nghiệp - đúng là nông nghiệp thời đại @

Ko biết chiêu gì đây : 2 lá rưỡi hay điểm bài hay rút đít hay giấu tay áo hay sắp bài tỳ hay xào máy gì - áp dụng vào nông nghiệp nữa đây
Chắc ăn agriviet này lại có 1 cuộc tranh cải nảy lữa về chiêu thức đánh bài trong nông nghiệp - đầu óc của em sao ko có nơi nào biết tận dụng tài năng của em zậy - trời !

Củng mong em thành công - Xã hội có thêm 1 người tốt

Em mà thất bại thì chắc ăn là ngược lại - thật tình anh củng muốn em thành công trong trận đánh tiên phong này

chúc em thiên thời địa lợi nhé !!! Hy vọng em từ từ có được nhân hòa - nhé em

P/S : lại có 1 chiêu thức mới trong nông nghiệp - áp đụng cờ bạc bịp vào nông nghiệp - đúng là nông nghiệp thời đại @

Ko biết chiêu gì đây : 2 lá rưỡi hay điểm bài hay rút đít hay giấu tay áo hay sắp bài tỳ hay xào máy gì - áp dụng vào nông nghiệp nữa đây
Chắc ăn agriviet này lại có 1 cuộc tranh cải nảy lữa về chiêu thức đánh bài trong nông nghiệp - đầu óc của em sao ko có nơi nào biết tận dụng tài năng của em zậy - trời !

nhân cũng hòa luôn rồi đại ca !

bữa ông hàng xóm dặn em: "mày nhớ, ở đây 1 m2 8 thằng ăn trộm"
ổng nói 5 hay 6 lần
ông Bác chủ đất gọi điện hỏi thăm thì đệ có báo cáo lại y như vậy, ông Bác cười rồi nói: "ổng là thằng thứ 7 đó"

mạ nó
sáng sau có thằng ăn cắp đồ của đệ liền
chuyện này nếu bỏ qua thì sẽ có thêm nhiều chuyện
vì vậy, phải làm cho lớn chuyện mới được yên !

đệ tuyên bố với tất cả dân trong xóm, trong vòng 1 ngày mà người đó không mang trả đồ thì đệ gặp đâu đánh đó.

sẵn chớn, cỡi áo khoe nguyên cái hình rồi cầm võng và cây ra đường nằm canh thằng đó 3 tiếng đồng hồ nhưng không gặp

vào rẫy được nữa giờ đồng hồ thì ổng nhờ đứa bé người dân tộc đem đồ đi trả.

từ đây trở đi, ai dám ăn cắp đồ của haclong ?

lúc mới đến, dân địa phương ăn hiếp tùm lum hết, người cầm cuốc, người cầm rựa, thằng tài xế xe cuốc hỏi đệ: "gì vậy anh", đệ chỉ biết trả lời: "ai mà biết, tôi mới tới có xích mích ai đâu !". giờ ai gặp đệ cũng de lui hết rồi. cùng lắm, làm vài trận thì có đất sống chứ có gì đâu mà ngại mà ngùng.
haclong thì phải trồng ss với dd chứ đại ca !

haclong mà đi trồng mì hay mía thì mặc mũi nào gặp Cậu hatuananh ?

Back