Gắn kết bạn bè làm giàu bằng trồng trọt.

Chào anh em trên diễn đàn, chào anh em nhà vườn.
Qua theo dõi diễn đàn, tôi thấy rất nhiều anh em quan tâm tới trồng cây gì, khởi nghiệp như thế nào, tôi có thể gợi ý chia sẻ với anh em một ít theo hiểu biết của tôi.
Tôi tự giới thiệu, tôi làm nghề kỹ thuật nông nghiệp, đã đi nhiều vùng đất ở Miền Nam, đi nhiều đồng ruộng. Và tôi biết nhiều loại cây làm giàu mức lợi nhuận 400 - 1 tỷ - trên 1 tỷ 1 ha/ 1 năm.
Kết hợp sách vở, thực tế, lắng nghe cách canh tác của anh em nhà vườn mà cho đến nay, tôi có thể nói là biết tương đối kha khá về kỹ thuật trồng trọt các loại cây đó.
Những cây đó là gần gũi, rất đời thường, rất dân dã, không xa lạ mà trong công việc của tôi tiếp xúc được tôi có thể liệt kê dưới đây:
1/ Số 1 theo tôi là cam xoàng có lợi nhuận trên 1 tỷ/ 1 năm.
2/ Kế tới là quýt đường có lợi nhuận thấp hơn nhưng cũng tầm mức hàng tỷ.
3/ Càm sành thấp hơn nhưng cũng có mức lợi nhuận thuộc hàng trên 700 đến cá biệt hàng tỷ.
3/ Chanh các loại bao gồm lim ca, chanh giấy cũng có mức 4 - 5 trăm triệu. Tài liệt kỹ thuật có nói limca có thể đạt năng suất 80 tấn/ 1 ha/ 1 năm; nếu thu vào tháng 3 giá tầm 40 thì sẽ là 2,4 tỷ doanh thu. Nhưng tôi chưa chứng kiến được năng suất đó.
4/ Tiêu Chư Sê.
5/ Vài loại rau màu khác thì phải biết "lướt sóng" cũng có mức lợi nhuận rất cao.
Ngoài ra, còn có một số loại cây khác cũng có giá trị kinh tế cao, nhưng tôi không đi sâu nghiên cứu đặc điểm thực vật học của từng loại nên tôi không nêu ra.
Cùng là cây có múi, nguyên lý chung thì giống nhau, nhưng mỗi cây sẽ có mỗi khác. Việc ra bông cam xoàn khác ra bông quýt đường. Rồi việc ra bông chanh khác việc ra bông cam sành. Ngay kỹ thuật ra bông chanh linca cũng khác chanh giấy.
Tuy nhiên, ngay chính các nhà nông chính hiệu đang trồng những cây trên cũng đa ca bài ca "được mùa rớt giá". Và chính các nông dân đang trồng các cây trên hiện tại nhà đang không có gạo ăn, không có tiền chi tiêu cũng là bình thường.
Nguyên nhân của nó là toàn miền nam có 1 mùa mưa, mà mùa mưa thì cây ăn trái chỉ ra đọt không ra hoa; vào đầu tháng 10 âl lịch, toàn miền nam có một đợt thời tiết giá lạnh, cây ngừng sinh trưởng dinh dưỡng, bước qua thời kỳ sinh trưởng sinh sản, và ra hoa đồng loạt khi thời tiết nắng ấm trở lại vào tháng 11 - 12 âm lịch thì lẽ tất nhiên trái cây dư thừa, dội chợ, giá rẻ là đương nhiên.
Vấn đề muốn có lợi nhuận là phải biết làm trái nghịch vụ.
Nghịch vụ có nghĩa là gì? là trái với tự nhiên: khi thời tiết mưa dầm tháng 7 - 8 âm lịch, khi cây đang "xung, phát đọt" thì lại bắt nói ngừng ra đọt, suy yếu để chuyển sang ra hoa. Khi vào mùa đông, về mặt tự nhiên cây ngừng sinh trưởng dinh dưỡng thì lại bắt nó "xung" để nuôi trái đã ra nghịch mùa và không được "ngừng sinh trưởng dinh dưỡng" để không được ra hoa.
Để giúp anh em rút ngắn khoảng thời gian tìm hiểu tôi chỉ ra rằng, cơ sở lý luận của nó là:
1/ "Giáo trình ra hoa cây ăn trái - tác giả Trần Văn Hâu - ĐH Cần Thơ". Khi đọc cuốn này bạn sẽ lý giải được vì sao cây ra hoa và vì sao cây không ra hoa để điều khiển cây ra hoa theo ý muốn và không ra hoa theo ý muốn.
2/ "Cẩm nang giám định bệnh cây". Khi đọc cuốn này bạn sẽ biết được cây của mình đang bị bệnh gì.
