Gắn kết bạn bè làm giàu bằng trồng trọt.

Chào anh em trên diễn đàn, chào anh em nhà vườn.
Qua theo dõi diễn đàn, tôi thấy rất nhiều anh em quan tâm tới trồng cây gì, khởi nghiệp như thế nào, tôi có thể gợi ý chia sẻ với anh em một ít theo hiểu biết của tôi.
Tôi tự giới thiệu, tôi làm nghề kỹ thuật nông nghiệp, đã đi nhiều vùng đất ở Miền Nam, đi nhiều đồng ruộng. Và tôi biết nhiều loại cây làm giàu mức lợi nhuận 400 - 1 tỷ - trên 1 tỷ 1 ha/ 1 năm.
Kết hợp sách vở, thực tế, lắng nghe cách canh tác của anh em nhà vườn mà cho đến nay, tôi có thể nói là biết tương đối kha khá về kỹ thuật trồng trọt các loại cây đó.
Những cây đó là gần gũi, rất đời thường, rất dân dã, không xa lạ mà trong công việc của tôi tiếp xúc được tôi có thể liệt kê dưới đây:
1/ Số 1 theo tôi là cam xoàng có lợi nhuận trên 1 tỷ/ 1 năm.
2/ Kế tới là quýt đường có lợi nhuận thấp hơn nhưng cũng tầm mức hàng tỷ.
3/ Càm sành thấp hơn nhưng cũng có mức lợi nhuận thuộc hàng trên 700 đến cá biệt hàng tỷ.
3/ Chanh các loại bao gồm lim ca, chanh giấy cũng có mức 4 - 5 trăm triệu. Tài liệt kỹ thuật có nói limca có thể đạt năng suất 80 tấn/ 1 ha/ 1 năm; nếu thu vào tháng 3 giá tầm 40 thì sẽ là 2,4 tỷ doanh thu. Nhưng tôi chưa chứng kiến được năng suất đó.
4/ Tiêu Chư Sê.
5/ Vài loại rau màu khác thì phải biết "lướt sóng" cũng có mức lợi nhuận rất cao.
Ngoài ra, còn có một số loại cây khác cũng có giá trị kinh tế cao, nhưng tôi không đi sâu nghiên cứu đặc điểm thực vật học của từng loại nên tôi không nêu ra.
Cùng là cây có múi, nguyên lý chung thì giống nhau, nhưng mỗi cây sẽ có mỗi khác. Việc ra bông cam xoàn khác ra bông quýt đường. Rồi việc ra bông chanh khác việc ra bông cam sành. Ngay kỹ thuật ra bông chanh linca cũng khác chanh giấy.
Tuy nhiên, ngay chính các nhà nông chính hiệu đang trồng những cây trên cũng đa ca bài ca "được mùa rớt giá". Và chính các nông dân đang trồng các cây trên hiện tại nhà đang không có gạo ăn, không có tiền chi tiêu cũng là bình thường.
Nguyên nhân của nó là toàn miền nam có 1 mùa mưa, mà mùa mưa thì cây ăn trái chỉ ra đọt không ra hoa; vào đầu tháng 10 âl lịch, toàn miền nam có một đợt thời tiết giá lạnh, cây ngừng sinh trưởng dinh dưỡng, bước qua thời kỳ sinh trưởng sinh sản, và ra hoa đồng loạt khi thời tiết nắng ấm trở lại vào tháng 11 - 12 âm lịch thì lẽ tất nhiên trái cây dư thừa, dội chợ, giá rẻ là đương nhiên.
Vấn đề muốn có lợi nhuận là phải biết làm trái nghịch vụ.
Nghịch vụ có nghĩa là gì? là trái với tự nhiên: khi thời tiết mưa dầm tháng 7 - 8 âm lịch, khi cây đang "xung, phát đọt" thì lại bắt nói ngừng ra đọt, suy yếu để chuyển sang ra hoa. Khi vào mùa đông, về mặt tự nhiên cây ngừng sinh trưởng dinh dưỡng thì lại bắt nó "xung" để nuôi trái đã ra nghịch mùa và không được "ngừng sinh trưởng dinh dưỡng" để không được ra hoa.
Để giúp anh em rút ngắn khoảng thời gian tìm hiểu tôi chỉ ra rằng, cơ sở lý luận của nó là:
1/ "Giáo trình ra hoa cây ăn trái - tác giả Trần Văn Hâu - ĐH Cần Thơ". Khi đọc cuốn này bạn sẽ lý giải được vì sao cây ra hoa và vì sao cây không ra hoa để điều khiển cây ra hoa theo ý muốn và không ra hoa theo ý muốn.
2/ "Cẩm nang giám định bệnh cây". Khi đọc cuốn này bạn sẽ biết được cây của mình đang bị bệnh gì.
3/ "Giáo trình Hóa bảo vệ thực vật": khi đọc cuốn này bạn sẽ biết cách điều trị bệnh cho cây của mình.
Đó là những "hằng đẳng thức đáng nhớ" trong canh tác cây ăn trái.
Các bạn thân mến, tôi nghĩ các bạn ở diễn đàn này đều có kiến thức, các bạn khát khao lập nghiệp, các bạn hãy nghĩ thêm đi. Ở Lai Vung - Đồng Tháp; Trà Ôn - Vĩnh Long, đất của 1 nhà vườn chỉ khoảng vài ngàn m2. Ấy thế mà họ lập nên kỳ danh nhà vườn thực thụ, với thu nhập rất vững vàng.
Có những nông dân mà mình thật khâm phục, ví như có 1 lần gặp 1 nông dân tên Ngoan ở Cai Lậy, anh ấy ghi chép và nắm rất rõ đọt cây sầu riêng mon thon bao nhiều ngày thì già lá, 8 ri bao nhiêu ngày ngày già lá, khổ qua bao nhiêu ngày già lá để tác động paclo ngày thứ mấy thì có hiệu quả nhất.
Hoặc cách đây 4 năm, mình có gặp 1 nông dân tên Bưu ở Lai Vung, khi ấy anh ấy rất nghèo, nhà lá lụp xụp, cả gia đình chỉ nhìn vào 1.000 m2 quýt đường. Lý do mình tiếp xúc với anh ấy là đại lý chỉ mình vào khắc phục 1.000 m2 quýt đó đang ngủ ngày và mất trắng. Mình tìm ra lý do, đơn giản là pH quá thấp, dưới 2 nên rễ bị hư hết, sau khi đánh CaO cây phục hồi ngay. Thế năm đó anh ấy thu được gần 200 tr ở công quýt đó và đủ vốn làm 5 công huệ... năm ngoái đây anh ấy nhớ mình và đt mời mình xuống ăn tân gia, mình bận không xuống được, mới hôm rồi mình xuống ghé thăm, thì ra anh ấy cất nhà hơn 1 tỷ, trên một miếng đất mới mua cũng gầy 1 tỷ.
Vậy thì các bạn, những người có tri thức, biết đọc hiểu, biết hỏi, các bạn hãy cố gắng lên nhé.
Đối với những anh em nhà vườn đang canh tác cây ăn trái nói riêng, cây trồng cạn nói chung, nếu gặp vấn đề cứ alo cho mình nhé, mình sẽ lý giải và giải đáp tận tình hiện tượng trên vườn của bạn trong phạm vi có thể. Số ĐT của mình là 0903.081.036 mình tên Việt.
Những anh em nhà vườn ở xa chỗ mình, biết lý thuyết và đã làm bông nghịch vụ những năm qua nhưng chưa được mỹ mãn, cứ gọi đt cho mình, chúng ta cùng thảo luận trao đổi để đưa ra giải pháp tối ưu nhất.
Những anh em nhà vườn đã làm trái nghịch vụ 2014 xong, nếu thấy dấu hiệu trái lọt kích cỡ khi thu hoạch, hãy mạnh dạn gọi đt cho mình, mình tin rằng mình sẽ thảo luận cùng anh em để xử lý thành công.
Đối với những anh em nhà vườn ở gần chỗ mình (Lê Minh Xuân - Bính Chánh) có trồng cây có múi mà chưa yên tâm về biện pháp canh tác của mình, thì hãy đến thăm vườn của mình (Thạnh Lợi - Bến Lức - Long An) cho cụ thể rồi mình sẽ đưa ra giải pháp khắc phục.
Mình có đọc qua diễn đàn, thấy có một số anh em đang làm nghành nghề khác tại TP HCM muốn chuyển sang nghề trồng trọt, mình sẽ giúp các bạn lựa chọn đất đai, cây trồng ở gần TP HCM với số vốn đầu tư ban đầu (kể cả tiền thuê đất không quá 30 tr/1 Ha) và vốn chăm sóc không quá 100 tr/ 1 Ha để có lợi nhuận 300 - 600 tr nhé.
Năm nay, ở vùng gần chỗ mình, người trồng mía lỗ rất nặng, giá thuê đất trống sẽ rất rẻ; giá bán đất cũng sẽ rất rẻ (vì phải bán đất để trả nợ mà). Anh em nào ở SG yêu nghề vườn mà có chút vốn cứ nhờ cò đất đi tìm đất mía mà mua, họ bắt đầu kêu bán đất rồi đó.
Mình tin rằng, qua diễn đàn này, qua thời gian giao lưu, chúng ta sẽ có những gắn kết tình bạn chặt chẽ thông qua công việc.

