Em muốn trồng Lan cắt cành! Mong các anh chị tư vấn!

• Thread starter huynh_tan_truyen
  • Ngày gửi
Thân chào các anh chị trên diễn đàn!!!
<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> E ở Long An, nhà e có 1 mảnh vườn khoảng 200 m<sup>2</sup>, lúc trước e có chăn nuôi gà thả vườn nhưng giá cả ko ổn định nên e muốn đổi qua mô hình trồng lan cắt cành.
E nhờ a chị có kinh nghiệm tư vấn dùm e với diện tích của vườn e như vậy thì chi phí đầu tư khoảng bao nhiêu? Kỹ thuật làm giàn như thế nào? E nên trồng giống lan nào và mua giống ở đâu? Các a chị cho e vài địa chỉ trồng lan hiệu quả để e tới tham khảo thì càng tốt.
E cám ơn các a chị nhiều lắm.

E ở Long An, nhà e có 1 mảnh vườn khoảng 200 m<sup>2</sup>, lúc trước e có chăn nuôi gà thả vườn nhưng giá cả ko ổn định nên e muốn đổi qua mô hình trồng lan cắt cành.
E nhờ a chị có kinh nghiệm tư vấn dùm e với diện tích của vườn e như vậy thì chi phí đầu tư khoảng bao nhiêu? Kỹ thuật làm giàn như thế nào? E nên trồng giống lan nào và mua giống ở đâu? Các a chị cho e vài địa chỉ trồng lan hiệu quả để e tới tham khảo thì càng tốt.
E cám ơn các a chị nhiều lắm.

Tham khảo 1 số địa chỉ ở đây nhé

Phong lan Tân Xuân
Nhập và phân phối hoa phong lan Denpium và lan Hồ Điệp. Tư vấn miễn phí về hoa lan
Địa chỉ: 79/3A KP5 Phan Văn Hớn, P.Tân Thới Nhất, Q.12, TP.HCM – Điện thoại: (08) 5920744
=========
Công ty TNHH hoa lan Lâm Thăng
Chuyên cung cấp các loại hoa lan Hồ Điệp. Giao hàng tận nơi trong nội thành
Địa chỉ: 1A12 Trường Sơn, P.4, Q.Tân Bình, TP.HCM – Điện thoại: (08) 8449070
=========

Hoàng Hòa Orchids
Chuyên kinh doanh các loại cây hoa kiểng, phong lan các loại. Giao hàng tận nhà với số lượng nhiều.
Địa chỉ: 299 Hoàng Văn Thụ, P.12, Q.Tân Bình, TP.HCM – Điện thoại: (08) 9974209
=========

Thảo Vy Orchids
Chuyên mua bán sỉ lẻ các loại hoa phong lan ngoại nhập
Địa chỉ: 1A Phan Đình Giót, P.2, Q.Tân Bình, TP.HCM – Điện thoại: (08) 8452945
=========

Công ty TNHH Long Bình
Chuyên cung cấp các loại hoa phong lan. Tư vấn cho khách hàng về chăm sóc nuôi dưỡng lan.
Địa chỉ: Lô J4-J6 KCN Tân Bình, P.Sơn Kỳ, Q.Tân Phú, TP.HCM – Điện thoại: (08) 8163614
=========
DNTN phong lan Nguyên Thanh
Chuyên cung cấp các loại giống hoa lan. Giao hàng theo nhu cầu khách hàng.
Địa chỉ: 80/8 Lê Văn Thọ, P.11, Q.Gò Vấp, TP.HCM – Điện thoại: (08) 9968808

