Gà mình bị bệnh rất nặng cần giúp đỡ gấp

• Thread starter tanloc1984
  • Ngày gửi
:1^:đây là triệu chứng của đàn.trước tiên là gà khò khè thở khó.thứ 2 khi mổ ra thì đầu tiên có đàm tại xoang mũi.kế tiếp là có đàm tại ngã 3 cuốn phổi(gà chết vì nghẹt cục này khá là nhiều):1^:.mắt thì có con xưng con không.phổi thì củng như thế con có mũ con không.khí quản thí hơi đỏ.ai biết chỉ em gấp.còn về vaccin phòng bệnh thì e đang sử dụng khá đầy đủ(H120>newcas>gum) từ 5 ngày tuồi đến 21 ngày rồi.theo em thì gà em đang bị IB ai biết cách chữa trị hay đó là bệnh khác chỉ dùm em gấp.gà em đang chết khá nhiều:1^:

Bác cho uống một trong các loại thuốc đặc trị hô hấp như tylosin,
Doxycylin, enrofoxacin... cùng với thuốc long đờm để chữa sưng mắt có thể dùng Ampi-Coli hoặc Oxyteracynlin phối hợp cùng em nghĩ 3-4 ngyaf sẽ khỏi em hay dùng hỗn hợp 2 lạoi thuốc trên là tylo-Dox thấy hiệu quả lắm. Chúc bác thành công,

Last edited by a moderator:
mà bác nói ai biết cách trị bệnh viêm phế quản truyền nhiễm em nghĩ bệnh này là do vi rút gây ra lên không có thuốc đặc trị không biết có cách trị dân dan nào không nhưng em chắc không có cách trị bệnh này đâu nhưng bác ạ bác lên kể thêm chiết như
số lượng chết
số lượng lây lan nhanh hay chậm
có têu chảy hay không v.v.v
em nghĩ lên phối hợp giữa mỗ khám và biểu hiên của gà thì mới chính sác được bác ạ
nhưng em tạm thời chưa biết chính xác bệnh gì nhưng rõ nhất là gà có biểu hiện bệnh đường hô hấp
lên bác lên dùng thử tylosin + vitamin c hặc điện giải v.v.v
xem có gì khá hơn có gì khá hơn không
chúc bác thành công

bạn thử dùng tylosin kết hợp với sone thử xem trong sone co các thành phần:prednisolone,oxytetracylin,bromhexine,lidocain và một số thành phần khác có thể giúp loãng đàm,kháng viêm đó gà mình cũng bị vậy đó triệu chứng của IB là bạn đoán chính xác rùi

:1^:đây là triệu chứng của đàn.trước tiên là gà khò khè thở khó.thứ 2 khi mổ ra thì đầu tiên có đàm tại xoang mũi.kế tiếp là có đàm tại ngã 3 cuốn phổi(gà chết vì nghẹt cục này khá là nhiều):1^:.mắt thì có con xưng con không.phổi thì củng như thế con có mũ con không.khí quản thí hơi đỏ.ai biết chỉ em gấp.còn về vaccin phòng bệnh thì e đang sử dụng khá đầy đủ(H120>newcas>gum) từ 5 ngày tuồi đến 21 ngày rồi.theo em thì gà em đang bị IB ai biết cách chữa trị hay đó là bệnh khác chỉ dùm em gấp.gà em đang chết khá nhiều:1^:

Nhận được bài này hơi trể. nhưng cũng trả lời mong sao giúp ít được cho Bạn.

có đàm tại xoang mũi
Đàm như miêu tả có phải là cục màu vàng trong xoang mũi hay dưới mí mắt thường thấy không?

.phổi thì củng như thế con có mũ con không.khí quản thí hơi đỏ
Có mủ trong trên phổi hay đó là cục màu vàng.

Bạn biết không! Những triệu chứng đó nghiêng hẳn về đường hô hấp.

Nếu bạn đã làm vaccine H120 thì khả năng do IB hơi thấp tí.

Cũng giống như dilenlamgiau nói. Bạn cung cấp thêm thông tin đi.

Gà chết khá nhiều là bao nhiêu /toàn đàn.
Lịch vaccine bạn như thế nào?
Bạn dùng thuốc nào rồi? Hiệu quả ra sao?

Triệu chứng bạn đưa chẳng những thiên về IB và còn có H5N1 nửa bạn à.
Thêm thông tin nhé!

Triệu chứng bạn đưa chẳng những thiên về IB và còn có H5N1 nửa bạn à.
Thêm thông tin nhé!
Thật là nguy hiểm. Theo mình nghĩ trước tiên là bạn nên vệ sinh sát trùng thật kỹ để tránh nguy hiểm cho gia cầm còn khỏe và mọi ngươi.

xin lỗi các bác mấy ngày nay không có lên vì lo cho gà quá. trước tiên bá cáo lai các bác là ga hiện tại hao hụt 150 con/ 1ngày / 15000 con.đàm như mình nói ở trên là cục màu vàng như bác nói đấy, nhưng nó tụ lại ở ngay ngã 3 cuốn phổi mới là vấn đề 9( ai biết làm sao cho tan cục này giúp mình gấp,vì cục này làm gà nghẹt thở dẫn đén gà chết). cũng xin báo cáo là mình đang nuôi gà cho công ty chăn nuôi CP.con giống dạo này cứ bị như vậy hoài hầu như lứa nao củng bị.còn về vaccin thì mình chũng ngừa gần như dầy đủ.

