Dự định nuôi vật nuôi mới!

• Thread starter xinloitinhyeu541
  • Ngày gửi
Ngoài công việc nuôi dế và làm lúa ra em còn làm một số loại hoa màu và nuôi thêm gà, vịt, lợn và bò! Mấy năn gần đây em thất bại nặng nề vì gà, vịt gần đến dịp xuất chuồng là lăn đùng ra chết! Nó chết rất mau làm em trở tay không kịp! Còn heo thì chăn nuôi không hiệu quả : giá thức ăn và công chăm sóc nhiều nhưng khi thu về thì lời chẳng bao nhiêu! Còn bò thì vất vả hơn nữa! Trước đây nhà em nuôi vừa thả vừa nhốt ( nhốt một buổi, thả rông một buổi )! Nay các dự án làm KCN và Khu chăn nuôi tập trung đã lấy hết đất trồng cỏ lai và đồng cỏ chăn thả của địa phương nên việc nuôi bò thì cũng chả khả quan gì mấy! Vì vậy nên em muốn chuyển sang hướng chăn nuôi mới nhưng nghĩ mãi mà chẳng thể nào tìm ra loài vật nuôi nào vừa dễ nuôi, vừa có năng suất cao mà thị trường đang ưa chuộng nữa! Bác nào ở Bình Định am hiểu vấn đề này xin chỉ giúp!
Chân thành cảm ơn!:cool:

Em cũng đang có hướng muốn gia đình mình nuôi nhím và đang trong quá trình tìm hiểu về nó. Bác nào biết nhiều về con nhím thì cho em một vài lời khuyên với.
Ngoài con nhím, nếu có thể thì các bác cũng có thể tư vấn giúp em một vài giống vật nuôi mới và hiệu quả. Vì em đang tìm tòi và học hỏi kinh nghiệm mà. Em xin cảm ơn!

Nghe nói Bác Phan tùng là một trong những người nuôi nhím giỏi nhất trong agriviet đó! Thử hỏi bác đó xem sao?

Vấn đề về con Nhím bà con ta đã trao đổi rất nhiều rồi , cái đề tài này có vẻ nghe mãi cũng không biết chán. Tôi sẽ liệt kê những ưu khuyết điểm của nó cho bà con ta tham khảo:
ƯU ĐIỂM :
+ Nhím là động vật hoang dã mới đưa vào chăn nuôi nên sức đề kháng khá cao cho nên rất ít dịch bệnh, nuôi rất yên tâm.
+ Chuồng trại rất đơn giản, nhiều G Đ còn nuôi trên sân thượng, cải tạo lại nhà tắm cũ hoặc chuồng lợn,chuồng gà để nuôi. Quan trọng là phải làm chắc chắn để chống trộm và phòng nhím trốn ra ngoài. Nhím chịu nóng lạnh cực tốt, nóng không cần quạt, lạnh không cần sưởi ( có đk quạt lúc nóng hoặc sưởi lúc lạnh thì vẫn tốt hơn).
+ Thức ăn: Nhím ăn tạp, thức ăn có nguồn gốc từ thực vật nên rất dễ kiếm và rẻ tiền có thể cho ăn những thứ người khác bỏ đi như gốc rau, vỏ xu hào, lá cải bắp....Có thể tận dụng nguồn thức ăn sẵn có ở địa phương như : Rau muống, chuối xanh, dưa loại, ổi sâu, táo sâu , quả sung, quả cau, quả cọ , bưởi rụng, cải bắp, xu hào bị chuột gặm....Tóm lại thức ăn của NHím rất rẻ tiền, nếu chịu khó đi xin thì chi phí thức ăn gần như bằng không.
+ Công chăm sóc: Thời gian dành cho Nhím không cần nhiều. Một người có thể nuôi 100 con Nhím mà vẫ rất nhàn. Thời gian chăm sóc nhím thường là: Sáng dọn dẹp chuồng trại, thay nước uống , cho ăn nhẹ có thể là rau muống hoặc rau lang. Nhím chủ yếu hoạt động về đêm nên bữa tối mới là bữa chính, mỗi con một ngày chỉ cần cho ăn khoảng từ 1-1,5 kg thức ăn các loại là đủ.
Nhím không đòi ăn như Lợn cho nên nếu bận, chủ có thể cho ăn muộn hơn thường ngày mà Nhím không quấy phá.
NHƯỢC ĐIỂM:
Nhược điểm của Nhím là tốc độ phát triển chậm, sinh đẻ ít nên nuôi Nhím phải biết kiên trì và nhược điểm nữa của Nhím là giá giống khá cao.
Còn về đầu ra lâu dài. Theo tôi Nhím giống phải một vài năm nữa mới bão hòa được. Khi giá Nhím giống đã ổn định thì lúc đấy ta chuyển sang nuôi thương phẩm cũng rất hiểu quả vì chi phí thức ăn rẻ, mất ít công. Vừa nuôi Nhím mà vẫn có thể làm những việc khác được như: Công chức nhà nước làm hành chính, buôn bán nhỏ lẻ, giáo viên....
Trên đây là quan điểm của tôi về con Nhím. Nếu ACE nào muốn nuôi thực sự thì tôi sẽ trao đổi sâu hơn nữa. Chúc mọi người thành công với con Nhím.