3/ "Giáo trình Hóa bảo vệ thực vật": khi đọc cuốn này bạn sẽ biết cách điều trị bệnh cho cây của mình.
Đó là những "hằng đẳng thức đáng nhớ" trong canh tác cây ăn trái.
Các bạn thân mến, tôi nghĩ các bạn ở diễn đàn này đều có kiến thức, các bạn khát khao lập nghiệp, các bạn hãy nghĩ thêm đi. Ở Lai Vung - Đồng Tháp; Trà Ôn - Vĩnh Long, đất của 1 nhà vườn chỉ khoảng vài ngàn m2. Ấy thế mà họ lập nên kỳ danh nhà vườn thực thụ, với thu nhập rất vững vàng.
Có những nông dân mà mình thật khâm phục, ví như có 1 lần gặp 1 nông dân tên Ngoan ở Cai Lậy, anh ấy ghi chép và nắm rất rõ đọt cây sầu riêng mon thon bao nhiều ngày thì già lá, 8 ri bao nhiêu ngày ngày già lá, khổ qua bao nhiêu ngày già lá để tác động paclo ngày thứ mấy thì có hiệu quả nhất.
Hoặc cách đây 4 năm, mình có gặp 1 nông dân tên Bưu ở Lai Vung, khi ấy anh ấy rất nghèo, nhà lá lụp xụp, cả gia đình chỉ nhìn vào 1.000 m2 quýt đường. Lý do mình tiếp xúc với anh ấy là đại lý chỉ mình vào khắc phục 1.000 m2 quýt đó đang ngủ ngày và mất trắng. Mình tìm ra lý do, đơn giản là pH quá thấp, dưới 2 nên rễ bị hư hết, sau khi đánh CaO cây phục hồi ngay. Thế năm đó anh ấy thu được gần 200 tr ở công quýt đó và đủ vốn làm 5 công huệ... năm ngoái đây anh ấy nhớ mình và đt mời mình xuống ăn tân gia, mình bận không xuống được, mới hôm rồi mình xuống ghé thăm, thì ra anh ấy cất nhà hơn 1 tỷ, trên một miếng đất mới mua cũng gầy 1 tỷ.
Vậy thì các bạn, những người có tri thức, biết đọc hiểu, biết hỏi, các bạn hãy cố gắng lên nhé.
Đối với những anh em nhà vườn đang canh tác cây ăn trái nói riêng, cây trồng cạn nói chung, nếu gặp vấn đề cứ alo cho mình nhé, mình sẽ lý giải và giải đáp tận tình hiện tượng trên vườn của bạn trong phạm vi có thể. Số ĐT của mình là 0903.081.036 mình tên Việt.
Những anh em nhà vườn ở xa chỗ mình, biết lý thuyết và đã làm bông nghịch vụ những năm qua nhưng chưa được mỹ mãn, cứ gọi đt cho mình, chúng ta cùng thảo luận trao đổi để đưa ra giải pháp tối ưu nhất.
Những anh em nhà vườn đã làm trái nghịch vụ 2014 xong, nếu thấy dấu hiệu trái lọt kích cỡ khi thu hoạch, hãy mạnh dạn gọi đt cho mình, mình tin rằng mình sẽ thảo luận cùng anh em để xử lý thành công.
Đối với những anh em nhà vườn ở gần chỗ mình (Lê Minh Xuân - Bính Chánh) có trồng cây có múi mà chưa yên tâm về biện pháp canh tác của mình, thì hãy đến thăm vườn của mình (Thạnh Lợi - Bến Lức - Long An) cho cụ thể rồi mình sẽ đưa ra giải pháp khắc phục.
Mình có đọc qua diễn đàn, thấy có một số anh em đang làm nghành nghề khác tại TP HCM muốn chuyển sang nghề trồng trọt, mình sẽ giúp các bạn lựa chọn đất đai, cây trồng ở gần TP HCM với số vốn đầu tư ban đầu (kể cả tiền thuê đất không quá 30 tr/1 Ha) và vốn chăm sóc không quá 100 tr/ 1 Ha để có lợi nhuận 300 - 600 tr nhé.
Năm nay, ở vùng gần chỗ mình, người trồng mía lỗ rất nặng, giá thuê đất trống sẽ rất rẻ; giá bán đất cũng sẽ rất rẻ (vì phải bán đất để trả nợ mà). Anh em nào ở SG yêu nghề vườn mà có chút vốn cứ nhờ cò đất đi tìm đất mía mà mua, họ bắt đầu kêu bán đất rồi đó.
Mình tin rằng, qua diễn đàn này, qua thời gian giao lưu, chúng ta sẽ có những gắn kết tình bạn chặt chẽ thông qua công việc.