Last edited:
Em thật sự rất cảm kích với lời tư vấn của anh. Em rất thích ý tưởng cuối cùng của anh, quan điểm của em là cái gì cũng cần kinh nghiệm, bỏ 100-200tr mà vừa thu thập được kinh nghiệm (nhờ phá phách) lại vừa có cơ hội thu lời nếu thành công, đến khi có đủ cơ sở thì có thể đầu tư lớn hơn hoặc mở rộng dần. Cũng như anh, em sẽ cố gắng làm tốt nhất có thể nhưng cũng không ngại rủi ro và sẵn sàng chấp nhận rủi ro. Có điều em sẽ rất cần anh tư vấn chi tiết. Em đang sắp xếp với người bạn (từ ngoài Hà Nội vào) để có kế hoạch dài hơi, sau đó chắc chắn em sẽ gặp trực tiếp anh để nhờ anh tư vấn cụ thể.

Một lần nữa, em cảm ơn anh nhiều. Chúc anh và gia đình mọi sự tốt lành.
OK. Nếu em muốn phá, anh sẽ dẫn em đi phá! Muốn phá ở 1 ha, thuê đất có cây 20 triệu, chi phí 100 triệu, thu về 500 triệu.
Muốn phá ở chổ nhỏ hơn, bỏ ra ...vài triệu thuê đất có cây... vài chục để phá... thu hoặc mất không quan trọng!
Muốn phá ở miếng anh nói, 100 thuê đất, vốn 200 bỏ ra trong gần 1 năm, thu về 1 tỷ cuối năm. Anh và em cùng phá ở miếng này, 5/5 chi phí nhé! Cùng làm giàu mà!
Bỏ 1,3 tỷ vào agriviet, ko cần dùng tới.
Đơn giản như đang giỡn.
Vườn là sân khấu, cây là nhạc cụ, người làm vườn là nhạc sỹ, cuộc đời là một bản trường ca...

Em thật sự rất cảm kích với lời tư vấn của anh. Em rất thích ý tưởng cuối cùng của anh, quan điểm của em là cái gì cũng cần kinh nghiệm, bỏ 100-200tr mà vừa thu thập được kinh nghiệm (nhờ phá phách) lại vừa có cơ hội thu lời nếu thành công, đến khi có đủ cơ sở thì có thể đầu tư lớn hơn hoặc mở rộng dần. Cũng như anh, em sẽ cố gắng làm tốt nhất có thể nhưng cũng không ngại rủi ro và sẵn sàng chấp nhận rủi ro. Có điều em sẽ rất cần anh tư vấn chi tiết. Em đang sắp xếp với người bạn (từ ngoài Hà Nội vào) để có kế hoạch dài hơi, sau đó chắc chắn em sẽ gặp trực tiếp anh để nhờ anh tư vấn cụ thể.

Một lần nữa, em cảm ơn anh nhiều. Chúc anh và gia đình mọi sự tốt lành.
Theo anh Leviet_law có thể dễ dàng làm giàu quá, thấy anh ấy làm chủ cây và đất như ta múc nước rửa mặt, thật dễ dàng để thấy thành quả. Nhưng vấn đề ở chỗ tại sao anh ấy không mở rộng trang trại của mình, cứ thế mà nhân lên. Anh ấy sẽ có rất nhiều $$$$$$$$$$. Anh ấy lại nhiệt tình phổ biến kiến thức cho mọi nhà. Chắc chắn nó có một vấn đề nào ẩn trong này. Có một quy luật cái gì càng lợi nhuận thì rủi ro càng cao. Bỏ ra 300 kiếm về 1 tỷ. Thật là sảng khoái. Có một điều gì đó thoắt ẩn thoắt hiện trong câu chuyện dài tập này.

Chào Anh Việt!

Đầu tiên cho em gửi đến anh lời cảm ơn, lời chúc sức khỏe!

Gần đây em có theo dõi những bài viết của anh, em cảm thấy rất thích thú và có động lực để bắt tay vào làm nông nghiệp.

Em năm nay 29 tuổi, kết hôn gần nửa năm. Em tốt nghiệp trường Nông Lâm Tp.HCM, tuy nhiên không phải chuyên ngành nông nghiệp, mà là Cảnh quan (Landscape). Hai vợ chồng em học cùng lớp nhưng khi ra trường, em làm đúng chuyên ngành, còn vợ em làm xây dựng. Phải công nhận vợ em giỏi hơn em về cái khoản chịu khó học hành (có thêm mấy bằng khác và hiện sắp tốt nghiệp văn bằng 2 ngành xây dựng). Thu nhập của hai đứa cỡ 350 triệu/năm, trừ các khoản chi phí, mỗi năm để dành được 200 triệu (mặc dù cưới chưa đầy năm nhưng em tính tới như vậy rồi :) ).

