Em cần hỏi vấn đề chim trĩ, mong các cao thủ giúp giùm

• Thread starter vanlamdn
  • Ngày gửi
Tình hình em có nuôi ít cặp chim trĩ đỏ, số chim này em mua cùng một lứa với chim của thằng em nhưng hiện nay chim của thằng em báo là đã đẻ rồi và đã ấp nở thành con, em nuôi ít nên chăm sóc chúng đầy đủ dinh dưỡng nhưng hiện chim của em vẫn chưa thấy dấu hiệu sinh sản , con trống đòi đạp mái thì tụi mái chạy mất, chả thấy cái trứng nào, thằng em quả quyêt là tụi nó đã đẽ nhưng ăn trứng nên em ko thấy, nhưng theo em nghĩ em nuôi ít nên nếu có ăn trứng thì cũng để lại tí dấu vết như vỏ trứng chẵng hạn, nhưng em quan sát chuồng kĩ lắm cũng ko thấy biểu hiên gì. vậy em mong các bác có kn nuôi chim trĩ có thể cho em biêt vài vấn đề sau được ko:
_ thứ nhất nếu chim ăn trứng thì nó có để lại dấu vết gì ko ạ?
_ thứ hai là có cách nào khắc phục được tình trạng chim ăn trứng không ạ?
_ thứ ba là thời gian trong ngày mà chim hay đẻ là thời gian nào để canh me lụm trứng
Rất mong nhận được chỉ bảo của anh em, chân thành cám ơn các anh nhiều

Tôi nghĩ là chim không ăn trứng mà không để lại dấu vết đâu bạn. Chim ăn trứng trong trường hợp là thiếu dinh dưỡng hay trứng không trống. Theo như bạn nói, bạn nuôi ít nân chăm sóc đầy đủ, điều này có thể làm cho chim của bạn quá mập? Thường con hậu bị - từ chim lứa bạn có thể cho ăn cho nó mập, còn chim đẻ, nó không cần mập mà đủ dinh dưỡng phù hợp cho chim đẻ. Nếu chim mập quá, nó sẽ đẻ rất ít hay chậm đẻ. Tôi phỏng đoán vậy thôi. Bạn có thể quan sát, nếu con mái mà chịu trống - tức là sắp đẻ thì khi con trống đến nó không chạy đâu. Nếu trĩ đẻ thì nó có thể đẻ nhiều ngày liên tục khì khả năng nó ăn hết trứng của nó là rất ít. Bạn kiên nhẫn thêm thời gian nũa xem sao. Chúc bạn thành công.

chân thành cám ơn anh , chắc tại em cưng tụi nó quá cho ăn bổ béo quá nên nó vậy, à mà cho em hỏi con trống thì nó đòi đạp mái mà con mái không cho đạp, có cách nào nhận biết chim sắp đẻ không vậy anh

ủa mà cái nút thanks nó nằm đâu vậy em ko thấy nên chưa thank anh được anh thông cảm nhé

Mình xin trả lời bạn như sau:
1/chim ăn trứng tật ra à nó mổ bể trứng và hút 1 ít bên trong, và hầu như toàn bộ vỏ trứng vẫn ở đó => lý do thì bác ở trên nói rồi
2/khắc phục bằng cách cắt mỏ dưới, bổ sung dinh dưỡng do chim thiếu chất
3/ thời gian chim đẻ là giấc trưa, nhiều nhất lá 11g trưa tới 2g chiều
P/s chim mập quá thì đẻ rất ít, bạn nên để cho nó ốm khi tới tuổi sắp đẻ, chỉ bổ sung thêm dinh dưỡng khi nó đẻ. Chim đồng 1 lứa kg có nghĩa là sẽ đẻ cùng lúc, với lại bây giờ mới bắt đầu vào mùa sinh sản nên bạn cứ yên tâm

em cám ơn 2 anh catphusa va trangtraichimtri nhiều, anh trangtrai cho em hỏi cái thắc mắc nhỏ nhé, ví dụ cắt mỏ dưới theo em thấy nó còn cái mỏ trên nó vẫn mổ bể trứng bình thường mà, vậy có cần thiết phải cắt mồm nó không anh,giờ em chuyển chế độ cho nó ăn rau và ít lúa thôi để giảm cân có được không tại lúc trước em cho nó nick sâu super nhìu quá ngày nào cũng cho ăn sâu

Cắt mỏ dưới là 1 trong những phương án có hiệu quả nhưng không phải là 100% :)
Việc chuyển khẩu phần ăn là ok, tuy nhiên cũng nên chuyển đổi từ từ đừng nên gấp quá nhiều khi làm chim bỏ ăn

Vậy bác cho em hỏi lun, chim khoảng mấy tháng thì mình cắt mỏ đc và cắt nhìu hay ít bác. Em cảm ơn

em nghe nói là chim hay gà tầm 3 tháng là cắt mỏ được rồi còn cắt bao nhiêu thì em ko bít vì em chưa dám cắt lần nào