=========
1 . Vườn Lan Hùynh Hùng, tại địa chỉ xã Nhơn Đức, huyện Nhà Bè. Đây là Vườn lan có qui mô lớn nhất tại huyện Nhà Bè có khả năng cung cấp Hoa lan cắt cành thường xuyên cho những khách hàng đăng ký theo số lượng, chủng loại hoa lan, theo định kỳ và theo nhu cầu của quý khách.(http://hnglan.blogspot.com).
=========
2. Đó là vườn lan Hoàng Gia của anh Sơn ở ấp Lộc Khê, xã Gia Lộc, Trảng Bàng, Tây Ninh.Diện tích chưa đến 1ha mà thu hoạch tới 20.000.000đ/tuần. Vườn lan đẹp nhất Việt Nam!Và hiệu quả nhất VN .
=========
3. Vườn lan ở khu phố 4, phường Bình Hưng Hòa quận Bình Tân.Mỗi năm thu nhập khoảng 1 tỷ đồng.
=========
4. vườn lan số 34 đường số 6, đại lộ Nguyễn Duy Trinh, phường Long Trường, Quận 9 – Tp HCM. Phonglan.com.vn
=========
5. Công ty TNTT phong lan việt (phonglanviet.com.vn).Công Ty TNHH Phong Lan Việt có địa chỉ vườn lan tại Ấp Trung Xã Vĩnh Phú Huyện Thuận An Bình Dương
=========
6.Tiếp tục với các địa chỉ bán lan và vườn lan nhỏ hơn .
Dia chi vuon lanPosted 23-Jul-07 12:39:12 AEST Updated 23-Jul-07 13:32:26 AEST- Cửa hàng Hoa phượng
ĐC : 19Bis Cộng hòa – P.12 – Q.Tân Bình
ĐT : 090.3674747
=========
- Cửa hàng Kim ngân
ĐC : Kiosque 3, Công viên Âu lạc, Trần Phú, P.4, Q.5
ĐT : 090.9177558
=========
-Cửa hàng Hoàng Hòa
ĐC : 299 Hoàng Văn Thụ, P.2, Q.Tân bình
ĐT : 08.9974209
=========
- Thảo Vi
ĐC : 1A Phan Đình Giót, P.2 , Q. Tân Bình
ĐT : 90.3604117
=========
- Vườn lan Tân xuân
ĐC : 79/3A Phan Văn Hớn, P. Tân Thới Nhất, Q. 12
ĐT : 090.3826550
=========
- Vuờn lan Lan Việt
ĐC :1072 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.28, Q. Bình Thạnh
ĐT : 090.8247959
Bạn đi qua cầu Kinh, qua khu du lịch Bình quớiI, 100m bên tay trái có bảng hiệu vườn lan Lan Việt rẽ vào chừng 200m là tới.Bạn tới vào buổi sáng.
=========
- Vườn lan Lê Nhị Trí
ĐC : 2A Lê Thước – Thảo Điền – Q.2
ĐT : 090.3170688
=========
- Vườn lan Hai sơn
Cách khu du lịch Bửu long 5km
=========
- Vườn lan Ông Nguyễn Sáu (Kỳ Châu)
63/9A Thới Đông, Tân XuânĐiểm bán:16 CMT8, Q1
Tel: 8295162
=========
- Vườn lan Bà Hà Thị Huệ (Minh Huệ)
433/3 KP2 F.Bình H Hòa, B. Tân – Gần khu công nghiệp Tân Tạo
Tel: 76502600 – 903758868
=========
- Vườn lan Trần Văn Bạch
597,KP1, QL1A, Tân Tạo
- Vườn lan Tân Xuân
79/3A tỉnh lộ 14, Tân Thới Nhất
Tel: 5920744
=========
- Vườn lan Đỗ Văn Tài
12/5, KP3, Tân Chánh Hiệp, Quận 12, HCMC
=========
- Vườn lan Xuân Sơn
26/9A ấp 3, Xuân Thới Sơn, Hóc Môn, HCMC
Tel: 7139177
=========
- DNTN Phong Lan Nguyên Thanh
80/8 Lê Văn Thọ, F 11, Gò Vấp, HCMC
Tel: 8959116
=========
- Vườn lan Toại Tâm đường Gò Cát – Phường Phú Hữu – Q.9 – tp HCM (cách trung tâm tp HCM 19km). đt 8422619. Cách đi: qua cầu Sài Gòn tới ngã 3 Cát Lái thì quẹo phải, đi thẳng qua cầu Giồng Ông Tố quẹo trái, đi thẳng đường Nguyễn Duy Trinh khoảng 7km sẽ gặp ngã ba đường Gò Cát phía tay trái.
Từ đầu ngã 3 đường Gò Cát đi vào khoảng 400 mét, gặp trại vịt Sáu Vận thì bạn xem tiếp bảng chỉ đường vào vườn (có bảng chỉ dẫn từ đầu ngã 3 cho tới vườn lan)

với diện tích 200m2 thì nhỏ lắm bạn ơi, trồng chơi thì được chớ cắt cành chẳng được bao nhiêu đâu

200m2 thì có thể trồng nhưng khá hạn chế.
bạn có thể trồng đặc thù 1-2 loại thì phù hợp hơn.
ví dụ : có thể trồng panda hoặc hồ điệp...v..v...

e cám ơn các a chị nhiều lắm, e sẽ từ từ học hỏi coi như thế nào, e chúc các a chị luôn mạnh khỏe nghen.

