Gà ăn nhiều cá, khó tiêu ?

• Thread starter Vietna
  • Ngày gửi
Các bác ! Ngày hôm qua em cho đàn gà của mình ăn quá nhiều, con nào con nấy diều căng to tướng nhưng cho thức ăn vào chúng vẫn chiến đấu nhiệt tình lắm. Thức ăn chủ yếu là cơm gạo lứt + một ít bột ngô, cám gạo + rau muống băm nhỏ + rất nhiều cá dằm nát (cá được nấu cùng nước lạnh và một ít muối). Qua một đêm ngủ nghỉ mà tới sáng nay gần một nửa số gà vẫn đeo cái diều to bự và tất cả đều ăn rất uể oải (kể cả những con diều đã xẹp cũng chỉ lựa ăn một vài tí thôi). Thức ăn sáng nay vẫn như hôm qua, chỉ hơi nhiều cá hơn, ít rau hơn. Chẳng biết có phải do ăn nhiều cá quá mà chúng khó tiêu hay không? Em theo dõi từ sáng tới giờ, thấy chúng vẫn bình thường, không có biểu hiện cảm cúm gì cả, có một điều đáng chú ý là chúng đi ra phân màu cà phê sữa ("lâu" đá). Các bác chỉ giúp em nên chăm chúng thế nào, chứ chúng mà bỏ ăn luôn thì em chắc cũng không ăn không ngủ nổi. À mấy hôm vừa qua do ảnh hưởng bão nên chỗ em cũng bị mưa xuống nắng lên vài ngày.

Gà đi phân màu cà phê sữa là đã bị cầu trùng,bạn ra thú y mua thuốc cầu trùng về cho uống,còn chuyện ăn khó tiêu thì theo mình chắc không,vì lúc trước mình cũng cho gà ăn cá dằm với cơm thấy rất tốt ra lớn nhanh.Theo mình chắc tại vì lần đầu cho ăn mà bạn chơi quá nhiều,gà chưa quen nên bị sốc,mua thuốc tiêu hóa về cho uống thử
Vài ý thiển cận để bạn tham khảo.Chúc bạn thành công

chắc không phải do ăn cá nhiều mà vậy đâu a ạh...gà e ngày nào cũng cho ăn cháo cá mà có sao đâu ạh..e thấy a mr_dangnguyen cm có vẻ đúng hơn..gà a có thể đg bị cầu trùng ạh.

Vài lời góp ý:

1. Cụ thể hơn: "rất nhiều"? khó tưởng tượng quá! cụ thể là bao nhiêu kg này, bao nhiêu kg kia? thì mới đánh giá được.

2. Hình như người ta không cho gà ăn muối.

3. Về nguyên tắc, đồ ăn "lạ" / "khó tiêu" / "nhiều đạm"/ ... thì cho ăn số lượng tăng dần dần, để làm quen.

4. Mùa nắng, khi trời nóng (10-15h chẳng hạn), không nên cho gà ăn quá no.

"rất nhiều"? khó tưởng tượng quá! cụ thể là bao nhiêu kg này, bao nhiêu kg kia? thì mới đánh giá được.
"Khoảng" thì được chứ cụ thể thì hơi khó, mỗi lần cho gà ăn cứ phải đặt lên cân từng thứ một thì lích kích quá. Mỗi lần cho gà ăn tôi đã cho trọng lượng cá bằng khoảng 30% tổng trọng lượng thức ăn.

"Khoảng" thì được chứ cụ thể thì hơi khó, mỗi lần cho gà ăn cứ phải đặt lên cân từng thứ một thì lích kích quá. Mỗi lần cho gà ăn tôi đã cho trọng lượng cá bằng khoảng 30% tổng trọng lượng thức ăn.
Gà hiện giờ ăn uống mạnh lại chưa?

Cảm ơn các bác quan tâm, sáng nay tôi giảm khoảng 1/5 lượng thức ăn so với mấy hôm trước, bọn gà ăn hơi lâu nhưng vẫn hết. Tôi đang tiếp tục theo dõi để điều chỉnh, có gì thay đổi sẽ thông tin tiếp.

Bác nên tính toán khối lượng đầu cá lại , tỉ lệ protein trong tổng khâủ phần ăn hàng ngày của gà không nên quá 25%, vì bác có cho nó ăn hơn đi chăn nữa nó cũng không tiêu hóa hết mà sẽ thải ra ngoài. Lúc trước em cũng cho ăn bột cá nguyên chất (60% đạm ) với cơm. Hôm sau có vài em bầu diều vẫn căng cứng. Thế là em vào nhà pha ngay 1 gói thuốc trị rối loạn tiêu hóa (Eno ) dành cho người . Sau đó cho mỗi em uống 5cc ( bắng 1 ống tiêm), thế là khỏe.
Góp ý thêm với bác , em cũng nuôi cho ăn thức ăn tự trộn thì em bổ xung thêm premix và bột sò .

Bác nên tính toán khối lượng đầu cá lại , tỉ lệ protein trong tổng khâủ phần ăn hàng ngày của gà không nên quá 25%, vì bác có cho nó ăn hơn đi chăn nữa nó cũng không tiêu hóa hết mà sẽ thải ra ngoài. Lúc trước em cũng cho ăn bột cá nguyên chất (60% đạm ) với cơm. Hôm sau có vài em bầu diều vẫn căng cứng. Thế là em vào nhà pha ngay 1 gói thuốc trị rối loạn tiêu hóa (Eno ) dành cho người . Sau đó cho mỗi em uống 5cc ( bắng 1 ống tiêm), thế là khỏe.
Góp ý thêm với bác , em cũng nuôi cho ăn thức ăn tự trộn thì em bổ xung thêm premix và bột sò .
Cảm ơn góp ý của bạn nhiều, rất đơn giản dễ hiểu và dễ thực hiện, mình sẽ bắt chước coi sao.

Có hai điều bạn cần chú ý khi cho gà ăn cá. Thứ nhất là như thanhkiempham nói, cho nhiều cá quá sẽ dẫn đến tỷ lệ protein quá cao, khó tiêu hóa. Thứ 2 là nếu dùng bột cá công nghiệp thì nên dùng bột cá nhạt (bột cá loại 1) vì gà không chịu được độ mặn cao. Theo bạn nói là bạn cho gà ăn muối thì không rõ lượng bao nhiêu nhưng cũng có thể do gà ăn nhiều muối quá nên rối loạn tiêu hóa.

Back