Last edited:
Tôi đọc lại tất cả các bài trên topic này, chép ra word - đang ngâm cứu lại. :)

Vấn đề đầu tiên tôi nhận ra, là hình như bạn đang có hoàn cảnh hơi giống tôi, và đang muốn làm tham gia HTX của anh Việt, có đúng không ?

Những ai có cùng ý tưởng tham gia, xin mời đăng ký ngay trên này, rồi hẹn một ngày cùng gặp gỡ thực tế, để tác gia đề án luôn thể giới thiệu một lần.

Tuy vậy, về sơ bộ, có lẽ anh Việt nên tóm gọn lại ý tưởng để mọi người dễ nắm bắt.

Mô hình 1: HTX Trồng Cây Có Múi.

- Địa điểm: vùng chuyên canh Chanh Không Hạt xuất khẩu tại Bến Lức.
- Công việc: thuê lại các vườn đã trồng cây nhưng hiêu quả không cao. Mỗi xã viên sẽ tự chăm bón với quy trình do anh Việt đưa ra.
- Hình thức tiến hành: hợp tác thế nào ? nhân công v.v.
- Kế hoạch tài chánh: tiền thuê đất, ước tính chi phí chăm bón, lãi - lỗ ?
- V.v.

Mô hình 2: HTX trồng Quýt Đường tại Bình Dương.
...

Nhanh tay đăng ký nhé anh chị em !
Sao anh không nghĩ mình mua đất luôn đi, đầu tư trên mãnh đất của mình thì tốt hơn chứ? đất khu này mặt tiền bao nhiêu 1 công vậy anh Toan? cho em biết nhé

Last edited by a moderator:
Hi anh Toản,

Đường N2 thì người ta trồng chanh nhiều vô số kể đó, ở mặt đường hoặc cả ở trong sâu. Mình đi thấy người ta không chăm sóc => đang chán cây chanh. Anh có thể thuê đó, đất mặt tiền luôn cho dễ
Không phải là không chăm sóc anh ạ, họ chăm sóc đấy chứ, họ chăm sóc như chăm sóc mía, chăm sóc tràm... Và ho không phải là chán bạn ạ, họ mong muốn, họ ước mong, họ trông chờ trồng chanh sẽ được này được kia... 1 tháng trước có 1 cô gái tuổi "băm" ở gần vườn tôi đã mang cả một con vịt ra vườn để cúng lạy trời... cho chanh có trái đấy...

Không phải là không chăm sóc anh ạ, họ chăm sóc đấy chứ, họ chăm sóc như chăm sóc mía, chăm sóc tràm... Và ho không phải là chán bạn ạ, họ mong muốn, họ ước mong, họ trông chờ trồng chanh sẽ được này được kia... 1 tháng trước có 1 cô gái tuổi "băm" ở gần vườn tôi đã mang cả một con vịt ra vườn để cúng lạy trời... cho chanh có trái đấy...
Ngồi "chơi" ở các C/Hàng VTNN thì thấy tội cho nông dân. Từ làm đất đến hái trái, toàn ra CH khai bệnh hoặc ước mong, rồi người bán chuộng gì cứ đưa nấy. Giống y như việc người Việt bị bất cứ bệnh gì cũng ra nhà thuốc khai bệnh với dược tá (không phải dược sĩ).

Vừa rồi, một chị nông dân chạy ra hỏi thuốc làm cho ổi bị xù xì vì bóng loáng quá nên thương lái chê (?!) CH đưa chai gì đó rồi kèm theo bịch Kali. Y như dược tá bán panadol chữa nhức đầu, kèm theo vitamin C + magie ... :Huh:
Sao anh không nghĩ mình mua đất luôn đi, đầu tư trên mãnh đất của mình thì tốt hơn chứ? đất khu này mặt tiền bao nhiêu 1 công vậy anh Toan? cho em biết nhé
Tôi không rõ anh ạ. Đoán là mặt trong khoảng 500/ha (ít bán lẻ), mặt tiền thì trên tỉ. @hongngu rõ hơn tôi.