Nếu chỉ dừng đến đây thì có lẽ cuộc sống sẽ nhàm chán anh nhỉ? Em cũng nghĩ thế, mà khởi nguồn của sự “nông nổi” – muốn nghỉ việc nhà nước chuyển hướng sang làm nông nghiệp cũng từ sự “xúi giục” của bà xã em. Mặc dù “bã” không biết tí gì về trồng trọt, chăn nuôi. Còn em thì khác, em gốc con nhà nông. Từ nhỏ (bắt đầu khoảng lớp 5), em có thói quen bắt chước nhà dậy sớm, nghe radio phát chương trình nông nghiệp, thấy khoái khoái. Rồi đến khoảng hè lớp 8, em xin cha mẹ cho mình canh tác 2 loại cây: đu đủ (nghe nói là giống Thái) và bí đỏ quả dài. Em cũng tập tành làm theo hướng dẫn của đài. Những loại quả em trồng thật sự ở địa phương em chưa ai thử. Tuy nhiên, thời điểm đó em chưa nắm rõ cách phối trộn phân bón đơn để cho ra phân bón hỗn hợp (em cứ tưởng 20kg urea + 20kg lân + 15kg kali sẽ cho ra công thức N-P-K 20-20-15), và chưa biết cách tiêu diệt ruồi đục trái nên thất bại. Thành tích tự hào nhất trong số những quả đu đủ èo uột, những quả bí bị ruồi chích chảy nhựa ấy là em thu được 1 quả đu đủ dài 7 tấc (bán được bao nhiêu tiền thì em quên mất rồi!!!), còn bí thì đem biếu bà con ai ăn cũng thích và khen dẻo ngon. Ngoài thời điểm “quanh tạc” đó, còn lại chủ yếu em đi học và phụ việc lặt vặt cho gia đình.

Bẵng đi một thời gian dài chuyên tâm cho việc học ở SG, ra trường công tác đúng chuyên ngành (với 3 năm cho một công ty tư nhân, và 2 năm cho một công ty nhà nước cho đến nay), với mức lương tuy không cao nhưng vị trí khá cao thì giờ em chuẩn bị tâm lý để buông bỏ tất cả vì mục tiêu làm giàu, sống khỏe từ nông nghiệp. Tuy nhiên với kinh nghiệm ít ỏi, cộng với mớ kiến thức lý thuyết từ nhà trường, tìm hiểu qua sách vở và internet thì em thấy chưa ăn thua, mà mình phải học hỏi từ thực tế rất nhiều mới mong thành công được. Với những chia sẻ của anh Việt, em mong một ngày sẽ được gặp anh để trau đổi kỹ hơn, giờ thì em có một số thắc mắc mong anh giải đáp giúp:

I. Qua tìm hiểu thị trường, em thấy các chủng loại như: bưởi da xanh, xoài cát hòa lộc, cam sành, nhãn xuồng cơm vàng,... có giá khá cao. Vậy thì nguyên nhân dẫn đến mức giá những loại này luôn cao và giữ ổn định hơn so với những loại khác, có phải vì:

1. Cung < cầu? => do ít người trồng

2. Chất lượng thơm ngon, thị trường xuất khẩu tiềm năng?

3. Khó xử lý ra hoa, năng suất không cao?

Nếu loại trừ yếu tố thứ 2, yếu tố thứ 1 + 3 được cải thiện tối ưu thì mức giá lúc này sẽ như thế nào?

II. Em dự định trồng các loại: bưởi da xanh, quýt đường, chanh limca, ổi lê Đài loan, xen canh lấy ngắn nuôi dài bằng gừng trồng trong bao trên 2 vùng đất (diện tích => 4.000m2):

1. Đất cát vùng ven biển Bình Đại – Bến Tre, trước giờ chủ yếu canh tác Dưa hấu, Cải trắng và Sắn. Cái này em đầu tư cho cha mẹ em trông coi.

2. Vùng đất đồi Vĩnh Cửu/ Trảng Bom/ Thống Nhất – Đồng Nai. Em sẽ trực tiếp làm chỗ này.

Anh tư vấn giúp em xem 2 loại đất này có phù hợp không nhé! Em cảm ơn anh nhiều.

Theo anh Leviet_law có thể dễ dàng làm giàu quá, thấy anh ấy làm chủ cây và đất như ta múc nước rửa mặt, thật dễ dàng để thấy thành quả. Nhưng vấn đề ở chỗ tại sao anh ấy không mở rộng trang trại của mình, cứ thế mà nhân lên. Anh ấy sẽ có rất nhiều $$$$$$$$$$. Anh ấy lại nhiệt tình phổ biến kiến thức cho mọi nhà. Chắc chắn nó có một vấn đề nào ẩn trong này. Có một quy luật cái gì càng lợi nhuận thì rủi ro càng cao. Bỏ ra 300 kiếm về 1 tỷ. Thật là sảng khoái. Có một điều gì đó thoắt ẩn thoắt hiện trong câu chuyện dài tập này.
Những "cơ chơi" kiếm lãi xung quanh trục xoay nn mà anh có đề cập tới còn rất nhiều cách kiêm tiền trong nn.
Một nhà đầu tư kinh doanh khác với một nhà làm vườn: hà làm vườn che giấu bí quyết, che giấu toa thuốc, xé bỏ nhãn thuốc không cho hàng xóm biết. Còn một nhà đầu tư tài chính, chia sẻ cơ hội làm giàu với những người muốn và biết và làm giàu.
Tôi có nói là chơi 5/5 với 1 anh bạn ở trên, dù chưa quen biết, nhưng tôi biết là anh dám chơi, dám thử nghiệm. Còn tôi bỏ 5/5 với anh ta thì tôi có lãi trên 50% của tôi, chỉ đứng chỉ về kỹ thuật, trông coi và thực hiện anh ta và người bạn của anh ta lo, địa bàn đó thuộc về tôi, dân địa phương ở đó thuộc về tôi, liệu anh ta và bạn của anh ta có dám qua mặt tôi hái chanh đi bán không? và tôi tin đẳng cấp của anh ta không phải làm việc đó. Anh ta cần tôi, và tôi cần anh ta. Như vậy tôi có phải là nhà đầu tư tài chính khôn khéo không?
Còn việc mở rộng trang trại của mình? hiện tại tôi chưa có khái niệm đó. ít nhất khi mà đất nước này còn có 60 triệu nông dân đang ca bài ca được mùa rớt giá thì tôi sẽ thuê lại những chỗ được mùa rớt giá đó, vòng xoay tài chính của tôi nhanh hơn, hiệu suất đầu tư, hệ số sinh lợi cao hơn nhiều lần bỏ tiền ra mua đất.
Bạn đang là nhân viên làm thuê cho người khác ư? Nếu bạn có đủ "cơ chơi" triển khai thị trường nước ép trái cây cao cấp, chỉ 1 cuộc đt của tôi, chi phí tôi chịu, chờ 5 tháng sau sẽ có một loại bưởi rất ngọt, rất thanh để triển khai bán vào khu dân cư cao cấp với một giá cao cấp và lợi nhuận cao cấp. Nếu được thị trường chấp thuận, 1 năm sau là triển khai 1 ngành hàng kinh doanh; trong thời gian chờ đợi, bạn cứ sống bằng công việc của bạn. Nhưng với điều kiện, bạn đủ đẳng cấp để được tôi đánh giá là một "cơ chơi" của tôi.
Chào Anh Việt!

