Em mới nuôi lần đâu, mà Sao bồ câu nuôi hoài không đẻ

• Thread starter thichnuoichim
  • Ngày gửi
Dear các bác,

Em mới tập tành nuôi bồ câu, cho em hỏi tí:
Em có mua 8 cặp bồ câu pháp của 1 anh dưới Nhà Bè, ảnh nói là BC đang đẻ rồi.
Mình đem về nuôi, đến nay đã hơn 3th rồi mà mới có 1 cặp đẻ, nhưng đẻ có 1 trứng, chim con đã có lông rùi!
Hiện tại vẫn ko có em nào đẻ nữa cả!
Em nuôi chung trong 1 cái chuồng khoảng 1.2x1.2x2.5m (Dài x rộng x cao), trong đó e có ráp 9 ô lồng nhỏ để các cặp vào đẻ

Em thây chúng vẵn bắt cặp với nhau, vẫn đạp mái, rượt đuổi nhau quá trời.

Em cũng cho ăn trộn cám, thóc, đậu, gạo lức, ngày cho ăn 2 lần

Các bác chỉ giúp e nuôi làm sao cho chim nó đẻ với! Nuôi tốn thức ăn quá trời rồi ...

Thanks all,

Phải nuôi riêng ra từng đôi. Không cho chúng ở chung.

Phải tách ra từng cặp ah? Em thấy nhiều người nuôi nhốt chung nó vẫn đẻ mà? Tại nhà e nhỏ quá nên phải nhốt chung vậy

Bạn xem lại chế độ ăn uống, thức ăn bạn đang dùng, nếu nuôi nhốt bạn chỉ cho ăn lúa gạo thì không thể đẻ đâu bạn nhé. Chúc bạn thành công!

Coi lại con giống, mới ra ràng hay đang đẻ? người mới nuôi có biết phân biệt không mặc dù điều này khá đơn giản.
Coi chừng bán con non rồi nói đang đẻ đó bạn, nếu như vậy chịu khó chờ thêm 1 thời gian nữa.

Coi lại con giống, mới ra ràng hay đang đẻ? người mới nuôi có biết phân biệt không mặc dù điều này khá đơn giản.
Coi chừng bán con non rồi nói đang đẻ đó bạn, nếu như vậy chịu khó chờ thêm 1 thời gian nữa.

Theo em đoán thì bồ câu e mua về không có non đâu, e chỉ sợ già quá thôi. Chắc do giống không tốt + ăn uống không tốt nên nó mới không đẻ.

Em đi làm cả ngày, sáng sớm cho ăn, tối về cho ăn lần nữa. Em cho ăn chung trong 1 máng thôi, nước uống cũng chung 1 thau.
Qua tìm hiểu thì hình như phải cho ăn kèm với khoáng nữa, mà e chỉ lâu lâu cho muối hột trộn chung vào thức ăn thôi, vậy có được không?

Và có chỗ nào bán khoáng làm sẵn không? Vì em ít có thời gian tự làm

Thanks,

bạn biết cách đếm lông chim để biết tuổi chưa? mình được bác vincent trên diễn đàn chỉ cách, bạn search cách đếm lông chim đóan tuổi sẽ biêé chim nhà bạn đến tuổi đẻ hay chưa

bạn biết cách đếm lông chim để biết tuổi chưa? mình được bác vincent trên diễn đàn chỉ cách, bạn search cách đếm lông chim đóan tuổi sẽ biêé chim nhà bạn đến tuổi đẻ hay chưa

OK, để em tìm hiểu xem, nuôi lâu rồi mà không thấy đẻ nên hơi sốt ruột thôi!
Thanks,

Nuôi bồ câu nhốt riêng, thì có thể rất chật hẹp cũng được.
Nếu nhốt chung, thì phải rộng gấp năm gấp mười.
Nhốt chật quá, xảy ra tranh vợ tranh chồng, tranh ổ tranh chỗ,
không có chỗ đẻ và nuôi con an toàn, nên nó không đẻ được.
*
Bạn có thấy chúng đánh nhau không? Nếu hoà bình, thì bị thiếu
trống. Nếu nhiều trống, sẽ đánh nhau vì chật. Nếu rộng, thì thừa
trống cũng không đánh nhau.
*

Moi nguoi cho em hoi.em co nuoi cap bo cau phap.nguoi ban noi la mot trong mot mai.khi mua ve e co can thu dc 1kg3/1cap zay bc e gan de chua vay.ma sao em thay con trong no kg co gu gu gi het zay co phai la con trong kg zay.ma ca hai con rung long co dau het tron.

Nuôi bồ câu nhốt riêng, thì có thể rất chật hẹp cũng được.
Nếu nhốt chung, thì phải rộng gấp năm gấp mười.
Nhốt chật quá, xảy ra tranh vợ tranh chồng, tranh ổ tranh chỗ,
không có chỗ đẻ và nuôi con an toàn, nên nó không đẻ được.
*
Bạn có thấy chúng đánh nhau không? Nếu hoà bình, thì bị thiếu
trống. Nếu nhiều trống, sẽ đánh nhau vì chật. Nếu rộng, thì thừa
trống cũng không đánh nhau.
*

Đúng rồi, chúng hay đánh nhau lắm, em nghĩ trống nhiều hơn mái! Em có đặt tới 9 ổ đẻ trong 9 ngăn lồng, mà chỉ thấy có 3-4 cặp là hay năm trong ổ, còn lại mấy con khác toàn đậu trên cao (em có gác cây) không ah!

Nếu có ngăn ra thì tốt rồi. Chỉ những cặp nào chiếm ngăn
thì mới đẻ thôi. Chúng sẽ đánh đuổi con khác khỏi ngăn của
chúng. Vậy bạn sẽ có 3-4 cặp đẻ.

Bạn chụp vài cái hình lên cho mọi người coi thử con giống và giúp bạn nhé..............

Đúng là nuôi BC phải kiên nhẫn, tới hiện tại đã có 4 cặp đẻ rồi. Thanks các bác nhiều ^^

Bồ câu không đẻ

Bô câu anh cũng nuôi chung trong một chuồng.Chuồng rộng lắm. Chim mẹ đẽ chim con đã mấy lưá rồi,đên nay đã gần 3-4 tháng rồi mà không đẻ lại.chim con đến tuổi đẻ rôi cung không đẻ. Nóng ruột lắm chư nhưng biết bỏ cho ai đây.Có lẽ do thức ăn mình thiếu chất.Nó không gù cũng chẵng gáy.như BD vậy.Anh bỗ sung nhiều loại thuốc nay thấy nó đi gù và đạp mái rồi.Biết gắp rác vào vào ỗ nằm.Hy vọng nó gần đẽ lại rồi.Em mua thêm khoáng,ADE,cám đẻ...chịu khó cho nó ăn thời gian xem sao

nuoi bo cau ga kho hon nuoi bo cau phap o ae?
anh nuoi bo cau gi ma sao kho de zu vay?

Bài viết có nội dung tương tự
  • Chim bồ câu không đẻ
    • Thread starter phanhiep
    • Ngày gửi
  • Bán Trại chim Bồ câu
    • Thread starter CU KHOAI
    • Ngày gửi
  • Bồ câu không đẻ
    • Thread starter Le Thanh Dong
    • Ngày gửi
  • Có ai nuôi bồ câu cho mình hỏi
    • Thread starter my kim