Tôi cũng muốn mua lắm chứ, nhưng cái túi hẹp quá. Nên đang theo chủ topic này thuê đất để làm. Thắng thì túi rộng ra, tha hồ mua.:Drunk:

Nếu khả quan, có nhiều anh em đồng cảnh ngộ, cùng làm thì quá hay:
- Thứ nhất: cùng mua VTNN số lượng lớn thì được giá hời.
- Thứ nhì: hỗ trợ nhau. Đặc biệt nhân công. Người này bận thì nhờ người kia trông giúp.
- V.v

Tuy nhiên, bài toán tài chánh cần làm thêm cho rõ. Ở bài đầu tiên thì anh @leviet_law ước lượng con số có khác biệt so với các bài sau này. Anh là đầu tàu về kỹ thuật và ý tưởng, em nghĩ là cần thêm cố vấn tài chánh để dự án HTX mau chóng thành sự thật. Khi các ước tính được chi tiết và chính xác, rõ ràng hơn, chắc chắn sẽ có nhiều anh chị em tham gia.

Tuy nhiên, bài toán tài chánh cần làm thêm cho rõ. Ở bài đầu tiên thì anh @leviet_law ước lượng con số có khác biệt so với các bài sau này. Anh là đầu tàu về kỹ thuật và ý tưởng, em nghĩ là cần thêm cố vấn tài chánh để dự án HTX mau chóng thành sự thật. Khi các ước tính được chi tiết và chính xác, rõ ràng hơn, chắc chắn sẽ có nhiều anh chị em tham gia.
Có vấn đề gì nhỉ?

Có vấn đề gì nhỉ?
Thưa anh,

Do rất tâm đắc nên em đọc kỹ. Đọc kỹ để tính toán phương án làm theo và làm với anh (chứ không phải vạch lá bắt sâu ạ !)

Cụ thể ở đầu bài anh nêu là thuê đất 30 triệu/ha, đầu tư 100 tr/ha, thu 300 - 600.

Ở dưới thì 5000, bỏ ra 100, lấy 500.

Dưới nữa là 1ha, thuê 20, phí 100, thu 500.
V.v.

Vì em muốn làm thật sự nên quan tâm nhiều lắm anh ạ.

Mong dự án khả thi.

Kính.

Thưa anh,

Do rất tâm đắc nên em đọc kỹ. Đọc kỹ để tính toán phương án làm theo và làm với anh (chứ không phải vạch lá bắt sâu ạ !)

Cụ thể ở đầu bài anh nêu là thuê đất 30 triệu/ha, đầu tư 100 tr/ha, thu 300 - 600.

Ở dưới thì 5000, bỏ ra 100, lấy 500.

Dưới nữa là 1ha, thuê 20, phí 100, thu 500.
V.v.

Vì em muốn làm thật sự nên quan tâm nhiều lắm anh ạ.

Mong dự án khả thi.