Đầu tiên cho em gửi đến anh lời cảm ơn, lời chúc sức khỏe!

Gần đây em có theo dõi những bài viết của anh, em cảm thấy rất thích thú và có động lực để bắt tay vào làm nông nghiệp.

Em năm nay 29 tuổi, kết hôn gần nửa năm. Em tốt nghiệp trường Nông Lâm Tp.HCM, tuy nhiên không phải chuyên ngành nông nghiệp, mà là Cảnh quan (Landscape). Hai vợ chồng em học cùng lớp nhưng khi ra trường, em làm đúng chuyên ngành, còn vợ em làm xây dựng. Phải công nhận vợ em giỏi hơn em về cái khoản chịu khó học hành (có thêm mấy bằng khác và hiện sắp tốt nghiệp văn bằng 2 ngành xây dựng). Thu nhập của hai đứa cỡ 350 triệu/năm, trừ các khoản chi phí, mỗi năm để dành được 200 triệu (mặc dù cưới chưa đầy năm nhưng em tính tới như vậy rồi :) ).

Nếu chỉ dừng đến đây thì có lẽ cuộc sống sẽ nhàm chán anh nhỉ? Em cũng nghĩ thế, mà khởi nguồn của sự “nông nổi” – muốn nghỉ việc nhà nước chuyển hướng sang làm nông nghiệp cũng từ sự “xúi giục” của bà xã em. Mặc dù “bã” không biết tí gì về trồng trọt, chăn nuôi. Còn em thì khác, em gốc con nhà nông. Từ nhỏ (bắt đầu khoảng lớp 5), em có thói quen bắt chước nhà dậy sớm, nghe radio phát chương trình nông nghiệp, thấy khoái khoái. Rồi đến khoảng hè lớp 8, em xin cha mẹ cho mình canh tác 2 loại cây: đu đủ (nghe nói là giống Thái) và bí đỏ quả dài. Em cũng tập tành làm theo hướng dẫn của đài. Những loại quả em trồng thật sự ở địa phương em chưa ai thử. Tuy nhiên, thời điểm đó em chưa nắm rõ cách phối trộn phân bón đơn để cho ra phân bón hỗn hợp (em cứ tưởng 20kg urea + 20kg lân + 15kg kali sẽ cho ra công thức N-P-K 20-20-15), và chưa biết cách tiêu diệt ruồi đục trái nên thất bại. Thành tích tự hào nhất trong số những quả đu đủ èo uột, những quả bí bị ruồi chích chảy nhựa ấy là em thu được 1 quả đu đủ dài 7 tấc (bán được bao nhiêu tiền thì em quên mất rồi!!!), còn bí thì đem biếu bà con ai ăn cũng thích và khen dẻo ngon. Ngoài thời điểm “quanh tạc” đó, còn lại chủ yếu em đi học và phụ việc lặt vặt cho gia đình.

Bẵng đi một thời gian dài chuyên tâm cho việc học ở SG, ra trường công tác đúng chuyên ngành (với 3 năm cho một công ty tư nhân, và 2 năm cho một công ty nhà nước cho đến nay), với mức lương tuy không cao nhưng vị trí khá cao thì giờ em chuẩn bị tâm lý để buông bỏ tất cả vì mục tiêu làm giàu, sống khỏe từ nông nghiệp. Tuy nhiên với kinh nghiệm ít ỏi, cộng với mớ kiến thức lý thuyết từ nhà trường, tìm hiểu qua sách vở và internet thì em thấy chưa ăn thua, mà mình phải học hỏi từ thực tế rất nhiều mới mong thành công được. Với những chia sẻ của anh Việt, em mong một ngày sẽ được gặp anh để trau đổi kỹ hơn, giờ thì em có một số thắc mắc mong anh giải đáp giúp:

I. Qua tìm hiểu thị trường, em thấy các chủng loại như: bưởi da xanh, xoài cát hòa lộc, cam sành, nhãn xuồng cơm vàng,... có giá khá cao. Vậy thì nguyên nhân dẫn đến mức giá những loại này luôn cao và giữ ổn định hơn so với những loại khác, có phải vì:

Nếu loại trừ yếu tố thứ 2, yếu tố thứ 1 + 3 được cải thiện tối ưu thì mức giá lúc này sẽ như thế nào?

II. Em dự định trồng các loại: bưởi da xanh, quýt đường, chanh limca, ổi lê Đài loan, xen canh lấy ngắn nuôi dài bằng gừng trồng trong bao trên 2 vùng đất (diện tích => 4.000m2):

1. Đất cát vùng ven biển Bình Đại – Bến Tre, trước giờ chủ yếu canh tác Dưa hấu, Cải trắng và Sắn. Cái này em đầu tư cho cha mẹ em trông coi.

2. Vùng đất đồi Vĩnh Cửu/ Trảng Bom/ Thống Nhất – Đồng Nai. Em sẽ trực tiếp làm chỗ này.

Anh tư vấn giúp em xem 2 loại đất này có phù hợp không nhé! Em cảm ơn anh nhiều.

Chào em.
Anh tham gia ngay chỗ này: "1. Đất cát vùng ven biển Bình Đại – Bến Tre, trước giờ chủ yếu canh tác Dưa hấu, Cải trắng và Sắn. Cái này em đầu tư cho cha mẹ em trông coi.".
Vùng này hoàn toàn không được. Lý do: ven biển gió và hàm ẩm không khí rất cao, lá cây bị chầy xước (mắt thường không nhìn thấy được) làm cho vi khuẩn và nấm xâm nhập vào cây. Lỗ là cầm chắc.
Vùng Vĩnh Cửu xem lại về nước tưới, cây mang trái nghịch vụ sẽ cần nuôi trái vào tháng 1 - 4 aal, khi này nắng quá nóng, thiếu nước tưới là "đứt" ngay. Và là vùng đồi núi nên cần xem lại về đường thoát nước, tránh nước chảy tràn, nấm bệnh tấn công gốc chảy từ cây trên cao xuống cây dưới thấp và lây lan rất nhanh.
Nếu em đang sống ở SG và chưa canh tác cây ăn trái, em nên đầu tư 1 phần nhỏ tiền thôi, đi thuê lại 1 vườn nào đó mà phá trước rồi làm sau vẫn chưa muộn.

