Gần 250 triệu đồng mua xe tưới nước cho cỏ

• Thread starter nhabeagri
  • Ngày gửi
Công ty TNHH Kim Ngân (xã Tân Hà, Lâm Hà) vừa mua về từ Pháp 1 cỗ xe cuốn tưới tự động với tổng kinh phí gần 250 triệu đồng.

Dự án tưới cánh đồng lớn bằng xe tự cuốn.

Với hệ thống vận hành khép kín, cỗ xe bơm nước từ hồ chứa lên với công suất lớn, sau đó điều khiển bằng bảng hộp số để di chuyển với tốc độ tối đa 10km/giờ, phun vòi rồng tưới nước cho 9ha đồng cỏ trong bán kính từ 40 - 60m. Đây là đồng cỏ mà Công ty Kim Ngân trồng để nuôi đàn bò sữa 150 con mua về từ Thái Lan, trong đó có khoảng 75 con bò cho sữa; số còn lại để phối giống cung cấp cho nhu cầu chăn nuôi bò sữa của nông dân địa phương.

Tham khảo thêm thiết bị tưới cánh đồng lớn di chuyển
Theo báo Lâm Đồng online ngày 25/06/2014

Last edited by a moderator:
Chín héc ta đất thì nhỏ lắm. Cứ coi là một mảnh
đất một chiều 1 héc ta, chiều kia 9 héc ta, thì
chiều dài chỉ có 9 trăm mét thôi.

Nếu giếng nước ở một đầu, thì hệ thống ống dẫn
nước có ống chính dài không quá 9 trăm mét. Không
làm ống dẫn nước, thì xe chở nước đi cũng không đi
quá 9 trăm mét.

Vậy thì lợi ích gì hơn của xe chở nước so với hệ
thống ống dẫn, gồm một ống chính dài 9 trăm mét
và 9 ống phụ, đường kính nhỏ hơn, mỗi ống không
quá1 trăm mét, và giàn 45 ống nhánh nữa, có thể
bằng nhựa, mỗi ống không quá 100 mét, cách nhau
20 mét?

tôi không cho rằng hành động này là hay.
quá uống phí.
với 250 triệu có thể thiết kế được 1 hệ thống tưới hoàn chỉnh mà
xe tưới nghe không hay lắm

Dự án có tổng diện tích 12ha, 1ha làm trang trại, còn trồng 11ha.
Các bạn cứ tính đi, để đầu tư 1ha theo hình thức tưới cố định (mình xin lưu ý rằng, dự án lớn thế này, cần đường trục chính cỡ ống rất lớn có thể cỡ 220mm hoặc 168mm, trục phụ cũng phải 90mm, rồi xương cá giảm xuống 60mm, các bạn hình dung một mạng lưới như vậy có thể chi phí mỗi héc lên tới 40tri. Trong khi đó trung bình chi phí cho dự án này khoảng trên 22tri/ha.
Đấy là riêng về vấn đề chi phí. Ngoài ra, các bạn có biết, dự án lớn thế này họ dùng máy móc gần như 100% từ cày bừa đến thu hoạch. Giả sử họ sử dụng béc tưới, bên mình thường làm là khoảng cách hàng x cọc béc: 18mx12m như vậy vẫn khó khăn cho mục đích cơ giới hóa. Còn nếu dùng béc bán kính trên dưới 10m thì không thể khả thi.
Một vấn đề nữa là khả năng đồng đều: tưới di chuyển bằng xe dạng reel machine hoặc Pivot, Liner luôn cho độ đồng đều rất cao, vì nó di chuyển và sẽ không gặp phải vấn đề thiếu nước ở chân béc.
Ngoài ra còn yếu tố quản lý: cánh đồng ở vùng đất trống, và khá rộng, nếu tưới bằng béc loại rẻ thì không đảm bảo vấn đề cơ giới hóa, độ đồng đều; nếu tưới bằng béc kiểu có bán kính lớn thì chi phí mua một béc khá cao, và sẽ gặp phải tình trạng mất trộm...
Và cuối cùng, chủ đầu tư dự án là những người rất có kinh nghiệm trong ngành trồng cỏ nuôi bò, họ đang là lãnh đạo của một công ty sữa có tên tuổi, họ đang quản lý những giàn tưới rất lớn, và họ biết phân tích & lựa chọn thiết bị nào là hiệu quả & phù hợp.
Mình luôn mong và tin rằng sắp tới những cỗ máy thế này sẽ xuất hiện nhiều hơn ở Việt Nam.
Rất cảm ơn các bạn đã bình luận, và mong nhận được nhiều hơn nữa phân tích từ các bạn.
Mình muốn nói thêm rằng, thực ra thiết bị nào, hình thức nào cũng có những mặt hạn chế, nhưng về cơ bản sẽ có giải pháp tốt hơn cho mỗi dự án.

