Điều trị khò khè, chảy nước mũi cho gia cầm cần chú ý!

Lâu quá không lên cập nhật thông tin của Hội, bài viết mới để gởi mọi người xem như chào cả nhà hén.

Hôm nay mình viết bài về bệnh hô hấp để bà con, ai gặp trường hợp này mà chúng ta "loại trừ" dần nguyên nhân để có kết quả điều trị hiệu quả.

Nói loại trừ là vì trong thuật ngữ chuẩn đoán bệnh thì một số bệnh chúng ta không biết chính xác được nên nếu đã làm rồi xem như bỏ qua để lưu ý đến những việc khác.

Vào vấn đề thôi!! Gà chúng ta chảy nước mắt, sưng đầu, khò khè, đứng ngáp, ban đêm nghe tiếng "khẹt khẹt" thì chắc hẳn là nghi là bệnh CRD rồi. Nhưng cần chú ý thêm những việc này.

1. Chất đôn chuồng có quá cũ --> môi trường.
2. Thức ăn có đổ nhiều xuống nền không --> nấm.
3. Gần đây thức ăn có vị hay màu sắc lạ không --> nấm.
4. Mật độ ban đêm có chật quá không --> chăm sóc nuôi dưỡng.
5. Gà có da trắng nhợt nhạt không --> ký sinh trùng (giun..)
6. Có làm vaccine gì cách nay khoảng 1 tuần không --> an toàn vaccine
7. Gà có sưng phù đầu không --> coryza, ...
8. Trước khi có triệu chứng này gà có hao hụt nhiều không --> triệu chứng bệnh truyền nhiễm.

Đây là những yếu tố bạn nên kiểm tra trước khi tiến hành điều trị CRD hiệu quả.!

Mình viết bài này vì thuốc điều trị CRD thường các nhóm Macrolid (Tylosin, Spiramycine, Erythomycine,...) rất đắc nên mong bài viết sẽ giúp bạn giảm được chi phí chăn nuôi.!

Hoangtucantho.

GÀ MÌNH CŨNG GẶP TÌNH TRẠNG NÀY. CHO HIỆU THUỐC ĐẶC TRỊ ĐỂ VỀ SỬ DỤNG ĐI

Gà nhà mình cũng bị như vậy? Mình cho uống thuốc thấy giảm nhưng không rứt điểm. Mình dọn chuồng thì thấy đỡ nhiều. Giờ thì thấy chảy nước mũi nhưng chưa bị khẹc. Cho mình hỏi có phải bị nấm diều không?

Gà nhà mình cũng bị như vậy? Mình cho uống thuốc thấy giảm nhưng không rứt điểm. Mình dọn chuồng thì thấy đỡ nhiều. Giờ thì thấy chảy nước mũi nhưng chưa bị khẹc. Cho mình hỏi có phải bị nấm diều không?
Mình cũng bị vậy, ban đầu dùng tylosin thấy ko khá hơn là bao, dấu nhiệu không rõ ràng, hơi bị hen xíu xíu, lâu lâu nghe thấy 1 tiếng héc hơi.
Lâu lâu thấy con lơ lơ vẫn ăn mà bùn như thất tình.
Điên quá chơi flofenicol + hanfor liều gấp 3.
Sau 3 ngày thấy tạm ổn ko chết, đặc biệt con nào bị ốm nhăn nheo như bà già.
Nếu bác bị vậy thì thử như tớ xem.
3 ngày ko ổn thì chuyển phương án tác chiến. bỏ sung gluco , điện giải.

Gà mình dc hơn 20 ngày tuổi. Có 3-4 con trên 50 con bị khẹc khẹc, thỉnh thoảng đứng ngáp, bị như vậy từ 1 tuần tuổi, ko sổ mũi, ko sưng đầu. Có cho uống khang sinh (ghi ngoài là trị các bệnh đường ruột, hô hấp), uống gluco, vitamin mà vẫn vậy

Lâu quá không lên cập nhật thông tin của Hội, bài viết mới để gởi mọi người xem như chào cả nhà hén.

Hôm nay mình viết bài về bệnh hô hấp để bà con, ai gặp trường hợp này mà chúng ta "loại trừ" dần nguyên nhân để có kết quả điều trị hiệu quả.

Nói loại trừ là vì trong thuật ngữ chuẩn đoán bệnh thì một số bệnh chúng ta không biết chính xác được nên nếu đã làm rồi xem như bỏ qua để lưu ý đến những việc khác.

Vào vấn đề thôi!! Gà chúng ta chảy nước mắt, sưng đầu, khò khè, đứng ngáp, ban đêm nghe tiếng "khẹt khẹt" thì chắc hẳn là nghi là bệnh CRD rồi. Nhưng cần chú ý thêm những việc này.