Kính.
Ah. Ok. Ok...
Ngưỡng chi phí và ngưỡng năng suất của cây ăn trái chênh lệch rất xa. Có một lần anh nói bài toán chi phí của cây ăn trái không phải là bài toán định mức vật tư...
Và ngưỡng năng suất cũng rất khác xa... giữa 1 chùm 3 trái, 4 trái, 2 trái, 1 trái... là một sự chênh lệch lớn về tổng năng suất. Con số thu về 300 - 600 là một khoảng chênh lệch gấp đôi về năng suất mà ngay nhà vườn chuyên nghiệp, nhưng nếu có một sơ suất nhỏ là gặp phải ngay, là dính ngay...
Chính bản thân anh, có những lúc, phun xong 1 cữ thuốc, hoặc bón chậm 1 yếu tố dinh dưỡng... là biết mình đã sai... ngồi buồn... đi thăm vườn buồn... và tìm cách khắc phục.
Chỉ như thế thôi, cũng là tăng chi phí, trước hết là chi phí mình vừa bỏ tiền ra mua là sai... và chuẩn bị phun nữa... tức là tăng chi phí nữa...
Có những cữ thuốc phun sai... tiền thuốc mất đã đành, mà không đúng lúc cần tác động ra hoa... vài ngày sau là biết mất đứt hàng trăm triệu là bình thường... vì chắc chắn ra hoa không đạt...
TÉ XE NHIỀU LẦN THÌ SẼ CHẠY XE GIỎI THÔI.
Ở bài toán của em, như anh đã nhắc tới trước đây.
Một đường là bỏ ra 250 mua đất = Kiến thiết cơ bản 50 - 70 tổng 300 mà 2 năm sau mới có cây kinh doanh.
Một đường là bỏ ra 20 thuê + 50 hồi phục cây là vô làm bông ngay sau 3 tháng.
Không cần xét đến được bao nhiêu, mà chỉ xét đến hiệu suất bỏ ra 1 đồng vốn đầu tư sinh lãi thì phương án nào hay hơn thôi.
Còn hôm rồi em có đi xuống đó buổi chiều có đt cho anh nhưng anh ko có vườn, anh có kêu em vô đại lý mà hỏi, em có tìm ra ngưỡng lợi nhuận cực đại của một số cao thủ chưa? Rừng nào cũng có cọp!
Có vấn đề gì nhỉ?
Ah.
Có thể là anh nhầm lẫn ở chỗ giữa. 5.000 m2 không có cách nào đổ hết 100, và cũng không thể thu được 500 từ 5.000 m2 từ cây chanh.

Thưa anh Việt,

Theo em hiểu thế này: làm trên đơn vị 1ha
- Chi phí 100/năm.
- Thu 300 - 600/năm.
- Thuê đất: vài triệu/năm x 10.

Đúng không ạ ?

Nói về chanh hoài, không ăn được, mệt quá. Mời anh em ăn trái cây nhá:

Không đủ hả, nữa nè:

Còn nữa nè, chỉ cho ăn, không cho mang về:

Thưa anh Việt,

Theo em hiểu thế này: làm trên đơn vị 1ha
- Chi phí 100/năm.
- Thu 300 - 600/năm.
- Thuê đất: vài triệu/năm.

Đúng không ạ ?
Thuê đất từ 10 - 15 - 20 - 30 tùy theo vườn em ạ. Theo anh nên thuê mức giá hoặc là 15, hoặc là 30 chứ không thuê mức khác.

À còn nữa, chi phí 100 là phân, thuốc. Đã tính nhân công chính + thời vụ chưa anh ?

Last edited by a moderator:
Nội dung đã xong.

Con số đã có.

Còn chần chừ gì nữa, ngại ngùng chi nữa những người bạn thích nông nghiệp, muốn làm giàu bằng trồng trọt ?

Chào anh Viet,

Em là dân tin học đang làm việc tại HN, quê gốc ở Nam Định - các biển chừng 15km đường chim bay. Do thích NN nên gần 2 năm nay em đã tìm hiểu về nông nghiệp, trồng rau sạch cho gia đình + vài cây ăn quả. Em dự định học hỏi rồi sau này hưu sẽ kiếm mảnh vườn rộng để phá cho thỏa chí. Nhưng sau khi gặp được các bài viết của anh, niềm đam mê dâng trào không muốn chờ đợi thêm nữa nên em nhờ anh tư vấn giúp dù biết anh không rành lắm về MB.
Quê em đất khá màu mỡ, dân hay trồng rau màu. Nhưng rau thì bán được 1k-2k/kg. Cây ăn quả thì chỉ trồng mỗi thứ 1 vài cây chơi, lấy quả ăn. Em tự hỏi các vùng đất đồi như Cao Phong - Hòa Bình, đất phèn Bến Tre sao họ trồng cam/bưởi giàu thế mà vùng đất màu mỡ không ai sống đượ 1c bằng NN.
Em quyết định đầu tư cho ông anh rể, đang có khoảng gần 500m2, trồng thử nghiệm cây bưởi da xanh xen canh với ổi không hạt (nghe nói ổi có tinh chất giúp hạn chế được rầy mềm, sâu vẽ bùa và rầy chổng cánh). Em dự định trồng với mật độ cây cách cây 6m, hàng cách hàng 7m, giữa hàng xen ổi. Thực ra với diện tích này chỉ trồng được 2 hàng bưởi, xen 1 hàng ổi ở giữa. Em sẽ chỉ đạo kỹ thuật từ xa (gọi là phá cũng được), ông anh rể thực hiện. 1 tháng em về kiểm tra 1 lần.
Chỉ có điều em lo về khí hậu. Hàng năm có đợt mưa phùn ẩm ướt (tháng 1al) và 1 đến 2 cơn bão (tháng 5-7al).
Mong anh bớt chút thời gian cho em vài lời khuyên. Nếu em thành công, biết đâu quê em sẽ có tên trong bản đồ cây có múi của VN! (Híc, mơ cao quá!)
Mong nhận được vài lời khuyên của anh.