Em có pos hình lên được ko? nếu được , anh chỉ những chỗ em cần chụp cho anh và trao đổi. Nhưng em phải đổ cho nó ít nhất 100 tr nhé. Nếu ko có điều kiện klinh tế thì chỉ cần cứu 1.000 - 2.000 m2 thôi, kết quả sẽ rất bất ngờ. Cần nói rõ thêm là doanh thu 100 tr/ 1.000 m2/ 1 năm. Nhưng phải đổ tiền cho nó theo kiểu "kinh doanh sắc đẹp"
Vâng. Hiện tại e đang ở sg nên chưa thể gửi ảnh cho anh, nhưng e đang làm các thủ tục nghỉ việc để theo vườn quýt của nhà. Một vấn đề lớn ở đây là ba mẹ e đang có kế hoạch chặt hết quýt và chuyển sang trồng tiêu vì ba k biết phải làm gì để nâng cao hiệu quả vườn quýt trong những năm tiếp theo. Em sẽ thuyết phục gđ giữ lại, e thấy tiềm năng ở đó nhưng khổ nổi e cũng k có kiến thức, a hướng dẫn cho e nhé, vì thật lòng gđ cũng không có ai khác. A có thể gửi cho e những tài liệu liên quan để e học hỏi thêm được không. Mail của e samsamle12789@gmail.com Và nếu anh có thể xuống vườn kiểm tra thì thật là hạnh phúc của gia đình. Mong sớm nhận được hồi đáp của anh

Vâng. Hiện tại e đang ở sg nên chưa thể gửi ảnh cho anh, nhưng e đang làm các thủ tục nghỉ việc để theo vườn quýt của nhà. Một vấn đề lớn ở đây là ba mẹ e đang có kế hoạch chặt hết quýt và chuyển sang trồng tiêu vì ba k biết phải làm gì để nâng cao hiệu quả vườn quýt trong những năm tiếp theo. Em sẽ thuyết phục gđ giữ lại, e thấy tiềm năng ở đó nhưng khổ nổi e cũng k có kiến thức, a hướng dẫn cho e nhé, vì thật lòng gđ cũng không có ai khác. A có thể gửi cho e những tài liệu liên quan để e học hỏi thêm được không. Mail của e samsamle12789@gmail.com Và nếu anh có thể xuống vườn kiểm tra thì thật là hạnh phúc của gia đình. Mong sớm nhận được hồi đáp của anh
Tài liệu chỉ có 1. Và em phải giỏi hơn anh về tài liệu mới đúng.
Làm thế nào để lái xe giỏi? té xe nhiều thì sẽ giỏi thôi mà.... hiiii.
Thôi, tâm sự với em thế này: Anh có viết "thật là mệt mỏi"! vì anh đã quá quen với hình ảnh 1/60.000.000 nông dân thều thào nói không ra hơi hỏi anh quá nhiều lần "chú ơi làm thế nào cho cây tôi tốt"... "chú ơi...."; "chú ơi....".
Vâng, một người nhà bị bệnh chở vào bệnh viện chợ rẫy, không một xu dính túi.... "bác sỹ ơi, làm thế nào cho ba em khỏe"; "bác sỹ ơi...."...."bác sỹ ơi...."
Và có lẽ em thật đáng thương vì phải nghỉ việc ở SG về nhà lo cho ba mẹ.... Thôi thì vì lòng hiếu thảo đó anh có vài lời thế này.
1. Tuyệt đối hiện tại không được trồng tiêu. Lý do: quýt suy yếu, nấm bệnh dưới đất tấn công bộ rễ rất mạnh, nó là vật ký sinh, mà rễ quýt và rễ tiên là cùng vật ký chủ.
2. Gọi điện thoại cho anh lúc thăm vườn, anh sẽ hỏi em khám rễ, lá, thân và chụp hình cho anh. Nếu còn có thể còn được, anh sẽ cứu cho em 1.000 m2 để láy cái "đút vô bụng" mà tìm cơ hội làm ăn. hứng khắc phục như anh đã trình bày nhiều lần ở trên, nhưng anh khái quá lại:
- Xem phitopthora có tấn công cành, có bị khô cành chưa, có bị xì mủ chưa?
- Diệt nấm và tuyến trùng đất (tốn tiền).
- Cắt bớt cành, tạo cân bằng diện tích thoát nước trên lá và tổng số rễ.
- Cây đang suy yếu, quá trình hô hấp tiêu hao vật chất nhiều, cần bổ sung dinh dưỡng mạnh theo kiểu "chuyền dung dịch đạm" cho người bệnh để cơ thể lấy vật chất mà đốt.
- Xác định cơ chất đất, tính chất vật liệu để bổ sung keo âm (hữu cơ) hay tạo tế khổng bằng vật chất trơ (cát, xỉ than đá).
... cụ thể em cứ về tới vườn và đt cho anh....

Dạ em cảm ơn anh!
Em cũng muốn học theo anh, thuê một miếng có sẵn vườn để phá trước nhưng em tìm vườn cây có múi chưa ra. Hôm trước em có đi xem một vòng vùng trồng cây ăn trái ở Thống Nhất - Đồng Nai. Ở đây chủ yếu trồng chôm chôm, sầu riêng, nghe nói vùng này có truyền thống lâu đời hơn Long Khánh nữa. Hiện tại em thấy bà con trồng thêm bưởi da xanh và quýt đường. Em có hỏi thuê một vườn nhưng điều kiện không thuận lợi lắm, mà tìm một miếng ưng ý để thử nghiệm thì chắc phải đi thực tế anh nhỉ? Em chủ yếu xem thông tin qua internet vì cũng không có nhiều thời gian đi "rảo". Anh có thể chỉ giúp em một số vùng chứ?
Em muốn trồng những loại cây đã kể trên vùng đất Vĩnh Cửu em đang định mua. Em có xem qua vườn bên cạnh, người ta chơi V.A.C, diện tích cũng tương đương miếng đất em đang nhắm đến. Người ta nuôi heo, lấy phân bón cho cây Ổi và cho Cá ăn (nhiều loại nuôi chung một ao). Lợi nhuận được ghi nhận như sau:
- Ổi: 250 triệu/năm (giá 10 - 13 ngàn/kg)
- Cá: 50 triệu/năm (chỉ tốn 10 triệu tiền giống).
- Heo: gần 100 triệu/năm.
Em ham lắm nhưng em nhận thấy điều kiện miếng bên em hơi dốc hơn, muốn làm phải cải tạo để chống chảy tràn như anh nói. Còn nước tưới thì ok. Em nhắm khả năng thu lợi đầu tiên là từ ao cá có sẵn và nuôi heo (phải xây chuồng).
Theo những yếu tố bất lợi của vùng đất ven biển như anh nói, em chuyển hướng sang chỉ trồng ổi, nuôi cá chẽm (có sẵn ao 1.500m2), nhưng em chỉ sợ đầu ra cho cá chẽm. Anh góp ý thêm cho em nhé!
Anh chưa trả lời em câu này nha!
"Qua tìm hiểu thị trường, em thấy các chủng loại như: bưởi da xanh, xoài cát hòa lộc, cam sành, nhãn xuồng cơm vàng,... có giá khá cao. Vậy thì nguyên nhân dẫn đến mức giá những loại này luôn cao và giữ ổn định hơn so với những loại khác, có phải vì:

Nếu loại trừ yếu tố thứ 2, yếu tố thứ 1 + 3 được cải thiện tối ưu thì mức giá lúc này sẽ như thế nào?"