1. Chất đôn chuồng có quá cũ --> môi trường.
2. Thức ăn có đổ nhiều xuống nền không --> nấm.
3. Gần đây thức ăn có vị hay màu sắc lạ không --> nấm.
4. Mật độ ban đêm có chật quá không --> chăm sóc nuôi dưỡng.
5. Gà có da trắng nhợt nhạt không --> ký sinh trùng (giun..)
6. Có làm vaccine gì cách nay khoảng 1 tuần không --> an toàn vaccine
7. Gà có sưng phù đầu không --> coryza, ...
8. Trước khi có triệu chứng này gà có hao hụt nhiều không --> triệu chứng bệnh truyền nhiễm.

Đây là những yếu tố bạn nên kiểm tra trước khi tiến hành điều trị CRD hiệu quả.!

Mình viết bài này vì thuốc điều trị CRD thường các nhóm Macrolid (Tylosin, Spiramycine, Erythomycine,...) rất đắc nên mong bài viết sẽ giúp bạn giảm được chi phí chăn nuôi.!

Hoangtucantho.
bạn có thể chia sẽ chi tiết phát đồ điều trị bệnh này ko ?
trong tấc cả mọi người nông dân nuôi gia cầm, bệnh CRD hay CCRD là loại bệnh kinh khủng sau bệnh cúm mùa. mình cũng ko thể trị được bệnh này.
hom nay may mắn mình đọc được bài viết của bạn nhưng mình ko thấy phát đồ điều trị, mong bạn chia sẽ

Cập nhật tình hình mấy chú gà bị crd ghép lung tung:
Dùng flofenicol...thấy ổn ổn mà không hết, thấy hiện tượng phù má, hàm,...chảy nước mắt, mắt đỏ hoe.dốc ngược thấy dều chảy ra nước như màu vo gạo.
Alo xinh bác Dova Hùng hỏi bác bảo dùng oxytetracyline.
Mua hoài ko ra.
Mình mua TRI-AlPlucine 100g/300k đắt cắt cổ.
Cho uống 1 đêm sáng ra thấy gà tỉnh táo, hôm nay bay nhảy lại rồi, mừng quá.
Mấy hôm nằm ngủ cùng gà mệt phờ râu ra được.

Hồi trước mình cũng bị 1 lần do sơ suất về con giống nên 1\3 đàn bị crđ mình điều trị bằng síp tép ( dân thú y gọi thế mình k nhớ hẳn tên thuốc dài quá) + bcomlex gluco kc trong đúng 3 ngày thì khỏi từ 11\2014 đến giờ đàn mình mạnh khỏe lắm k thấy gặp bệnh này nữa

Hồi trước mình cũng bị 1 lần do sơ suất về con giống nên 1\3 đàn bị crđ mình điều trị bằng síp tép ( dân thú y gọi thế mình k nhớ hẳn tên thuốc dài quá) + bcomlex gluco kc trong đúng 3 ngày thì khỏi từ 11\2014 đến giờ đàn mình mạnh khỏe lắm k thấy gặp bệnh này nữa
Bác tìm lại tên hay thành phần thuốc thử bác.

Bạn có thể sử dụng sản phẩm này , kết hợp thêm Long Đờm nữa . bạn đánh cho mình 3 ngày thấy kết quả rõ ràng

File đính kèm

11.6 KB · Lượt xem: 183
Bác tìm lại tên hay thành phần thuốc thử bác.
mình dùng streptotetrasulfa tên thuốc ghi là đặc trị tiêu chảy đó, ngoài ra nó còn trị crd cầu trùng ........, ngoài ra mình còn có 1 thời gian sử dụng định kì bcomlex gluco kc viên ôn thanh và thuốc streptotetrasulfa, phòng bệnh hơn chữa bệnh mà

cho mil hoi vacxin newcastle ma mih lo cho ga uong roi vay co tac dung hk

mình dùng streptotetrasulfa tên thuốc ghi là đặc trị tiêu chảy đó, ngoài ra nó còn trị crd cầu trùng ........, ngoài ra mình còn có 1 thời gian sử dụng định kì bcomlex gluco kc viên ôn thanh và thuốc streptotetrasulfa, phòng bệnh hơn chữa bệnh mà
Thanks bác nhiều.
Gà bị crd này hay ghép eco, cầu trùng.,..
Mình dùng thuốc ko hết đổi liên tục và liều mạnh, làm nó sơ rơ à,
cảm ơn bác
Bạn có thể sử dụng sản phẩm này , kết hợp thêm Long Đờm nữa . bạn đánh cho mình 3 ngày thấy kết quả rõ ràng
Cảm ơn bác nhiều, để lần sau tớ test, hiện tại đàn đã ok hết rồi, dùng tri-alplicine virbac.

Thanks bác nhiều.
Gà bị crd này hay ghép eco, cầu trùng.,..
Mình dùng thuốc ko hết đổi liên tục và liều mạnh, làm nó sơ rơ à,
cảm ơn bác

Cảm ơn bác nhiều, để lần sau tớ test, hiện tại đàn đã ok hết rồi, dùng tri-alplicine virbac.
thuốc kia đặc trị tiêu chảy tốt lắm 1 hộp của nó 45k được 25 gói chẳng biết đắt hay rẻ

Back