Cắt 1 đoan ben duoi mỏ, đến vị trí bạn thấy hơi rỉ máu thì ok

Hình như giũa mũi nhọn của mỏ trên cho tày đi
chứ không phải cắt mỏ dưới thì phải. Cắt mỏ
dưới thì nó sẽ rất khó nhặt thức ăn.
*
Tôi nuôi gà đã nhiều, chưa bao giờ cắt mỏ gà.
Bạn cắt mỏ Trĩ của bạn, phần nhiều chữa lợn
lành ra lợn què đó. Lúc ấy thì phải làm thịt
một con Trĩ ốm rồi mua một con khác về thay.
*
À mà thôi, bạn cứ cắt xong rồi thì biết.
*

Kg biết bác anhmytran có nuôi trĩ chưa.? Trang trại em vài trăm con mái nên kg có thời gian canh chúng đẻ, do vậy em cắt tất để hạng chế ruổi ro, ngay cả con kg mổ trứng em cũng cắt tất. Ăn uống bình thường, kg ai đi cắt mỏ trên cả bạn ah :) đừng có suy diễn theo cách hiểu cuả mình nhé

Kg biết bác anhmytran có nuôi trĩ chưa.? Trang trại em vài trăm con mái nên kg có thời gian canh chúng đẻ, do vậy em cắt tất để hạng chế ruổi ro, ngay cả con kg mổ trứng em cũng cắt tất. Ăn uống bình thường, kg ai đi cắt mỏ trên cả bạn ah :) đừng có suy diễn theo cách hiểu cuả mình nhé
Chính xác!

Tôi không biết con Trĩ nó ra sao, nói gì đến chuyện nuôi?
Có điều, tôi thấy có người cắt chỏm mỏ trên của gà con,
trong khi tôi nuôi gà chẳng cắt gì cả, mà cũng chẳng thua
kém những con gà bị cắt mỏ cả.
*
Bạn giỏi kinh nghiệm thì cắt được, còn người khác thì lợn
lành chữa ra lợn què là cái chắc.
*

Tôi không biết con Trĩ nó ra sao, nói gì đến chuyện nuôi?
Có điều, tôi thấy có người cắt chỏm mỏ trên của gà con,
trong khi tôi nuôi gà chẳng cắt gì cả, mà cũng chẳng thua
kém những con gà bị cắt mỏ cả.
Bạn giống spam quá, đã kg biết thì nghe người ta nói rồi học hỏi, lẻ ra bạn phải nói là "bác chủ topic kg rành thì đừng nên cắt mỏ, hay phải nghiên cứu kĩ cách cắt mỏc trước khi tiến hanh" như vậy nó thành ra là giúp đỡ, là xây dựng. Đằng này bác nhảy bổ vào cho là kg dc là kg đúng...
*
Bạn giỏi kinh nghiệm thì cắt được, còn người khác thì lợn
lành chữa ra lợn què là cái chắc.
*
Bạn giống spam quá, đã kg biết thì nghe người ta nói rồi học hỏi, lẻ ra bạn phải nói là "bác chủ topic kg rành thì đừng nên cắt mỏ, hay phải nghiên cứu kĩ cách cắt mỏc trước khi tiến hanh" như vậy nó thành ra là giúp đỡ, là xây dựng ý kiến. Đằng này bác nhảy bổ vào cho là kg dc là kg đúng trong khi mình chẳng biết gì hết.
@bác chủ topic: còn 1 phương án khác mình thấy trang trại ngoài Hà Nam làm là đeo 1 cặp mắt kiếng vào cho chim, nhìn nó cũng ngồ ngộ nhung mình kg biết cách này

anh trangtraichimtri vừa rồi thấy anh post bài ấp trứng trĩ bằng máy của hàng quốc nhưng hư hết trứng , trứng bị sát, em cũng đang định mua một máy về ấp(định làm thùng cactoong nhưng không có kn nên tính mua máy) , anh cho em hỏi đã tìm ra nguyên nhân và cách khắc phục vì sao trứng bị sát chưa, cho em hỏi người ta nói đảo trứng mỗi ngày mấy tiếng và đảo trong 15p là sao, có phài là đảo cái trứng để đó 15 p rồi đưa trứng về vị trí cũ không ạ hay là đảo xong để đó cách mấy tiếng sau đảo lại