Cảm ơn anh rất nhiều! :)
Oh.
Đúng là em chưa biết gì về nn rồi.
Nhưng được cái là chịu chơi.
Thế này: Rất nhiều người trồng, vừa khó xử lý ra hoa, vừa khó nữa là nông dân không dám xử lý ra hoa.
Còn về vấn đề nữa, không phải là năng suất không cao mà là quá cao, cây nuôi không nổi nên suy kiệt mà chết!
Anh có nói với 1 nhà vườn thế này: Trước đây nhà chỉ có 10 con gà con, sáng ra kêu thằng con chạy đi bốc một nắm lúa rải trước sân cho gà ăn là ok.
Nhưng khi tôi làm bông cho anh thì nó không phải là 10 con gà mà nó là 1 triệu con gà, liệu anh có tiền nuôi nổi nó không? Họ trả lời là nếu có trái tới đâu thì tới chứ phải rằng nuôi....
Nhưng khổ nổi, khi tới đại lý họ hởi 20 - 20 - 15 loại nào rẻ thì mua, thì làm sao mà nuôi nổi. Còn dân "cao thủ" người ta không hỏi như thế, người ta tới đại lý hỏi hàng đó mấy một bao? 700 - đại lý đáp; hàng kia mấy một bao? 800 - đại lý trả lời; xem có bao nào 1 triệu không lấy cho tôi!
Dân trồng lúa đã quen với 3 giảm, dân trồng cà phê đã quen với đại ngàn... họ không dám như vậy...
Còn nếu muốn tìm vườn cây có múi để phá hả? anh kiếm cho, cách SG dưới 70 Km, rẻ thôi, thuê 1 ha chanh 10 - 20 triệu mặc sức mà phá. Phá trên cây chanh, là cây khó nhất trong làm trái nhóm cây có múi, sau này buông ra, lái các xe phân khối nhỏ hơn thì mặc sức mà lạng lách... Nhưng phải chuẩn bị người để giữ vườn nhé, lỡ mà phá được 3-4 trăm thì đi mà giữ nhé.

Oh.
Đúng là em chưa biết gì về nn rồi.
Nhưng được cái là chịu chơi.
Thế này: Rất nhiều người trồng, vừa khó xử lý ra hoa, vừa khó nữa là nông dân không dám xử lý ra hoa.
Còn về vấn đề nữa, không phải là năng suất không cao mà là quá cao, cây nuôi không nổi nên suy kiệt mà chết!
Anh có nói với 1 nhà vườn thế này: Trước đây nhà chỉ có 10 con gà con, sáng ra kêu thằng con chạy đi bốc một nắm lúa rải trước sân cho gà ăn là ok.
Nhưng khi tôi làm bông cho anh thì nó không phải là 10 con gà mà nó là 1 triệu con gà, liệu anh có tiền nuôi nổi nó không? Họ trả lời là nếu có trái tới đâu thì tới chứ phải rằng nuôi....
Nhưng khổ nổi, khi tới đại lý họ hởi 20 - 20 - 15 loại nào rẻ thì mua, thì làm sao mà nuôi nổi. Còn dân "cao thủ" người ta không hỏi như thế, người ta tới đại lý hỏi hàng đó mấy một bao? 700 - đại lý đáp; hàng kia mấy một bao? 800 - đại lý trả lời; xem có bao nào 1 triệu không lấy cho tôi!
Dân trồng lúa đã quen với 3 giảm, dân trồng cà phê đã quen với đại ngàn... họ không dám như vậy...
Còn nếu muốn tìm vườn cây có múi để phá hả? anh kiếm cho, cách SG dưới 70 Km, rẻ thôi, thuê 1 ha chanh 10 - 20 triệu mặc sức mà phá. Phá trên cây chanh, là cây khó nhất trong làm trái nhóm cây có múi, sau này buông ra, lái các xe phân khối nhỏ hơn thì mặc sức mà lạng lách... Nhưng phải chuẩn bị người để giữ vườn nhé, lỡ mà phá được 3-4 trăm thì đi mà giữ nhé.

Em hiểu rồi ạ! Giờ thì em có thể khẳng định lời chia sẻ của một anh (anh trai của chủ vườn em đi hỏi thuê) là thật tâm. Anh ấy có 3ha trồng chôm chôm, sầu riêng, một ít bưởi, măng cụt và nuôi heo. Nhìn thấy chôm chôm vườn anh ra bông không được sum suê, em mới thắc mắc. Anh bảo anh làm cho vui thôi, tưới nước chỉ cần bật cầu dao, sử dụng chủ yếu phân heo, phân bón thuốc than khác 1 năm chỉ tốn có... 10 triệu (em thấy choáng!). Vợ chồng anh chăn nuôi thu nhập tốt hơn, còn làm bông thì tốn kém vì phải phun thuốc nhiều (nhất là làm nghịch vụ, năm sau cây bị suy yếu), mà sức khỏe anh không còn tốt, thuê lại không có người, được bi nhiêu hay bấy nhiêu.
Riêng em từ khi lên SG, em ít khi quan tâm đến việc sản xuất của gia đình, vì có lần em góp ý mà cha mẹ không ưng, chỉ làm theo cách truyền thống (trứng mà đòi khôn hơn vịt hả mạy). Nhưng giờ quan điểm em khác, thấy cha mẹ đã già, thu nhập từ những cây địa phương không được là bao, em quyết tâm đầu tư để cha mẹ dưỡng già. Em sẽ cung cấp cây con giống, vật tư phân bón,... cha mẹ chỉ chăm sóc, em bao đầu ra luôn.
Còn phần mình, em định nghỉ việc, mua miếng đất 8.000m2 - 1ha, lựa chỗ có sẵn vườn cây, ao cá, chuồng trại (em đang cân nhắc lựa chọn). Em sẽ suy tính lại việc thuê vườn như anh nói. Em có đệ tử ruột siêng năng nên không lo phần con người. Chỉ ngại sắp xếp cân bằng giữa việc của mình, của cha mẹ và gần gũi vợ. Em sẽ suy tính kỹ rồi nhờ anh giúp tiếp. Thân chào anh!

Em hiểu rồi ạ! Giờ thì em có thể khẳng định lời chia sẻ của một anh (anh trai của chủ vườn em đi hỏi thuê) là thật tâm. Anh ấy có 3ha trồng chôm chôm, sầu riêng, một ít bưởi, măng cụt và nuôi heo. Nhìn thấy chôm chôm vườn anh ra bông không được sum suê, em mới thắc mắc. Anh bảo anh làm cho vui thôi, tưới nước chỉ cần bật cầu dao, sử dụng chủ yếu phân heo, phân bón thuốc than khác 1 năm chỉ tốn có... 10 triệu (em thấy choáng!). Vợ chồng anh chăn nuôi thu nhập tốt hơn, còn làm bông thì tốn kém vì phải phun thuốc nhiều (nhất là làm nghịch vụ, năm sau cây bị suy yếu), mà sức khỏe anh không còn tốt, thuê lại không có người, được bi nhiêu hay bấy nhiêu.
Riêng em từ khi lên SG, em ít khi quan tâm đến việc sản xuất của gia đình, vì có lần em góp ý mà cha mẹ không ưng, chỉ làm theo cách truyền thống (trứng mà đòi khôn hơn vịt hả mạy). Nhưng giờ quan điểm em khác, thấy cha mẹ đã già, thu nhập từ những cây địa phương không được là bao, em quyết tâm đầu tư để cha mẹ dưỡng già. Em sẽ cung cấp cây con giống, vật tư phân bón,... cha mẹ chỉ chăm sóc, em bao đầu ra luôn.
Còn phần mình, em định nghỉ việc, mua miếng đất 8.000m2 - 1ha, lựa chỗ có sẵn vườn cây, ao cá, chuồng trại (em đang cân nhắc lựa chọn). Em sẽ suy tính lại việc thuê vườn như anh nói. Em có đệ tử ruột siêng năng nên không lo phần con người. Chỉ ngại sắp xếp cân bằng giữa việc của mình, của cha mẹ và gần gũi vợ. Em sẽ suy tính kỹ rồi nhờ anh giúp tiếp. Thân chào anh!
Em đang là trụ cột tinh thần của gia đình, cuộc sống hồi nào tới giờ đơn giản nhưng nó là tổ ấm, là sự thỏa mãn tinh thần cho cả gia đình.
Do vậy, em ko nên làm đảo lộn trật tự đó, mà đi kèm theo đó là thay đổi môi trường lao động, môi trường sống của bản thân và các thành viên... lỡ mà thất bại thì khổ lắm đó....
Em nên bỏ ra một ít tiền, đi học lái xe đã rồi hãy mua xe lái... Học lái 1 năm, rồi mua xe cũng không muộn.

