Dự án bí. Có cái gì đó sai sai.

Thằng em trong lúc rảnh rổi sinh nông nổi nghĩ ra cái dự án bí. Mà bí quá có cảm giác là lập dự toán này có gì đó sai sai, mà chưa biết sai chỗ nào... cả nhà gỡ giúp giùm em nhé. Sai nhất ở chỗ, lãi cao thế như kiểu nằm mơ giữa ban ngày.

mình dự toán phải gấp đôi chi phí của bạn, và chưa tính toán đến rủi do theo quả có sai, đậu không tùy theo thời tiết,
-30 sào đất tương đương 10.000 m2 giá thuê liệu 10tr có dc không, khi thuê đất người ta yêu cầu hợp đồng bao nhiêu năm,
- thuê 1 người làm 3ha đất có được không, mình nghĩ cần 2-3 người.
- điện nước bạn cho công nhân xách tưới thủ công hay làm máy bơm dòng ống để bơm, vì giống bầu bí rất tốn nước ngày tưới 1-2 lần,
- bạn trồng bí đỏ hay bí xanh, bí xanh cần hệ thống giàn nữa, rất tốn.
khâu vận chuyển, tập kết đi bán liệu 2 lần có xong không, hay mỗi tuần phải chờ 1-2 lần.
- phân bón cũng không đủ
. giá bán buôn của bạn 12000/kg có chính xác không, khi mình ra chợ mua bí về ăn của người bán hàng có 8000/kg

Thằng em trong lúc rảnh rổi sinh nông nổi nghĩ ra cái dự án bí. Mà bí quá có cảm giác là lập dự toán này có gì đó sai sai, mà chưa biết sai chỗ nào... cả nhà gỡ giúp giùm em nhé. Sai nhất ở chỗ, lãi cao thế như kiểu nằm mơ giữa ban ngày. Xem file đính kèm 8557Xem file đính kèm 8557
còn nhiều chi phí phát sinh lắm bạn ơi.ví như xịt thuốc,bấm ngọn tỉa cành...và quan trọng nhất là ý ông trời thế nào nữa.

Tính ai mà tính hok dc heng, đâu dễ ăn vậy
1. Thuê đất trên 10tr/ mẫu
2. Điện 5 sào 1 tháng 400k tiền điện (chú mình làm rồi)
3. Nặng nhất là thuốc trừ sâu bệnh mà ko thấy. Bộ trồng xuống tự nó lên chắc. Phun từ nhỏ đến gần thu hoạch lun nhé.
4. Bón lót chỉ có phân chuồng chưa đủ, phân lân, DAP
5. Nhân công chỗ mình 200k/người/ngày. Không thấy khâu kéo hàng, đánh rỗng, lót bạc
6. Thuốc basudin rải diệt kiến dế, vôi xử lý đất
7. Công đi thụ phấn (bí đỏ)
8. Hệ thống tưới đâu ko thấy tính
9. giá bí đỏ: cao nhất 9k, thấp 3,5k
Rủi ro
1. Côn trùng gây hại lúc cây vừa mọc gây thất thoát phải dặm lại
2. Thuê đất đã có nguồn bệnh, nguy hiểm nhất là chết cây con do phytopthora, xoắn lá, ngọn do virus. Khỏi trị, chỉ nhổ dây thôi nhé
3. Trồng ngay vụ có dịch rầy trắng, bọ trĩ, rầy xanh, ruồi đục trái thì tiêu, đường nào cũng lỗ
4. Mưa nhiều không đậu trái đâu nhé, mưa khoảng 1 tuần ngay lúc hoa thụ thì tiêu
Lúc giá cao thì rủi ro nhiều, không ai làm được thường gắn với năng suất thấp, mà chỉ cần trồng ngay lúc thuận vụ, trúng mùa trúng giá thì hốt bạc. Chú thím mình chuyên trồng bí mà năm vừa rồi còn nhổ dây 2 đợt kìa

Nhân Tiện hỏi chủ thớt tí #3
Cái máy trâu vàng cchir có chức năng phay và lên luống thì bao nhiêu tiền vậy?
Máy bác dùng rồi khuyên em 1 câu có nên mua ko a?

Nhân Tiện hỏi chủ thớt tí #3
Cái máy trâu vàng cchir có chức năng phay và lên luống thì bao nhiêu tiền vậy?
Máy bác dùng rồi khuyên em 1 câu có nên mua ko a?

