ga bệnh cần giup , gấp gấp

• Thread starter boydouble12
  • Ngày gửi
Xin chào cả nhà Agriviet .
em la thành viên mới và củng lần đầu nuôi gà mong nhận được sự giúp và chỉ bảo của anh/em .
Tình hình là em đang nuôi khoag 200 ( lúc đầu 260) con gà ai cập lai 3 máu , được 2 tháng , nhưng hơn tuần nay sáng nào dạy cũng chết 3-4 con , gà có biểu hiện xệ cánh , chậm chạp ,phân ga có máu , có con thi phân đen thui , em đã cho uống cầu trùng 5 ngày liên tục , định là ngày thứ 6 cho uống thuốc bổ , và ngày thứ 7 ( tức hôm nay) e xổ sáng và cho uống bổ gan giải độc . nhưng sáng ngày thứ 6 e thấy 1 bải phân có máu và hnay củng phân có máu , em cho uống thuốc cầu trùng là Bio_ anticoc .sáng nay em có mổ gà và thấy tỷ ( gần gan ) có mau2xanh . gan hình như có ít chấm trắng giống như ta bị mụn cám thì phải? ,
Vì là sv nên vốn rất ít nên có bao nhiểu em đỗ vào đây hết, nên đối với em nó rất quang trọng , nên mong nhận đc sự giúp đở của anh em trong diễn đàn ,
em xin chân thành cảm ơn

bạn lên mạng tìm hiểu bệnh đầu đen. rồi xem thử gà phải bị như vậy không

trị cầu trùng 5 ngày của bio ,có kết hợp phun sát trùng chuồng trại ko ?liều lượng dùng bio có đúng định lượng ko ?mổ ra manh trang tn ?mình nghĩ chắc là chết do cầu trùng thôi ,mất máu cấp

Với thuốc trị cầu trùng bạn lên đổi thuốc liên tục đừng dùng mãi một loại sẽ không hiệu quả đâu. Với các triệu chứng như trên bạn cần phải dùng kháng sinh khác và kết hợp dùng thuốc giải độc gan và multivitamin.
Chúc bạn thành công !

bạn lên mạng tìm hiểu bệnh đầu đen. rồi xem thử gà phải bị như vậy không minh da tim hieu roi , sáng mổ ra có 1 con gan nó bông bông nhỏ mau đỏ đô ( mổ đôi cả gan luôn) , còn 1con thì màu gan màu nau đà thì bên ngoài có 2-3 châm như mụn cám ? ko biết có phải ko , vì lần đầu tiên mổ gà , cũng chưa xem ai mổ bao giờ .
trị cầu trùng 5 ngày của bio ,có kết hợp phun sát trùng chuồng trại ko ?liều lượng dùng bio có đúng định lượng ko ?mổ ra manh trang tn ?mình nghĩ chắc là chết do cầu trùng thôi ,mất máu cấp
nó chết. vào buo3i tối , sáng là là lượm xát , thường ngày chết 3-4 con. hơn tuần nay , ngày nào cũng vậy,200 con ,mình cho uống 2 ngày hết 1 gón lớn (24K),5 ngày mình đãi xài hết 2 gói lớn , mình vua cho uong vua trôn vào đồ ăn
Với thuốc trị cầu trùng bạn lên đổi thuốc liên tục đừng dùng mãi một loại sẽ không hiệu quả đâu. Với các triệu chứng như trên bạn cần phải dùng kháng sinh khác và kết hợp dùng thuốc giải độc gan và multivitamin.
Chúc bạn thành công !
gà mình cho uống cầu trùng lần đầu tiên bạn ơi , hnay minh cho uong mát gan , nhưng luc nay van thay phân đỏ .

bạn có biết cái manh tràng không, xem nó thử có đóng kén cứng lại ko.nếu cứng thì là bệnh đầu đen
nếu có máu ở manh tràng là bệnh cầu trùng
nếu là cầu trùng thì uống thuốc 3 ngày là giảm , 5 ngày là hết liền

bạn có biết cái manh tràng không, xem nó thử có đóng kén cứng lại ko.nếu cứng thì là bệnh đầu đen
nếu có máu ở manh tràng là bệnh cầu trùng
nếu là cầu trùng thì uống thuốc 3 ngày là giảm , 5 ngày là hết liền
thank ban. manh trang la phần liền với hậu môn , mà phía ở trong đúng ko ? để mai mình mổ 1 em nữa xem lại như thế nào ? mà đóng kén là sao vậy bạn ?

nó giống cái ruột thừa đấy,
ở cuối ruột có cái ngã 3
manh tràng là cái phần 2 nhánh đấy
kén là nó cứng lại, còn bình thường nó mềm

Các bạn giỏi quá cơ! :)
Đúng là gà của boydouble12 bị bệnh đầu đen rồi đó.
Ngay trên diễn đàn này cũng đã có nhiều "ca bệnh" này rồi. Bản thân Tigon cũng "dính chưởng" hi..hi...:Haha:
Kinh nghiệm thì các loại kháng sinh dòng Sunfa trị được bệnh này, hiệu quả cao nhất vẫn là Sunfamethoxin uống trong 5 ngày liên tục. (Hanvet có sản phẩm Methoxin rất hay đó bạn). Bên cạnh cần kết hợp với VTM K giúp cầm máu kịp thời nhé!
Khi gà khỏe hẳn và trên 1,5 tháng tuổi cần tẩy giun sán và uống ngừa định kỳ (kết hợp đầu đen với cầu trùng bằng một loại KS trị đầu đen). vì mầm bệnh rất khó loại bỏ khỏi môi trường chăn nuôi. Chúc bạn thành công hén! ;)

mà cầu trùng nếu gà trước khi chết 1,2 ngày có làm mặt buồn xệ cánh và rủ ko mọi người nhỷ?mình quên nói thêm là gà mình hay bị xưng mắt , trong mắt có nước , mình vệ vệ sinh rồi mà ko biet nguyen nhân , ko biet có liên quan gì không nữa ?