Đọc xong coment của bạn mình nghĩ đến câu chuyện . Có 1 anh nông dân FA thấy một cô gái xinh đẹp , anh nông dân liền có cảm tình với cô gái . Nhưng anh chợt nghĩ đẹp như thế là chắc là cô ấy có người yêu rồi nên anh nông dân lại thôi không mơ mộng nữa . Vì có nhiều người như anh nông dân nên cô gái ấy vẫn FA . Hì hì
xin lỗi anh chỉ là thằng nông dân. @@

Chú @leviet_law thân mến, cảm ơn chú về những bài viết hay. Chú cho cháu xin tài liệu về các giống cỏ cho gia súc gia cầm nhé . Mail của cháu là: vuahaitaczorro@gmail.com. Cháu đang nghiên cứu trồng loại cam xoàn và chuối cau ở vùng Đông Bắc, theo chú thì những loại cây trồng này có phù hợp với điều kiện vùng này ko ạ ? cám ơn chú :)

500/1ha thì cũng tương đối đấy bạn à! Tôi chưa đến khu vực đó nhưng xem qua 1 số hình những vườn chanh mà Toan up lên thì tôi nghĩ đây là khu vực nhiễm phèn nặng. Muốn làm thì bạn phải xử lý đất ghê lắm mới có thể đầu tư lâu dài. Tôi không thích chanh, trồng cam xoàm hoặc bưởi thì OK! Mà Anh ở đâu vậy? mình ở tiền giang.
- Tôi có thằng bạn đang trồng 6 ha bưởi+quýt đường ở Tân Uyên- Bình Dương được 2 năm rồi, nhìn thấy mê lắm.
- Lúc đó nó có xuống bến lức xem đất tính mua mà chê bị phèn anh ạ.

Ngồi "chơi" ở các C/Hàng VTNN thì thấy tội cho nông dân. Từ làm đất đến hái trái, toàn ra CH khai bệnh hoặc ước mong, rồi người bán chuộng gì cứ đưa nấy. Giống y như việc người Việt bị bất cứ bệnh gì cũng ra nhà thuốc khai bệnh với dược tá (không phải dược sĩ).

Vừa rồi, một chị nông dân chạy ra hỏi thuốc làm cho ổi bị xù xì vì bóng loáng quá nên thương lái chê (?!) CH đưa chai gì đó rồi kèm theo bịch Kali. Y như dược tá bán panadol chữa nhức đầu, kèm theo vitamin C + magie ... :Huh:

Tôi không rõ anh ạ. Đoán là mặt trong khoảng 500/ha (ít bán lẻ), mặt tiền thì trên tỉ. @hongngu rõ hơn tôi.

Tôi cũng muốn mua lắm chứ, nhưng cái túi hẹp quá. Nên đang theo chủ topic này thuê đất để làm. Thắng thì túi rộng ra, tha hồ mua.:Drunk:

Nếu khả quan, có nhiều anh em đồng cảnh ngộ, cùng làm thì quá hay:
- Thứ nhất: cùng mua VTNN số lượng lớn thì được giá hời.
- Thứ nhì: hỗ trợ nhau. Đặc biệt nhân công. Người này bận thì nhờ người kia trông giúp.
- V.v

Mặt tiền thì khoảng 1.5 tỷ/ha. Tùy người mua trả giá và người bán có cần bán không thôi. Còn đi sâu vào khoảng 100-200m thì giá khoảng 500tr/ha, tùy vào bờ kênh lớn hay nhỏ. Nhưng nói chung tầm giá đó.

Xin hỏi anh Việt rằng năm vừa rồi 2014, anh có thuê mảnh vườn nào làm trái và kết quả như thế nảo hả anh!
Năm nay anh làm chanh. thuê 1.5 ha, mới thu qua 1 đợt, còn 2 đợt nữa mới dứt điểm.
chi phí ước khoảng 120, lợi nhuận ước đạt 500/ 1 ha.

Back