Cảm ơn những lời chia sẻ của bác!
Hy vonhj con nhím sẽ góp phần xoá đói giảm nghèo cho bà con!

xin cho em hỏi giá thuơng phẩm hiện tai giờ 1kg nhím hơi là bao nhiêu tiền 1/kg ??? và có nơi nào thu mua nhím thịt ko ??? ( vấn đề thu mua (đầu ra)là quan trong đó ) .Em đang ở Tiền Giang nên củng đang quan tâm đến chăn nuôi và dự định và tìm hiểu th3m để nuôi con gì trang trải kinh tế cho GD mình.

xin cho em hỏi giá thuơng phẩm hiện tai giờ 1kg nhím hơi là bao nhiêu tiền 1/kg ??? và có nơi nào thu mua nhím thịt ko ??? ( vấn đề thu mua (đầu ra)là quan trong đó ) .Em đang ở Tiền Giang nên củng đang quan tâm đến chăn nuôi và dự định và tìm hiểu thêm để nuôi con gì trang trải kinh tế cho GD mình.

Hiện nay tại Miền Bắc giá Nhím thương phẩm được thu mua từ 500.000 đ/ kg loại Nhím trên 10 kg. Loại Nhím dưới 10 kg già là 600. 000 đ/ kg. Có sự chênh lệch là do các nhà hàng giải thích rằng Nhím trên 10 kg/ con khó bán hơn vì rất ít khách ăn hết cả con Nhím trên 10 kg. Nhưng khi lên đĩa, hóa đơn thanh toán của nhà hàng là 1,7 triệu / kg Nhím hơi.Nhưng bây giờ đi vào nhà hàng toàn Nhím già hoặc không có khả năng sinh sản vì giống còn đắt, chẳng ai dại gì bán thịt cả. Sau này khi thị trường Nhím giống ổn định thì nuôi Nhím thương phẩm mới hiệu quả.
---------------
Nếu bác nào thích chăn nuôi thì có thể xem xét nghiên cứu nuôi con Dúi đi. Dúi cũng là loài gặm nhấm như Nhím, rất dễ nuôi, đầu ra tương đối ổn định, giá thành đầu tư ban đầu thấp, chuồng trại nhỏ hẹp đơn giản, tốn ít công chăm sóc.
Đây là hình ảnh Dúi đây.

Last edited:
Xin bạn cho biết cách nuôi Dúi đẻ với,
và cho biết Dúi cỡ vừa thì nặng mấy ký?
*
Tôi cũng thích Dúi hơn, vì cỡ dễ bán,
và nuôi đỡ tốn thức ăn làm ra lông hơn.
*

Xin bạn cho biết cách nuôi Dúi đẻ với,
và cho biết Dúi cỡ vừa thì nặng mấy ký?
*
Tôi cũng thích Dúi hơn, vì cỡ dễ bán,
và nuôi đỡ tốn thức ăn làm ra lông hơn.
*