bệnh đầu đen rồi, tìm phác đồ điều trị trên mạng ấy
gà này nó cứ gầy gầy dần rồi chết, ngày lai rai vài conđiều trị hiệu quả có
sunfamonomethoxin hoặc sunfadimethoxin
của hãng marpha
mà cầu trùng nếu gà trước khi chết 1,2 ngày có làm mặt buồn xệ cánh và rủ ko mọi người nhỷ?mình quên nói thêm là gà mình hay bị xưng mắt , trong mắt có nước , mình vệ vệ sinh rồi mà ko biet nguyen nhân , ko biet có liên quan gì không nữa ?
xưng mắt là do giun Kim, loại này nó gây bệnh đầu đen đấy

bệnh đầu đen rồi, tìm phác đồ điều trị trên mạng ấy
gà này nó cứ gầy gầy dần rồi chết, ngày lai rai vài conđiều trị hiệu quả có
sunfamonomethoxin hoặc sunfadimethoxin
của hãng marpha
xưng mắt là do giun Kim, loại này nó gây bệnh đầu đen đấy
thanka . sáng nay em cũng mới mua thuốc TRIMETON24% của Nova , có thành phần chính là Sulphamonomethoxine , 100g , giá 140k , em vừa cho uống vừa trôn vào thức ăn, cũng mới tất thì nên chưa biết như thế nào .
bênh giun kim giờ lam sao anh nhỉ? hôm qua em mới sổ sáng xong , sáng nay em phat hien them 1 kon bi xưng mắt .

cái này phải điều trị 6,7 ngày.
con nào rù rù, chân lạnh, xù lông thì bắt nhốt riêng ra
cho uống thuốc liên tụcbệnh này cho uống thuốc thì hết bệnh, hết thuốc thì bệnh lại nên vệ sinh là rất cần thiết

cái này phải điều trị 6,7 ngày.
con nào rù rù, chân lạnh, xù lông thì bắt nhốt riêng ra
cho uống thuốc liên tụcbệnh này cho uống thuốc thì hết bệnh, hết thuốc thì bệnh lại nên vệ sinh là rất cần thiết[/QUO
het thuoc thi lai benh la sao vay ? vay minh phai lam sao ?
tình hình là hnay là ngày thứ 6 , mình cho gà uống trimeton 24% trị đầu đen , định là uống hết hnay nữa thôi , rồi mai mốt cho uống thuốc bổ rồi chích vxin ụ huyết trùng . nhưng sáng nay ra vẫn còn vài cục phân ga màu đỏ đỏ , có cục trắng lõng nữa là sao dạy mọi người

tình hình là hnay là ngày thứ 6 , mình cho gà uống trimeton 24% trị đầu đen , định là uống hết hnay nữa thôi , rồi mai mốt cho uống thuốc bổ rồi chích vxin ụ huyết trùng . nhưng sáng nay ra vẫn còn vài cục phân ga màu đỏ đỏ , có cục trắng lõng nữa là sao dạy mọi người
giờ cho nó uống thuốc bổ gan thận thôi,đừng cho uống gì nữa

vạy cho uống khoảng 2-3 ngày bổ gan thận là mình chích vxin tụ huyet trung dc rồi bác nhi?tình hình lá cho uống Trimeton 24% 6 ngày , và hqua cho uống mát gan giải độc thì hnay lại tiếp tục cho uống mát gan giải độc thì lại thây có vài con xệ cánh , có con xệ đụng đất luôn ấy . giờ phải làm sao đây ? mọi người giúp với , và mọi người cho em hỏi thêm gần nhà em co kon mèo lâu lâu lại qua ăn gà , mà ko biết ch9ính xát là thường nó ăn lúc nào để canhno1 , mong mọi người giúp với ?hnay lại thêm 1 kon chết , nhưng kon này trước khi chết có dấu hiệu xưng mắt , mắt co nước , rồi xệ cánh và chết ,thời gian xệ cánh đến lúc chết nhanh , lúc gần chết cầm gà lên thì cỗ gà cứ nghẽo nghẽo ,mong mọi người gúp

Nếu điều trị theo phác đồ của bệnh đầu đen mà vẫn không hết thì khó biết bệnh gì quá. mọi người giúp bạn ấy 1 tay gấp đi, thấy vất vả quá cũng buồn.

bệnh đầu đen trị thì nó chỉ phòng những con chưa bệnh và chữa những con bệnh nhẹ thôi
những con bị hơi nặng thì nó cũng khó sống được
bệnh này nó phá hủy gan rồi + giun ở mắt nên mắt lừ đừ
gà không ăn, không uống được thuốc thì chết là bình thường thôi bạn
bệnh này rất khó chịu. muốn dứt điểm khó lắmnhững con bị bệnh đầu đen có đặc điểm là lông cánh dài hơn lông đuôi nên nhìn là biết liền

em cũng chẵn biết nữa tại thấy uốn thuốc xong rồi , những kon hnay thấy khỏe thì ngày mai lại bắt đầu xệ cánh , thấy nó chết nhah lắm ,mà những con bị bệnh nặng thì đáng lý phải chết hết rồi còn lại những con khoe mạnh chứ , tại em cho uong cách day máy ngày rồi mà , gà còn có phân trắng nữa , hixmà nếu nói như namekct thì giờ em phai lam sao nhỷ ?

Back