Lan cắt cành hiện các nhà vườn trồng phổ biến nhiều nhất là dendrobium và mokara. Trước tiên bạn cần trang bị cho mình một số kiến thức cơ bản về nuôi trồng, sau đó tham quan học hỏi trao đổi để áp dụng cho mình vì không vườn lan nào giống vườn lan nào. Đầu tư 200 m2 khoảng từ 15, 20 triệu trở lên tùy theo vật liệu làm giàn, mô hình trồng, loại giống...
Tại TP Tân An trước đây ở khu bán cá kiểng có một điểm bán hoa lan

Last edited:
Chào bạn.Mình cũng đang nghiên cứu và dự định lập vườn trồng giống hoa lan cắt cành nè.theo mình tìm hiểu khá chính sác thì số điện tích đất 200 M2 đó bạn có thể trồng được 800 gốc lan cắt cành thuộc nhóm Mokara đang được ưa chuộng và hiệu quả nhất hiện nay.Về chi phí đầu tư thì với lan giống loại cao 20-30cm giá hiện tại giao động từ 50-60 ngàn đồng 1 cây vậy chi phí đầu tư cho 200 M2 đó khoảng 40 -48 triệu đồng tiền cây giống.về nhà lưới thì không biết bạn dự tính sử dũng cột loại nào {bằng sắt ống hoặc bằng bê tông} thì chi phí sẽ khác nhau khoảng cách mỗi cột là 6m vuông cái đó bạn tự tình nhé.Rồi tiếp đến là lưới giảm ánh sáng rồi hạ tầng như sây liếp bằng gạch ,đan lót đường giữa hai luống cho sạch,ống nhựa dùng để đỡ cho lan khỏi đổ,xây bể chứa nước tưới nữa ,và một số phụ kiện lặt vặt khác nữa theo tôi thì khoảng trên dưới 60 triệu đó bạn àh.bạn tham khảo thêm một số hình ảnh dưới đây nhé
[/IMG][/IMG][/IMG][/IMG][/IMG]
---------------

---------------

---------------

Last edited by a moderator:
E cám ơn bác chutieuthoinay2011 nhiều lắm.
E tính trồng trên giàn vì nhà e nằm trong khu dân cư nên nếu mùa mưa là potay vì thoát nước ko kịp, e mong các anh chị giúp đỡ e nghen.
Mấy bữa Tết e cũng tranh thủ đi đến vài nơi và thấy càng mê hơn, vài bữa nữa chắc e triển khai.
E chúc anh chị năm mới an khang thịnh vượng, vạn sự như ý nha.

Theo tôi thấy điều quan trọng nhất là đầu ra sản phẩm. Nếu trồng nhỏ lẻ khó tìm được hợp đồng nên phải bán lẻ hoặc giao cho các vườn lan lớn. Tuy vậy, giao dịch cũng khá bấp bênh vì những nơi này chỉ thu vào khi họ bị thiếu, những lúc họ không thu thì mình phải tự bơi.
Trăm nghe không bằng một thấy (mà phải thấy thấu ruột gan thì mới chắc). Cẩn thận không bao giờ thừa. Chúc bạn thành công!

Theo tôi thấy điều quan trọng nhất là đầu ra sản phẩm. Nếu trồng nhỏ lẻ khó tìm được hợp đồng nên phải bán lẻ hoặc giao cho các vườn lan lớn. Tuy vậy, giao dịch cũng khá bấp bênh vì những nơi này chỉ thu vào khi họ bị thiếu, những lúc họ không thu thì mình phải tự bơi.
Trăm nghe không bằng một thấy (mà phải thấy thấu ruột gan thì mới chắc). Cẩn thận không bao giờ thừa. Chúc bạn thành công!