Theo Em đến thời điểm này nuôi Dúi là mất ít công chăm sóc nhất. Dúi mốc ( nhỏ hơn Dúi má đỏ) trưởng thành trung bình nặng 1,2 - 1,5 kg /con, cũng có con lên tới 3 kg.
Kỹ thuật nuôi Dúi.
+ Chuồng trại làm tại nơi yên tĩnh, mát về mùa hè và ấm về mùa đông ( Dúi chịu nóng hơi kém) nền và tường chuồng phải chắc chắn để phòng Dúi trốn ra ngoài, loài này nó gặm và đào kinh khủng lắm. Kích thước của ô chuồng : Cao - Dài - Rộng : 60 cm x 60cm x 60 cm nếu có đ k làm rộng hơn thì tốt hơn vì khi nào thấy nhiều phân thì mới phải dọn, chuồng rộng thì ít phải dọn hơn, vì dọn nhiều Dúi nó sợ. Cẩn thận thì làm lưới thép đậy bên trên để chống Dúi trốn thoát và mèo bắt mất Dúi. Mỗi ô chuồng trên nuôi một con Dúi cái thôi , khi nào Dúi Cái đạt trọng lượng 1kg thì thả con đực vào sống chung, cứ khoảng 1 tuần thì đổi con đực đó sang con cái khác, ở với nhau lâu nó cũng chán nhau đấy. Khi Dúi mẹ mang bầu khoảng 1 tháng nó sẽ tự sinh sản, lúc đó tránh tiếng động mạnh làm nó hoảng sợ. Dúi con khi sinh ra khoảng 25 - 30 ngày thì mở mắt, Dúi con sinh được khoảng 45- 60 ngày thì tách Mẹ chuẩn bị cho lứa mới.
+ Thức ăn: Dúi thích ăn ngọn và cây mía,tre non. Mỗi ngày vào buổi tối chỉ cho ăn một đoạn tre hoặc mía dài khoảng 25 - 30 cm, 5 ngày cho ăn khoảng 30 hạt ngô khô. Cũng có thể cho Dúi ăn thêm khoai lang, bí ngô, bí đao, xu hào , cải bắp...
Dúi cũng rất ít bệnh, chỉ bị chết do cắn nhau hoặc quá nóng.
Hiện nay thịt Dúi là một đặc sản rất được ưa chuộng, tiết canh Dúi thì không loại tiết canh nào sánh bằng cho nên DÚi được tiêu thụ rất mạnh vì vừa ngon, trọng lượng mỗi con lại nhỏ vừa bữa ăn.
Hy vọng con Dúi sẽ là vật nuôi mang lại hiệu quả kinh tế cao. Cảm ơn các bác đã quan tâm.

Bây giờ giá Dúi con là 350 .000 đ/ con 2 tháng tuổi. Một con Dúi Mẹ mỗi năm sinh 3 lứa, mỗi lứa 2 - 3 con. Như vậy mỗi năm 1 con Dúi cái sinh ra khoảng từ 6 - 9 con giá như bây giờ sẽ thu về : 2. 100.000 đ - 3 .150.000 đ.
Chi phí thức ăn :
mỗi ngày 1 cái ngọn mía 300 đ x 365 ngày = 109.500 đ.
1 năm 3 kg Ngô x 7000 đ = 21.000 đ.
1 năm 10 kg khoai x 10.000 đ = 100.000 đ.( vừa ăn vừa vứt đi)
Tổng chi thức ăn là = 230.000 đ
Như vậy trừ chi phí thức ăn còn lại từ 1.870.000 đ - 2.920.000 đ. Lấy công làm lãi. Như vậy một con Dúi cái khi bắt đầu sinh sản sẽ cho thu về hằng năm là trên dưới 2 triệu VND. Siêu lợi nhuận phải không các bác.

Như vậy phải trồng mía lấy ngọn nuôi Dúi .
Tôi có kinh nghiệm trồng mía rất giỏi, nhưng
chỉ trồng từ khi đặt ngọn đến khi chặt mía,
thời gian đúng 1 năm chẵn, chứ chưa có kinh
nghiệm trồng mía lấy ngọn nuôi Dúi, không biết
trồng mía nuôi Dúi có lời không. Nếu các bạn
nuôi Dúi, tôi làm nghề trồng mía bán ngọn cho
các bạn . Các bạn thấy có được không ?

Em chỉ thu mua ngon mía mùa này thôi, dạo này người ta bán ngọn cho người trồng, chứ vài tháng nữa người ta gọi cho không vì bây giờ miền Bắc còn lạnh, mía tiêu thụ kém, vài tháng tới khi vào mùa hè mía tiêu thụ mạnh, không còn người trồng nữa thì ngọn mía người ta cho không ấy mà. bác anhmytran hỏi cho vui và cũng là trao đổi giúp bà con thôi chứ bên bang Cô - nếch - ti - cớt của U - Ét - Sì - A ấy bác làm gì nông nghiệp. Nếu có đk bác thuê giúp bọn Em vài trăm ha đất làm nông nghiệp nhé, Em nghe thấy làm nông nghiệp ở Mỹ đễ thành đại gia lắm phải không bác?????