Tầm 17 triệu bao gồm 3 chức năng cơ bản. Cố thêm tầm 6 tr nữa mua đc cái máy của Nhật thì làm nhàn hơn nhiều. Nếu bạn ở Hà Nội thì mình có thể chỉ chỗ cho mua loại máy này

Tính ai mà tính hok dc heng, đâu dễ ăn vậy
1. Thuê đất trên 10tr/ mẫu
2. Điện 5 sào 1 tháng 400k tiền điện (chú mình làm rồi)
3. Nặng nhất là thuốc trừ sâu bệnh mà ko thấy. Bộ trồng xuống tự nó lên chắc. Phun từ nhỏ đến gần thu hoạch lun nhé.
4. Bón lót chỉ có phân chuồng chưa đủ, phân lân, DAP
5. Nhân công chỗ mình 200k/người/ngày. Không thấy khâu kéo hàng, đánh rỗng, lót bạc
6. Thuốc basudin rải diệt kiến dế, vôi xử lý đất
7. Công đi thụ phấn (bí đỏ)
8. Hệ thống tưới đâu ko thấy tính
9. giá bí đỏ: cao nhất 9k, thấp 3,5k
Rủi ro
1. Côn trùng gây hại lúc cây vừa mọc gây thất thoát phải dặm lại
2. Thuê đất đã có nguồn bệnh, nguy hiểm nhất là chết cây con do phytopthora, xoắn lá, ngọn do virus. Khỏi trị, chỉ nhổ dây thôi nhé
3. Trồng ngay vụ có dịch rầy trắng, bọ trĩ, rầy xanh, ruồi đục trái thì tiêu, đường nào cũng lỗ
4. Mưa nhiều không đậu trái đâu nhé, mưa khoảng 1 tuần ngay lúc hoa thụ thì tiêu
Lúc giá cao thì rủi ro nhiều, không ai làm được thường gắn với năng suất thấp, mà chỉ cần trồng ngay lúc thuận vụ, trúng mùa trúng giá thì hốt bạc. Chú thím mình chuyên trồng bí mà năm vừa rồi còn nhổ dây 2 đợt kìa
1. Đất em có rồi đang để không nên tính thuê 10tr thôi mà với Lại chỗ em họ làm lúa 1 vụ vụ đông Để ko mượn Cũng được.
2. Điện tưới là tưới theo rãnh bí quá mới kéo ống.
3. Đất chưa làm bầu bí bao giờ nên ko có sâu bệnh hại, mà cái này em thấy có xịt Tính thêm 5 triệu nữa
4. Bón lót thêm 5 triệu nữa.
5. Nhân công chỗ em là 120k việc gì Cũng làm
6.vụ đông côn trùng có ít và có thì chỉ dùng vội tính trong lót.
7. Đã Tính toán cho 1 người thường xuyên.
8. Tưới đã nói ở trên
9. Giá cập nhật hôm qua Tại chợ đầu mối vẫn là 12k
NÓI VẬY CHỨ VẪN ĐANG CÒN TRÊN GIẤY EM CÒN PHÂN VÂN LẮM NÊN CHƯA NGHIÊN CỨU KỸ. PHẦN ĐẤT NÀY LÀ PHẦN ĐẤT EM CHƯA DÙNG ĐẾN GIỜ NÀY EM ĐANG TẬP TRUNG VÀO FARM CHÍNH LÀ CÂY ĂN TRÁI VÀ CHĂN NUÔI GÀ ĐẺ TRỨNG. THỰC RA THÌ EM TÍNH NHÂN CÔNG HƠI ÍT MỘT CHÚT VÌ CHỖ EM ĐANG THUÊ 4 NGƯỜI RỒI NÊN CÓ LÀM SẼ ĐIỀU LUÔN SANG LÀM THÔI.

chuẩn không cần chỉnh bạn Khánh Ly à!!!
Nên mua trâu vàng vì nhiều lý do.
1.Nông dẫn ủng hộ nhau. - nhà sản xuất cũng là nông dân chính hiệu và Cũng là thành viên trên Agriviet
2. Máy khỏe chi tiết đơn giản nhỏ gọn Dễ dàng thao tác
3. Mình đang dùng thấy hiệu quả rất tốt trong làm đất và ứng dụng linh hoạt trong 1 caia farm vừa nhỏ xinh như farm của mình cỡ 3 ha làm được nhiều việc cơ động.
Còn để so sánh với máy cày 4 bánh của nhật thì ko cùng phân khúc nên em ko so

Ly lên mạng xem thấy bán có hơn 12tr? Đất nhà cứng lắm, đất phân thành nh khu nhỏ ko thể kêu máy cày vô cày, đã vậy đá rất nhiều, mấy năm nay toàn cuốc bằng tay. Vậy nếu Ly dọn bớt đá, mua máy có sử dụng được ko, thấy cũng ham, máy nặng 47kg mình điều khiển được. Sắp tới định trồng rau, băm cuốc mãi thấy ko ổn