Em đang là trụ cột tinh thần của gia đình, cuộc sống hồi nào tới giờ đơn giản nhưng nó là tổ ấm, là sự thỏa mãn tinh thần cho cả gia đình.
Do vậy, em ko nên làm đảo lộn trật tự đó, mà đi kèm theo đó là thay đổi môi trường lao động, môi trường sống của bản thân và các thành viên... lỡ mà thất bại thì khổ lắm đó....
Em nên bỏ ra một ít tiền, đi học lái xe đã rồi hãy mua xe lái... Học lái 1 năm, rồi mua xe cũng không muộn.

Vậy thì em xác định lại hướng đi như thế này: Vẫn tiếp tục công việc hiện tại cho hết năm (có thêm ít vốn). Trong thời gian đó em nhờ anh hỗ trợ em đi thực tế thăm các vườn sản xuất cây có múi (vào các ngày cuối tuần) để tích lũy thêm kinh nghiệm, đặc biệt là những vườn cây của anh, chứ em sợ phá ngang thì phí tiền của lắm :). Đến cuối năm, tìm vườn thuê và bắt tay thực hiện từ đầu năm mới. Anh thấy thế nào ạ?

Vậy thì em xác định lại hướng đi như thế này: Vẫn tiếp tục công việc hiện tại cho hết năm (có thêm ít vốn). Trong thời gian đó em nhờ anh hỗ trợ em đi thực tế thăm các vườn sản xuất cây có múi (vào các ngày cuối tuần) để tích lũy thêm kinh nghiệm, đặc biệt là những vườn cây của anh, chứ em sợ phá ngang thì phí tiền của lắm :). Đến cuối năm, tìm vườn thuê và bắt tay thực hiện từ đầu năm mới. Anh thấy thế nào ạ?
Thời điểm thuê vườn là vào tháng 3 - 4 al, chăm sóc hồi phục 1 cơi đọt và làm già đọt là sang tháng 7 bắt đầu làm bông, tháng 8 - 9 - 10 là ra bông; cho thu hoạch từ tháng 1 - 3 al. Cuối năm ko ai cho thuê đâu. Và cho cũng chẳng thuê nữa. không đúng mùa vụ.

Thời điểm thuê vườn là vào tháng 3 - 4 al, chăm sóc hồi phục 1 cơi đọt và làm già đọt là sang tháng 7 bắt đầu làm bông, tháng 8 - 9 - 10 là ra bông; cho thu hoạch từ tháng 1 - 3 al. Cuối năm ko ai cho thuê đâu. Và cho cũng chẳng thuê nữa. không đúng mùa vụ.
Không muốn chen ngang nhưng thấy kỳ kỳ. Bây giờ là đầu năm mà. Cũng theo lịch kia thì người ta bắt đầu thu hoạch và xong thì xin thuê cũng hợp lý mà.

Xin chào người hùng của Nông Dân Việt !
Mình mới tham gia diễn đàn gần đây thôi và hiện tại mình rất thích bài này, ngồi xem hết tất cả từ trang 1 đến trang 14 từ sáng đến giờ ...!
Mình xin anh Việt tư vấn giúp cho mình trồng cây gì trên diện tích đất đang có :
Tổng diện tích 45.000m2. có ao sâu 3m với dt là 2.000m2.
Vùng đất ko được tốt: lớp đất màu 0,7m là đến đất sét dẻo pha sỏi đỏ, mùa nắng khô cằn, khoan giếng sâu 25m nhưng phải đào hố đặt máy bơm sâu 3,5m mới bơm nước lên được nhưng lượng nước yếu ! Còn về mùa mưa thì nước ngập khoảng 0,2m so với mặt đất tự nhiên, đất bị nhiễm phèn, nặng nhất là vào tháng 9AL. trước đây mình có trồng lúa vào mùa mưa, nhưng do đất bị nhiễm phèn nên năng suất ko cao! thời gian 3 năm gần đây mình trồng mía năng suất đạt 75 tấn/ha, nhưng hiện tại cây mía rớt giá nên mình muốn chuyển đổi cây trồng khác.
Mình trân trọng nhờ anh tư vấn giúp ! khi nào có điều kiện gặp lại anh xin hậu tạ !

Tài liệu chỉ có 1. Và em phải giỏi hơn anh về tài liệu mới đúng.
Làm thế nào để lái xe giỏi? té xe nhiều thì sẽ giỏi thôi mà.... hiiii.
Thôi, tâm sự với em thế này: Anh có viết "thật là mệt mỏi"! vì anh đã quá quen với hình ảnh 1/60.000.000 nông dân thều thào nói không ra hơi hỏi anh quá nhiều lần "chú ơi làm thế nào cho cây tôi tốt"... "chú ơi...."; "chú ơi....".
Vâng, một người nhà bị bệnh chở vào bệnh viện chợ rẫy, không một xu dính túi.... "bác sỹ ơi, làm thế nào cho ba em khỏe"; "bác sỹ ơi...."...."bác sỹ ơi...."
Và có lẽ em thật đáng thương vì phải nghỉ việc ở SG về nhà lo cho ba mẹ.... Thôi thì vì lòng hiếu thảo đó anh có vài lời thế này.
1. Tuyệt đối hiện tại không được trồng tiêu. Lý do: quýt suy yếu, nấm bệnh dưới đất tấn công bộ rễ rất mạnh, nó là vật ký sinh, mà rễ quýt và rễ tiên là cùng vật ký chủ.
2. Gọi điện thoại cho anh lúc thăm vườn, anh sẽ hỏi em khám rễ, lá, thân và chụp hình cho anh. Nếu còn có thể còn được, anh sẽ cứu cho em 1.000 m2 để láy cái "đút vô bụng" mà tìm cơ hội làm ăn. hứng khắc phục như anh đã trình bày nhiều lần ở trên, nhưng anh khái quá lại:
- Xem phitopthora có tấn công cành, có bị khô cành chưa, có bị xì mủ chưa?
- Diệt nấm và tuyến trùng đất (tốn tiền).
- Cắt bớt cành, tạo cân bằng diện tích thoát nước trên lá và tổng số rễ.
- Cây đang suy yếu, quá trình hô hấp tiêu hao vật chất nhiều, cần bổ sung dinh dưỡng mạnh theo kiểu "chuyền dung dịch đạm" cho người bệnh để cơ thể lấy vật chất mà đốt.
- Xác định cơ chất đất, tính chất vật liệu để bổ sung keo âm (hữu cơ) hay tạo tế khổng bằng vật chất trơ (cát, xỉ than đá).
... cụ thể em cứ về tới vườn và đt cho anh....
Dạ. Em sẽ làm theo những lời a chỉ dẫn. Cuối tuần này e sẽ về và sẽ làm phiền a nhiều lắm đây. Cho e hỏi 1 vấn đề nữa là có thể nuôi gà dưới vườn quýt không? Và có những nguy cơ nào? Cảm ơn a nhiều nhiều lắm ạ

Last edited by a moderator:

Dạ em cảm ơn anh nhiều nha! Hy vọng được gặp anh một ngày không xa. Anh em mình làm một con gà, anh ha!