Bạn nói cũng rất đúng. Nói chung việc chăm sóc cỏ bò sữa cần nhiều yếu tố hơn bò thường nên người dân không quen. Nhưng đâu cứ phải các ông lớn chủ công ty nói đều đúng. Riêng tôi thấy cái việc mua của công ty phí quá chắc để oai thôi. Tưới bằng máy như thế này đâu cần nhập khẩu. Việt Nam tôi có cái rẻ gấp 10 lần.

Cảm ơn bạn đã comment. Ở VN cũng đã có một số côg ty sử dụng xe tưới này bạn ah. Mình chưa đi đc nhiều, chưa biết nhiều. Nhưng mình mới thấy họ sử dụng xe của Pháp và Ý thôi. Mình tin rằng xe này cũng sẽ sản xuất được ở VN vì nông dân và thợ cơ khí của VN mình cũng rất giỏi. Ví dụ như bác Đặng Tám...
Nhưng rẻ bằng 1/10 thì mình cho rằng là ko đúng, và ko thể có. Mình nói thêm rằng hệ thống của họ gồm cả đường dẫn nước, máy bơm...
Nhưng cứ giả sử riêng cái reel machine kia giá 250tri. Bạn có làm đc một cái tương tự 25tri ko. Tiêu chuẩn VN thôi cũng đc. Còn nếu so sánh chất lượng hàng cơ khí VN với France thì ko so sánh đc đâu.k
Mình chỉ comment khách quan vậy thôi. Mấy xe này chủ yếu là các cty dùng chứ đúng là dân mình thì sẽ ko dùng ngay đc. Vì còn nhiều thứ fải cân nhắc.

Bạn nói ống chính lớn hơn 1 gang tay, ống nhỏ
lớn hơn cổ tay, thì bạn muốn làm lụt cánh đồng
cỏ rồi. Thế cái xe tưới bạn thấy có ống lớn như
vậy không? Dân chơi ở Mỹ tưới cỏ chỉ có ống cỡ
ngón tay, mà mỗi ngày chỉ tưới chừng nửa giờ,
mà đã đủ một đường kính hơn chục mét rồi. Tưới
nhiều quá, thì tiền cỏ không đủ bù trả tiền nước
đâu bạn. Nước còn trôi hết phân bón đi nữa đó.
Nên nhớ độ ẩm ở Mỹ rất thấp hơn Việt Nam, nên cần
tưới nước nhiều hơn.

Cảm ơn bạn anhmytran nhiều.
Mình có chia sẻ thêm thế này.
Đường ống tỉ lệ thuận với lưu lượng nước đi qua ống, lưu lượng càng lớn thì đường ống càng lớn.
Nếu ống bằng ngón tay, theo mình nghĩ chỉ có thể là nhỏ giọt, hoặc tưới phun mưa ở quy mô rất nhỏ, chiều dài đường ống rất ngắn...
Giả sử bạn đang đề cặp tới tưới nhỏ giọt, và ở đây là ứng dụng cho tưới có. Bạn hoặc chuyên gia nào có thể tính và chia sẻ xem tưới cho cỏ theo phương pháp nhỏ giọt điểm lợi là gì, và chi phí là bao nhiêu nhé.
Mình xin thêm rằng, đến dự án tưới mía nhỏ giọt cả trăm héc ta trên Tây Ninh, giờ người ta cũng đã phá bỏ đi, huống chi là tưới cỏ.
Hoặc giả sử là tưới phun mưa bán kính nhỏ đi, bạn nói đường kính 10m, có nghĩa cứ 5m sẽ có một đường ống, vậy bạn cũng tính luôn giúp xem 1ha là bao nhiêu tiền đường ống (không cần tính tiền béc cũng được). Nếu bạn có mô hình của Mỹ như bạn mô tả thì mình, và chắc nhiều người cũng muốn được bạn chia sẻ.