Đúng đấy! Tôi cũng dự định đầu tư một vườn lan cắt cành. Sau khi tìm hiểu đầu ra kỹ càng...Đành thôi.

Hoa lan cắt cành hiện nay sản xuất trong nước chưa đáp ứng nhu cầu thị trường nên phải nhập thêm từ các nước Thái Lan, Đài Loan. Trồng lan cắt cành cần tìm hiểu chủng loại, màu hoa thị trường ưa chuộng. Cành hoa phải đẹp, nhiều bông. Cần xử lý ra hoa vào các thời điểm Lễ, Tết như 14/2, 20/11, Tết Nguyên đán ...

Bác Trần Vi nói chí phải, vấn đề đầu ra không đáng ngại mà vấn đề là cây giống và kỹ thuật trồng, nếu thực hiện tốt được 2 vấn đề này thì mới mong thành công. nên trước khi trồng lan dạng công nghiệp thì người trồng phải tìm hiểu, học hỏi kỹ thuật trồng và xem vị trí dự định trồng có phù hợp với giống lan định trồng hay ko? thì mới mong đạt được hiệu quả (mình trồng lan đã lâu nhưng chưa bao giờ thấy hoa lan bị ế nên các bác đừng lo)

Bác Trần Vi nói chí phải, vấn đề đầu ra không đáng ngại mà vấn đề là cây giống và kỹ thuật trồng, nếu thực hiện tốt được 2 vấn đề này thì mới mong thành công. nên trước khi trồng lan dạng công nghiệp thì người trồng phải tìm hiểu, học hỏi kỹ thuật trồng và xem vị trí dự định trồng có phù hợp với giống lan định trồng hay ko? thì mới mong đạt được hiệu quả (mình trồng lan đã lâu nhưng chưa bao giờ thấy hoa lan bị ế nên các bác đừng lo)
Lan bữa nay rất được giá và nhu cầu ngày càng tăng! Mình thấy có người dùng xác cà fê, mùn gỗ, than... để trồng đó!

tôi thấy các tiệm làm cô dâu họ mua bông lan đà lạt tính theo số lượng bông đó! Ví dụ cành lan có 10 cái bông thì nhân theo đơn giá! Đơn giá là 7 ngàn thì sẽ là 70 ngàn cho cành bông đó! Nhưng trồng qui mô lớn cần cân nhắc đầu ra!

E cám ơn bác chutieuthoinay2011 nhiều lắm.
E tính trồng trên giàn vì nhà e nằm trong khu dân cư nên nếu mùa mưa là potay vì thoát nước ko kịp, e mong các anh chị giúp đỡ e nghen.
Mấy bữa Tết e cũng tranh thủ đi đến vài nơi và thấy càng mê hơn, vài bữa nữa chắc e triển khai.
E chúc anh chị năm mới an khang thịnh vượng, vạn sự như ý nha.

Chào bạn ý của bạn là bạn muốn trồng lan theo dàn cách đất như hình dưới này? nếu trồng theo cách đó thì bạn không cần phải xây luống không phải mất tiền đầu tư mua vỏ đậu phộng ,không sợ úng nước .khả năng bị nấm bệnh ít .nhưng vì trồng cách âm như vậy thì lan của bạn chỉ hút chất dinh dưỡng trực tiếp khi bạn tưới và rất mau khô rễ bị thiếu nước nên phải tưới nhiều hơn phương pháp trồng bằng luống có chứa vỏ đậu phộng ,và phải chăm sóc kĩ hơn nữa,Còn về vấn đè đầu ra thì không đáng ngại lắm ,quả đúng như bác ba phi nói phải gởi tại những vườn lan lớn để nhờ họ bán dùm .nhưng hiện nay với diện tích trồng lan cắt cành vẫn đang còn hạn chế nên cung vẫn chưa thể đủ cầu được bạn àhh nên ko sợ ế đâu.sau này bạn trồng thấy hiệu quả bạn có thể tiếp tục đầu tư để phát triển và mở rộng diện tích trồng của mình thì sẽ có được mối đến tận vườn thu mua.chúc bạn thành công với dự án của mình

Back