Có thể thay ngọn mía thành ngọn cỏ lai được không bác? Vì cỏ lai dễ trồng và nhanh phát triển hơn, nhưng cũng na ná cây mía!

Trước khi quyết định nuôi con gì bạn nên nghiên cứu tập tính sinh trưởng, điều kiện môi trường nơi chăn nuôi có phù hợp không, vốn mua con giống, thời gian sinh trưởng, nói chung là toàn bộ chi phí chăn nuôi, sau đó hợp đồng đầu ra cụ thể rõ ràng bạn nhé.
Bôn ba không qua thời vận nhưng thiếu thận trọng là điều đáng tiếc đó bạn ơi!

Bây giờ giá Dúi con là 350 .000 đ/ con 2 tháng tuổi. Một con Dúi Mẹ mỗi năm sinh 3 lứa, mỗi lứa 2 - 3 con. Như vậy mỗi năm 1 con Dúi cái sinh ra khoảng từ 6 - 9 con giá như bây giờ sẽ thu về : 2. 100.000 đ - 3 .150.000 đ.
Chi phí thức ăn :
mỗi ngày 1 cái ngọn mía 300 đ x 365 ngày = 109.500 đ.
1 năm 3 kg Ngô x 7000 đ = 21.000 đ.
1 năm 10 kg khoai x 10.000 đ = 100.000 đ.( vừa ăn vừa vứt đi)
Tổng chi thức ăn là = 230.000 đ
Như vậy trừ chi phí thức ăn còn lại từ 1.870.000 đ - 2.920.000 đ. Lấy công làm lãi. Như vậy một con Dúi cái khi bắt đầu sinh sản sẽ cho thu về hằng năm là trên dưới 2 triệu VND. Siêu lợi nhuận phải không các bác.

Đúng là cách tính của bác đơn giản như nhà nông, bác chỉ tính tại thời điểm là bán con giống thôi. Nếu khi nhiều người nuôi vì thấy lợi nhuận như bác tính thì lúc này cung sẽ vượt cầu và giá sẽ giảm kể cả con giống lẫn bán thịt thì liệu đến lúc đó có lợi như vậy không? Bác tính chỉ tính cái được mà không dự tính đến cái mất, tính cái lớn nhất mà không tính cái nhỏ nhất xem thử còn có lợi cao như vầy không? Bác tính cái cần mà chưa đủ, vì nếu như lợi như vầy thì ai cũng nuôi mà không phải ai cũng giống ai. Như bác nuôi nhiều có kinh nghiệm nhưng cũng phải trả giá cho cái kinh nghiệm đó - cái này bác chưa tính vào, còn người mới nuôi phải bỏ chi phí cho việc này. Còn nhiều người có vốn tự có thì chi phí lãi xuất ít hơn người phải đi vay - cái này bác cũng không tính vào. Như vậy là cần phải xem xét cẩn thận và kỹ lưỡng lại khi quyết định đầu tư vào một đối tượng nuôi mới, nếu có khả thi thì đó là một nghề mới hấp dẫn nên đầu tư. Em thì rất mong muốn nhà nông mình sẽ ngày càng phát triển hơn nữa, vì không một quốc gia nào phát triển mà thiếu nông nghiệp và bà con nông dân như bác và ACE trên diễn đàn.
Chúc ACE luôn thành công! Và không sợ thất bại. Thất bại, thất bại lại thành công - Thành công, thành công sẽ thành công.

Với những nhà nông mới, hay nghe-ngóng, tìm những con vật đang nóng... nuôi nhanh, chụp giựt làm giàu, thì tui mong họ thất-bại. Thất-bại thê-thảm càng tốt! (Hì hì, nói xong rồi thì tui phải kiếm mo bó đít!).

Ừ, thì đánh cho tui mấy roi, rồi sau đó :
- Nuôi con gì mình thích.
- Con mình thích đó có tiềm-năng kinh-tế, do sự đánh giá bằng kiến-thức của chính mình.
- Sống chết với một hai con vật đó thôi. Học hỏi, tìm tòi, chuyên sâu. Nhất định không khôn vặt.
- Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh!
Bạn đánh tui xong chưa? Mõi tay rồi thì ngồi suy nghĩ lại :
- "Nghề chơi" còn "lắm công-phu" mà!
Thân.