Mình xin phép không trao đổi thêm nữa, vì hình như chúng ta đang cố bảo vệ quan điểm của mình, và mình thấy hơi gay gắt.
Dẫu sao cũng cảm ơn bạn đã dành thời gian cho bài viết của mình.

Không gay gắt đâu. Bạn nên chú ý vào kỹ thuật
và môn Toán hơn là để ý đến lời nói.

Đường ống nước trong thành phố của Mỹ có nhiều
cỡ, trong đó có cỡ 1 ngón tay (lỗ nhỏ hơn 1cm
đường kính) cỡ ngón chân cái, cỡ cổ tay, cỡ cổ
chân. Đó là những cỡ từ đường phố dẫn vào nhà.
Cỡ vào trong nhà, thì đi qua một cái đồng hồ đo
nước, chỉ bằng cỡ ngón chân cái thôi. Có lẽ một
nhà thì không mấy khi mở hết các vòi ra, nên một
cỡ đó đủ xài cho chục vòi nước trong nhà. Người
xài thấy rất rõ, khi mở máy giặt, giật cầu tiêu,
có người tắm, thì vòi nước tưới rau chảy nhỏ đi
rất nhiều. Nếu chủ đi vắng, trong vườn có mấy cái
vòi phun nước tưới cỏ, thì vẫn phun xa hơn 5 mét,
và đường kính tưới cỏ hơn 10 mét. Cỡ ống này chỉ
bằng ngón tay thôi.

Còn tưới cho 2 héc ta, tôi đã nói rồi, chỉ cần 1
ống dài 200 mét cỡ cổ chân, rồi chẽ ra 50 mét hay
20 mét một ống ngang cỡ ngón chân cái, có chiều dài
50 mét, rồi các ống này chẽ ra các ống cỡ ngón tay,
dài 20 mét hay 10 mét, thì hệ thống này có thể làm
lụt 2 héc ta cỏ trong 10 giờ. Bạn có biết ống cỡ cổ
chân thì 1 giờ chảy được bao nhiêu nước không?

Bạn nào ở nhà trong thành phố, thấy ống dẫn nước
qua đồng hồ đo nước cỡ to chừng nào không?

Đây là hình tưới bãi cỏ quanh nhà trong thành phố.
Ống dẫn nước cỡ ngón tay cái, đặt quá gần nhau, và
nước phun ra quá nhiều:

Đây là một kiểu vòi phun khác, lật qua lật lại, làm
cho nước phun ra sang phải sang trái của ống phun.
Ống này cỡ ngón tay út:

Đây là một kiểu vòi phun khác, quay đều vòng tròn,
làm cho nước phun ra ướt một vòng tròn quanh đầu phun.

Lawn-Watering-Plano-Garland-Dallas-lawn-mowing-plano-garland-dallas-lawn-mowing-company-plano-garland-dallas.jpg

Thật buồn cười, mình đang nói về tưới nông nghiệp, với quy mô khoảng 10ha.
Và mình cũng nói rõ ràng bên trên là cỡ ống tương quan thuận với lưu lượng nước.
Ở đây bạn lại đi so sánh với mấy cái vòi tưới cảnh quan.