5 ngày tuổi nhỏ H120

6 ngày tuổi nhỏ D4_91

9 ngày chích H5N1

12 ngày uống newcas

14 ngày uống gum

18 ngày uông gum lập lại+ newcas

21 ngày uống H120+D4-91 lập lại

gà CP dạo này bị địch nhiều lắm IB + Newcas nữa. ai biết làm sao chửa tan cục màu vàng ấy giúp mình gấp( gà mình ko uống kháng sinh dc nhé:1^: vì đang bị sưng thận nữa).mong các bác giúp gấp các thuốc như tylosin+enro thì mình ko dám sử dụng vì lứa rồi khi uống vào gà chết nhiều hơn. ai đã từng bị xin giúp mình hiện tại gà vẫn đang chết.thanks các bác trước:1^:

--------

xin lỗi mình quên nói la đang sử dụng thuốc gì.mình đang sử dụng norfloxacin50%( của CP sản xuất)+ nanotol giải độc gan( của NANOVET)+BIO BROMHEXINE giảm ho,long đòm(của bio-pharmachemie)+ vitaminC10% mỗi ngày 1kg+ đường glucoxin moi ngày 10kg. nhưng đả uống 4 ngày vẩn ko dảm.xin hết ạ

Last edited:
xin lỗi các bác mấy ngày nay không có lên vì lo cho gà quá. trước tiên bá cáo lai các bác là ga hiện tại hao hụt 150 con/ 1ngày / 15000 con.đàm như mình nói ở trên là cục màu vàng như bác nói đấy, nhưng nó tụ lại ở ngay ngã 3 cuốn phổi mới là vấn đề 9( ai biết làm sao cho tan cục này giúp mình gấp,vì cục này làm gà nghẹt thở dẫn đén gà chết). cũng xin báo cáo là mình đang nuôi gà cho công ty chăn nuôi CP.con giống dạo này cứ bị như vậy hoài hầu như lứa nao củng bị.còn về vaccin thì mình chũng ngừa gần như dầy đủ.

5 ngày tuổi nhỏ H120

6 ngày tuổi nhỏ D4_91

9 ngày chích H5N1

12 ngày uống newcas

14 ngày uống gum

gà CP dạo này bị địch nhiều lắm IB + Newcas nữa. ai biết làm sao chửa tan cục màu vàng ấy giúp mình gấp( gà mình ko uống kháng sinh dc nhé:1^: vì đang bị sưng thận nữa).mong các bác giúp gấp các thuốc như tylosin+enro thì mình ko dám sử dụng vì lứa rồi khi uống vào gà chết nhiều hơn. ai đã từng bị xin giúp mình hiện tại gà vẫn đang chết.thanks các bác trước:1^:

--------

xin lỗi mình quên nói la đang sử dụng thuốc gì.mình đang sử dụng norfloxacin50%( của CP sản xuất)+ nanotol giải độc gan( của NANOVET)+BIO BROMHEXINE giảm ho,long đòm(của bio-pharmachemie)+ vitaminC10% mỗi ngày 1kg+ đường glucoxin moi ngày 10kg. nhưng đả uống 4 ngày vẩn ko dảm.xin hết ạ
Chào bạn! Chắc bạn nuôi gà Trắng công nghiệp phải không.
Vì từng loại mà chẩn đoán cũng khác nhau.!!!
Cục trắng như bạn nói mình nghĩ đó không phải là nguyên nhân chính. Đó đơn thuần là dịch viên + bạch cầu sau quá trình viêm mà tạo ra
Thời gian làm vaccine của bạn cũng quá nhiều! Mình không muốn nói công ty CP giỏi đến mức nào nhưng quả thực khi nhìn lịch vaccine khó mà thuyết phục một người chuyên về gà nào
Nếu có thêm triệu chứng sưng thận thì khả năng nghiên về IB là cao đấy.
Chết 150/15.000 con thì tỷ lệ này còn khá khiêm tốn (đừng buồn mình nghen, xoay quanh 1%).
Nếu IB thì nhiều lắm bạn à! Chắc phải hỏi bạn thêm nhiều chi tiết lắm.
Xin để lại số điện thoại, mình sẽ gọi khi online.

5 ngày tuổi nhỏ H120

6 ngày tuổi nhỏ D4_91

9 ngày chích H5N1

12 ngày uống newcas

14 ngày uống gum

--------

hic. bạn chẳng nói là gà gì, bao nhiêu ngày tuổi thì làm sao mọi người chẩn đoán được. Norfloxacin và Enrofloxacin có khác gì nhau đâu, cùng một nhóm mà. Bạn có thể dùng Excent L của Thú Y xanh hoặc Toxinil Plus Liquid để giải độc và tăng cường miễn dịch trước đã.
bạn có thể mô tả kỹ hơn về thể hen và các triệu chứng cũng như bệnh tích khác (nếu có) ko?

Back