Đúng là cách tính của bác đơn giản như nhà nông, bác chỉ tính tại thời điểm là bán con giống thôi. Nếu khi nhiều người nuôi vì thấy lợi nhuận như bác tính thì lúc này cung sẽ vượt cầu và giá sẽ giảm kể cả con giống lẫn bán thịt thì liệu đến lúc đó có lợi như vậy không? Bác tính chỉ tính cái được mà không dự tính đến cái mất, tính cái lớn nhất mà không tính cái nhỏ nhất xem thử còn có lợi cao như vầy không? Bác tính cái cần mà chưa đủ, vì nếu như lợi như vầy thì ai cũng nuôi mà không phải ai cũng giống ai. Như bác nuôi nhiều có kinh nghiệm nhưng cũng phải trả giá cho cái kinh nghiệm đó - cái này bác chưa tính vào, còn người mới nuôi phải bỏ chi phí cho việc này. Còn nhiều người có vốn tự có thì chi phí lãi xuất ít hơn người phải đi vay - cái này bác cũng không tính vào. Như vậy là cần phải xem xét cẩn thận và kỹ lưỡng lại khi quyết định đầu tư vào một đối tượng nuôi mới, nếu có khả thi thì đó là một nghề mới hấp dẫn nên đầu tư. Em thì rất mong muốn nhà nông mình sẽ ngày càng phát triển hơn nữa, vì không một quốc gia nào phát triển mà thiếu nông nghiệp và bà con nông dân như bác và ACE trên diễn đàn.
Chúc ACE luôn thành công! Và không sợ thất bại. Thất bại, thất bại lại thành công - Thành công, thành công sẽ thành công.

Cảm ơn bác tương sinh. Làm gì cũng có cái rủi ro của nó. Ai làm gì thì cũng phải tính toán thiệt hơn và phải nhìn thấy hiệu quả mới dám đầu tư. Trong cuộc đời mỗi con người đề có cho mình những chí hướng riêng và trên đường đời cũng đều có cơ hội có thể thành công, quan trọng nhất là có dám nắm bắt cơ hội ấy mà vuơn lên không hay chỉ lo thất bại mà bỏ phí mất cơ hội.
Chắc các bác đều biết khoảng 1 năm nay giá NHím giống không ngừng tăng. Mặc dù đầu ra còn nhiều trắc trở, vốn đầu tư lớn mà nhu cầu vẫn cao hơn các nguồn cung, tại sao thế? Bởi vì mọi người đều nhìn thấy những cái ưu điểm của con Nhím nên đều đầu tư ồ ạt vào nuôi Nhím. Tôi cũng không ủng hộ kiểu làm ăn chụp giật. Nhưng tôi lấy ví dụ về con Nhím để các bác thấy đấy là một cơ hội, có người thấy đắt không dám làm nhưng nhiều người đầu tư lớn lại thành công lớn.
Tại sao tôi lại chỉ nói về Dúi giống ? Vì phải có giống thì mới có Dúi thịt chứ. Bây giờ Dúi giống còn không đủ cung cấp, nói gì đến Dúi thịt,. Bao giờ giá Dúi giống ổn định, lúc đó lại bàn tiếp đến Dúi thịt cũng chưa muộn vì thịt Dúi ngon lắm, nó lại nhỏ, rất vừa bữa cho 2- 3 người ăn. Chỉ sợ không có Dúi thịt thôi, chứ có bao nhiêu cũng tiêu thụ được hết các bác ạ

Trung Quốc nuôi lâu lắm rồi mà còn ko đủ huống chi là Ta ....

Cái khó là nuôi Lâu lớn và đẻ kém ... chỉ có vậy thôi ....Ngoài ra bệnh tật cũng là điều cần phải xem xét vì nhiều bác nuôi chết ko đỡ nổi ...^ _^

Tình hình là nuôi con gì cũng dễ dàng cả! Nhưng việc tìm đầu ra mới khó các bác ah! Ví dụ như nuôi nhím giống, kì đà giống để bán! Khi có hàng rồi ít thấy khách tới mua vì chưa biết chất lượng ra sao? Đi chào hàng thì phải có thời gian...
Còn Khách mua hàng có xu hướng là tìm tới những trang trại có tiếng, có uy tín và có thâm niên trong nghề bởi vì nơi đây có hướng dẫn kĩ thuật nuôi, thiết kế chuồng trại tốt hơn thậm chí họ còn bao tiêu cho mình!
Vì vậy bà con nuôi vật nuôi mới ban đầu hơi bị thiệt thòi!

Back