Bạn có biết mọi ng sao phản đối bài của bạn và bảo vệ quan điểm của mình. Nếu bạn có một bài nói về lợi ích khi sử dụng máy tưới này, phân tích đưa ra các đặc điểm lợi hại cuối cùng đưa ra giá thành và so sánh với phương pháp tưới truyền thống hoặc tưới nhỏ giọt thì mọi người sẽ ủng hộ bạn hơn. Đằng này nói công ty mua cái máy trị giá 250 tr, rồi người dân thường ít xài được kiểu này là thể loại công ty giầu vốn lớn á. Nhà tôi nuôi khoảng hơn 500 con heo và 20 con bò đất trồng cỏ có khoang 2 ha thôi nhưng mùa này không tưới một giọt nước nào.
Tôi không biết bạn có làm trong công ty đó không. Nhưng tôi muốn hỏi mùa mưa này công ty đem tưới cỏ bao nhiêu lần với cài máy trị giá 250 tr rồi ?.
Còn mùa khô thì tháng bạn tưới cỏ mấy lần ? trong vong 6 tháng mùa khô máy phun nước của bạn tưới ntn để hết 10 ha cỏ đó. Và cái máy đó tuổi thọ bao nhiêu năm, hư hỏng sửa chữa như thế nào?
Tôi đồng ý với ý kiến là học hỏi nền nông nghiệp tiên tiến của các nước, nhưng đâu phải cái gì cũng làm cho giống. Mỗi nước mỗi khác cứ thấy họ có máy là mình mua về dùng ư, thôi thì bê luôn cả cái khí hậu đất đai về luôn cho lành. Tôi chưa có tiếp xúc cũng như vận hành máy 250 tr của bạn nhưng tôi thấy giống mấy cái máy tưới cà phê của mấy người tây nguyên lắm. ( có khi thua vì máy họ tưới được nhiều hơn,so sánh trực quan có lẽ hơn được khoản cơ động ) ở đó học tưới cả trăm ha cà phê chứ nói gì đến 10 ha.
Còn máy đắt tiền thì tôi làm sân golf hơn 50 ha cỏ không có máy tưới nước nào (bên cảnh quan thì có ). Riêng cái xe điện cấp riêng cho tôi chạy để kiểm tra cỏ cũng có giá trị tầm cái máy của bạn rồi.
Tôi không có ý ném đá hay gì đó, tôi mong chờ ở bạn một bài phân tích nói rằng quan điểm của tôi đã sai.

Theo quan điểm riêng của mình thì việc công ty này nhập máy tưới này là ok. Có thay đổi mới phát triển được chứ.

Tôi đưa hình hệ thống phun nước tưới cỏ
cho bạn thấy đường kính ống nó không to
như bạn thiết kế đâu. Chỉ cần đường kính
bằng ngón tay, mỗi ngày mở nước nửa giờ
là cả vùng đất ướt sũng rồi. Vấn đề không
như bạn nói, phải thiết kế một hệ thống
ống khủng, mà ở chỗ có đủ tiền bơm nước
không thôi. Hệ thống ống nước tôi thiết kế
ống nhỏ có thể thừa nước gấp chục lần số
nước cần thiết, và đúng như tôi nói, có thể
làm lụt cả cánh đống cỏ của bạn.

Tiếc rằng bạn coi hình mà hiểu theo một
đường hướng lệch lạc, không thấy được vấn
đề.

À quên. Hệ thống tưới nước cho cỏ này
cũng có thể tưới ruộng nông nghiệp. Bạn
có tin như vậy không?

Last edited:
ong nuoc chin bao lon o my,suc nen nuoc o my bao nhieu ,he thong nuoc o nha ma dem so sanh voi nong nghiep
o my co thay he thong tuoi nong ngiep cua my chua ?
he thong do ma tuoi ruong nong nhiep duoc ha
tinh duoc moi la

Mình mới chỉ đang nhen nhóm tìm hiểu làm nông nghiệp. Thấy máy này có cái hay đấy chứ.
Diện tích đồng cỏ rộng bao nhiêu vẫn ok, ko lo máy cày cuốc vướng cọc như hệ thống tưới tự động cố định là thứ nhất.
Thứ 2 là tiết kiệm nhiên liệu hơn nếu phải sử dụng ở vùng chưa có điện lưới.
Thứ 3 là chi phí thay thế thấp hơn. dùng xong cho vào nhà chứ ko như béc cố định để ngoài trời tha hồ phơi mưa nắng...
Nếu có diện tích 5-7ha cần tưới nước, mình sẽ ưu tiên máy này hơn hệ thống tưới cố Máy này chỉ tưới cỏ chứ tưới rau thì với lực nước bắn ra như thế khéo nát hết mất phải ko bạn?

Back