Theo mình tìm hiểu thì dc thì trứng trĩ khi ấp chia làm 2 giai đoạn, giai đoạn đầu từ ngày đầu đến ngày 18, nhiệt độ cài 37,2oC, 70% độ ẩm, 2 tiếng đảo trứng 1 lần, 1 lần như vậy đảo khoảng 15-20 giây ( nghiêng trứng qua trái 45o rồi qua phải 45o, làm liên tục như vậy trong 15-20 giây sau đó để trứng trở lại vị trí cân băng - đầu lớn hướng lên => giai đoạn này trứng hoàng thiện thành con, và mình đã làm tốt giai doạn này. Giai đoạn 2 từ ngày 18 đến ngày 24,25 => mình hiện tại đang thất bại vì mình vẫn giữ nguyên thông số như trên. Mình đang thưc nghiệm lại, sẽ sớm có kq, nếu ok mình sẽ post tiếp :)

anh trangtraichimtri cố lên nhé thất bại là mẹ thành công , em có một tí góp ý thế này thôi nhé không biết có giúp ích gì cho anh không: em thấy cái giai đoạn đầu anh đảo trứng hơi bị nhiều vì đọc nhiều topic em thấy hình như qua ngày thứ 12 hay 13 gì đó người ta mới đảo trứng nhìu còn giai đoạn đầu ít thôi và mỗi lần đảo cách nhau 4 hay 5h (có thể giai đoạn đầu anh đảo trứng nhìu quá không), và theo em thấy mấy người đi trước người ta không có điều kiện, trĩ đẻ người ta đem cho gà ấp hay gửi lò ấp thì trứng vẫn nở ra đều đều , hay chăng thời gian ấp thì trĩ lâu hơn gà mấy ngày còn đảo trứng hay những đk về nhiệt độ và độ ẩm đều tương tự như gà, thằng em bán chim cho em nó cũng ấp bằng máy 300 trứng, cho trứng vào cách 5 ngày 1 lần tỉ lệ nở là 50 phần trăm em nghe nó nói con chim trống nó già quá rồi
_anh có thể kiểm tra lại bao nhiêu ngày anh bỏ trứng vào lò ấp một lần có thể thời gian anh bảo quản trứng trước khi cho vào lò ấp quá lâu hoặc quá sớm(trứng mới đẻ 1 2 ngày anh đã bỏ vào ấp) cũng có thể bị ảnh hưỡng
_ xem lại khi bảo quản trứng có vấn đề gì về nhiệt độ , độ ẩm làm hư trứng không
_ nếu anh ấp đơn kì thì em không nói, nếu ấp đa kì điều kiện nhiêt độ độ ẩm chu kì đảo trứng của mỗi loạt trứng khác nhau có ảnh hưỡng khi anh chỉnh chế độ máy không
_và cuối cùng anh nên kiếm 1 cái nhiệt ẩm kế loại tốt để kiểm tra nhiẹt độ máy song song với role nhiệt
theo em thấy tỉ lệ trứng nở của anh thấp vậy quả thật là điều xui xẻo với anh, xin chia buồn và chúc anh sớm tìm ra cách khắc phục , thành công trong những mẻ trứng sau này

Đằng này bác nhảy bổ vào cho là kg dc là kg đúng trong khi mình chẳng biết gì hết.
Bạn trích chỗ nào tôi viết "nhảy bổ" để bà con tham khảo?
Có chăng bạn lên án khép tội mà không có chứng cớ không?
*
cho em hỏi người ta nói đảo trứng mỗi ngày mấy tiếng và đảo
trong 15p là sao, có phài là đảo cái trứng để đó 15 p rồi đưa
trứng về vị trí cũ không ạ hay là đảo xong để đó cách mấy
tiếng sau đảo lại
Như thế có nghĩa là mấy tiếng thì đảo một lần. Ví dụ khay trứng
đang nghiêng sang trái 45 dộ, thì nay nghiêng sang phải 45 độ.
Đảo trong 15 giây nghĩa là khay trứng từ bên phải nghiêng sang
bên trai mât 15 giây. Theo tôi, 15 giây thì nhanh quá, nhưng
15 phút thì quá lâu. Có lẽ 15 đến 30 giây thì phải, vì chỉ là
nghiêng khay trứng đi thôi. Bạn tưởng tượng khay trứng xấp xỉ
khay bưng thức ăn, mỗi chiều chừng 30 centimet đến 40 centimet.
Ở máy lớn, khay trứng có thể dài cả mét.
Sau khi nghiêng khay trứng, thì trứng cứ để yên nghiêng như thế
4 giờ. Sau 4 giờ, thì chất lỏng trong trứng ổn định lại, và đó
là lúc nghiêng sang bên kia. Nếu mỗi 4-5 giờ nghiêng khay trứng
một lần, thì một ngày 24 giờ nghiêng 5-6 lần. Trong thực tế, gà
mẹ không đảo trứng nhiều như thế dâu, và trứng cũng nằm ngang,
chứ không đặt đứng đầu to lên trên như ta ấp máy. Dù sao, cách
ấp máy đã được nghiên cứu sao cho tốt nhất, không thể bắt chươc
gà mái được. Sau ngày 18, thì trứng để nằm ngang, và không đảo
nữa. Nói đùa thì bảo, đảo lúc đó thì gà con nằm trong bị chóng mặt.
*

Bài viết có nội dung tương tự

Back