Xin chào người hùng của Nông Dân Việt !
Mình mới tham gia diễn đàn gần đây thôi và hiện tại mình rất thích bài này, ngồi xem hết tất cả từ trang 1 đến trang 14 từ sáng đến giờ ...!
Mình xin anh Việt tư vấn giúp cho mình trồng cây gì trên diện tích đất đang có :
Tổng diện tích 45.000m2. có ao sâu 3m với dt là 2.000m2.
Vùng đất ko được tốt: lớp đất màu 0,7m là đến đất sét dẻo pha sỏi đỏ, mùa nắng khô cằn, khoan giếng sâu 25m nhưng phải đào hố đặt máy bơm sâu 3,5m mới bơm nước lên được nhưng lượng nước yếu ! Còn về mùa mưa thì nước ngập khoảng 0,2m so với mặt đất tự nhiên, đất bị nhiễm phèn, nặng nhất là vào tháng 9AL. trước đây mình có trồng lúa vào mùa mưa, nhưng do đất bị nhiễm phèn nên năng suất ko cao! thời gian 3 năm gần đây mình trồng mía năng suất đạt 75 tấn/ha, nhưng hiện tại cây mía rớt giá nên mình muốn chuyển đổi cây trồng khác.
Mình trân trọng nhờ anh tư vấn giúp ! khi nào có điều kiện gặp lại anh xin hậu tạ !
Không dám!
Có quá nhiều nông dân miền tây trồng cây ăn trái lợi nhuận tỷ/ ha/ năm mà.
Mình chỉ vì vui chơi giải trí tí với anh em và muốn tìm cơ hội khác hơn nữa thôi, chứ suốt ngày đồng ruộng thì hơi chán!
Còn đất của bạn thì nhức đầu thật đó.
Trước hết là nước tưới thiếu thì làm sau trồng? xem tưới nhỏ giọt xem sao.
Nhưng tưới nhỏ giọt cho cây gì có hiệu quả chứ tưới cho cây tràm úc thì chắc chết!
Mình chuyên về cân trồng cạn, đất ngập nước là cây dưới nước mình ko tìm hiểu, muốn trồng phải lên líp, hoặc thoát nước bằng cách bao bờ bao và bơm nước ra khi có mưa.
Các loại cây trồng chịu phèn có khóm, mía, tràm, khoai mỡ, mè, rễ chanh (có thể ghép lên cái gì đó ở trên rễ chanh), nhưng năng suất không cao, tốn phân, xử lý đất.
Thực tế thì mình đang tìm cách phá 1 chút trên đất phèn ở Thạnh Lợi, nhưng chưa phá, hết mùa chanh này mình thu chanh xong mới tiến hành phá trên 4.000 m2 đất mình nói ở trên. Nhưng chỉ mình mình phá thôi, chưa nói là phá bằng cách nào, vì nó hơi kỳ cục...
Vùng Bến Lức cũng đất phèn, nhưng nó khác chỗ bạn ở chổ mực thủy cấp chênh lệch ít, có thể dùng nước ép phèn được, còn vùng bạn mực thủy cấp chênh lệch nhiều quá mình ko biết làm cách nào để hạn chế tầng phèn hoạt động.
Mình thấy cây tràm úc cũng được đó, thỏa mãn với nó trước đi, rồi tìm cách sau.
Dạ. Em sẽ làm theo những lời a chỉ dẫn. Cuối tuần này e sẽ về và sẽ làm phiền a nhiều lắm đây. Cho e hỏi 1 vấn đề nữa là có thể nuôi gà dưới vườn quýt không? Và có những nguy cơ nào? Cảm ơn a nhiều nhiều lắm ạ
ai za! em cứ nuôi gà đi, anh rất thích gà thả vườn! Và chưa bao giờ biết chán nó! Dân nhậu mà!

Mình thích điều này của bạn. Nhưng vấn đề của bạn bây giờ vẫn đang loay hoay với " cái gì", tức là chưa có một chủ thể cụ thể? Vì vậy hãy nhanh chóng tìm ra cho mình một "cái gì" đi, sau đó chúng ta cùng nhau giải quyết vấn đề "như thế nào" phải không bạn? Cái khó nhất và quyết định "cuộc chơi" của đại đa số nông dân Việt Nam, trong đó có tôi và bạn nữa, chính là vấn đề "Thế nào". Nay gặp được những chia sẻ của các sư phụ như anh Việt mình thấy bản thân còn thiếu thốn quá nhiều thứ để có thể trở thành một nông dân chuyên nghiệp. Thảo nào mà hàng triệu nông dân Việt Nam dù đất đai mênh mông, làm lụng miệt mài nhưng vẫn cứ nghèo là phải.

Mình thích điều này của bạn. Nhưng vấn đề của bạn bây giờ vẫn đang loay hoay với " cái gì", tức là chưa có một chủ thể cụ thể? Vì vậy hãy nhanh chóng tìm ra cho mình một "cái gì" đi, sau đó chúng ta cùng nhau giải quyết vấn đề "như thế nào" phải không bạn? Cái khó nhất và quyết định "cuộc chơi" của đại đa số nông dân Việt Nam, trong đó có tôi và bạn nữa, chính là vấn đề "Thế nào". Nay gặp được những chia sẻ của các sư phụ như anh Việt mình thấy bản thân còn thiếu thốn quá nhiều thứ để có thể trở thành một nông dân chuyên nghiệp. Thảo nào mà hàng triệu nông dân Việt Nam dù đất đai mênh mông, làm lụng miệt mài nhưng vẫn cứ nghèo là phải.

Cảm ơn anh @hongdang !

Em thấy có 5 vấn đề cần phải giải quyết như sau:

1. Mục tiêu của bạn là gì? => Làm giàu chính đáng

2. Mức đầu tư để sinh lợi nhuận cao nhất => chịu chơi mới làm được

3. Kinh nghiệm bản thân và kiến thức học hỏi => nhờ anh @leviet_law tư vấn giúp :)

4. Đầu ra cho sản phẩm => Làm nghịch vụ sẽ thắng lớn.

5. Không kém phần quan trọng: niềm tin => không có thất bại, chỉ là... ^^

Nếu không giải quyết được các vấn đề trên thì người nông dân mãi ở trong cái vòng luẩn quẩn.

Back