Ly lên mạng xem thấy bán có hơn 12tr? Đất nhà cứng lắm, đất phân thành nh khu nhỏ ko thể kêu máy cày vô cày, đã vậy đá rất nhiều, mấy năm nay toàn cuốc bằng tay. Vậy nếu Ly dọn bớt đá, mua máy có sử dụng được ko, thấy cũng ham, máy nặng 47kg mình điều khiển được. Sắp tới định trồng rau, băm cuốc mãi thấy ko ổn
Trong nông nghiệp bây giờ nên tối đa hóa bằng máy móc. Đất bé máy nhỏ, ít tiền mua mô tơ bé, ít nước mua kim chích nhỏ giọt. Chứ tay cày tay cuốc là ko nên. Máy trâu vàng bản full thì mới là 17tr còn làm đất cơ bản có 12 tr thôi. Cái máy làm đất nó như thể là công cụ chính yếu trong trồng trọt. Ko nên mua máy tàu vì nhanh hỏng sửa mất tiền mà mua thêm bực bội vào người. Có tiền rủng rẻng thì mua máy nhật. Ít tiền hơn dùng trâu vàng Cũng ổn. Dạo này thấy bên đó họ còn bán được máy sang singgapo indonexia nên chất lượng máy là có quốc tế kiểm chứng luôn rồi. Mua ngay con trâu vàng nếu mà muộn là sau này sẽ có câu 'biết vậy mua luôn vụ trước đỡ vất'

Lên youtube thấy mấy a "trình diễn" quảng cái máy toàn chạy trên nền đất xốp, đã cày sẵn. Mua về đất mình xới trúng đá là bay lun lưỡi dao, tiền mất mà tật mang. Có ông chú thứ 5 mua dàn máy loại đầu máy dầu cỡ nhỏ, gắn hộp số với dàn phay, về chẳng sử dụng hiệu quả vì chỉ xới được 1 lớp mỏng bê trên, ko đủ cho rễ cây phát triển

Lợi nhuận lên 200% trong vòng 70 ngày, quá cao "nếu là tôi phải xem lại, tôi cho mức rủi ro 50% "khá cao" thì cũng không sợ bị lỗ" đầu tư dễ thế thiên hạ ai cũng giầu, có đến lượt mình không?

Lên youtube thấy mấy a "trình diễn" quảng cái máy toàn chạy trên nền đất xốp, đã cày sẵn. Mua về đất mình xới trúng đá là bay lun lưỡi dao, tiền mất mà tật mang. Có ông chú thứ 5 mua dàn máy loại đầu máy dầu cỡ nhỏ, gắn hộp số với dàn phay, về chẳng sử dụng hiệu quả vì chỉ xới được 1 lớp mỏng bê trên, ko đủ cho rễ cây phát triển
Máy nhỏ đương nhiên sẽ làm lâu hơn may lớn. Về đất chặt thì phải phay nhiều lượt. May trâu vangf Phay trên đất của mình Cũng là đất chặt đạt được độ sâu 40cm sau khi lên liếp. Về đá thất nhiên đá to thì chịu chết phải nổ mìn còn đá nhỏ hoặc đá phong hóa lưỡi phay chịu rất okie mà phải nhặt đá đi đã rôi cày chứ. Trong quá trình cày hòn naog sót thì nhặt tiếp

D
Lợi nhuận lên 200% trong vòng 70 ngày, quá cao "nếu là tôi phải xem lại, tôi cho mức rủi ro 50% "khá cao" thì cũng không sợ bị lỗ" đầu tư dễ thế thiên hạ ai cũng giầu, có đến lượt mình không?
đấy bác thấy lãi cao thế bác còn giật mình. Em thấy là thiếu sót một số khoản nữa nhưng là ko lớn quá 20%. Nhưng mà còn số lãi này khả năng có vấn đề thật

Nên mua trâu vàng vì nhiều lý do.
1.Nông dẫn ủng hộ nhau. - nhà sản xuất cũng là nông dân chính hiệu và Cũng là thành viên trên Agriviet
2. Máy khỏe chi tiết đơn giản nhỏ gọn Dễ dàng thao tác
3. Mình đang dùng thấy hiệu quả rất tốt trong làm đất và ứng dụng linh hoạt trong 1 caia farm vừa nhỏ xinh như farm của mình cỡ 3 ha làm được nhiều việc cơ động.
Còn để so sánh với máy cày 4 bánh của nhật thì ko cùng phân khúc nên em ko so
Cảm ơn bác đã tư vấn giúp em nhé!!!

quan trọng là giá cả thôi bac à. nửa tháng trc em bán 12k/ 1kg . mới sang nay thôi còn 5,5k/ 1 kg. cứ tưởng vụ này ăn to nhưng rau Tàu khựa nó sang bí ế không bán đc luôn. Và như thế em đi...........

quan trọng là giá cả thôi bac à. nửa tháng trc em bán 12k/ 1kg . mới sang nay thôi còn 5,5k/ 1 kg. cứ tưởng vụ này ăn to nhưng rau Tàu khựa nó sang bí ế không bán đc luôn. Và như thế em đi...........
Bí đỏ Để Lại vài tuần bán được mà. Chờ giá lên rồi bán! Mình sản xuất được mấy tấn- 1 vụ? Cho số điện thoại di động có thể liên lạc hỏi han về kỹ thuật. Mình Cũng muốn triển khai 1 ha này thật ra thì Tính toán vẫn là toan tính thực tế làm nông nó có thể chi phí rất ít nếu hên và ngược Lại có thể chi phí rất cao nếu xui

Back