Gắn kết bạn bè làm giàu bằng trồng trọt.

Chào anh em trên diễn đàn, chào anh em nhà vườn.
Qua theo dõi diễn đàn, tôi thấy rất nhiều anh em quan tâm tới trồng cây gì, khởi nghiệp như thế nào, tôi có thể gợi ý chia sẻ với anh em một ít theo hiểu biết của tôi.
Tôi tự giới thiệu, tôi làm nghề kỹ thuật nông nghiệp, đã đi nhiều vùng đất ở Miền Nam, đi nhiều đồng ruộng. Và tôi biết nhiều loại cây làm giàu mức lợi nhuận 400 - 1 tỷ - trên 1 tỷ 1 ha/ 1 năm.
Kết hợp sách vở, thực tế, lắng nghe cách canh tác của anh em nhà vườn mà cho đến nay, tôi có thể nói là biết tương đối kha khá về kỹ thuật trồng trọt các loại cây đó.
Những cây đó là gần gũi, rất đời thường, rất dân dã, không xa lạ mà trong công việc của tôi tiếp xúc được tôi có thể liệt kê dưới đây:
1/ Số 1 theo tôi là cam xoàng có lợi nhuận trên 1 tỷ/ 1 năm.
2/ Kế tới là quýt đường có lợi nhuận thấp hơn nhưng cũng tầm mức hàng tỷ.
3/ Càm sành thấp hơn nhưng cũng có mức lợi nhuận thuộc hàng trên 700 đến cá biệt hàng tỷ.
3/ Chanh các loại bao gồm lim ca, chanh giấy cũng có mức 4 - 5 trăm triệu. Tài liệt kỹ thuật có nói limca có thể đạt năng suất 80 tấn/ 1 ha/ 1 năm; nếu thu vào tháng 3 giá tầm 40 thì sẽ là 2,4 tỷ doanh thu. Nhưng tôi chưa chứng kiến được năng suất đó.
4/ Tiêu Chư Sê.
5/ Vài loại rau màu khác thì phải biết "lướt sóng" cũng có mức lợi nhuận rất cao.
Ngoài ra, còn có một số loại cây khác cũng có giá trị kinh tế cao, nhưng tôi không đi sâu nghiên cứu đặc điểm thực vật học của từng loại nên tôi không nêu ra.
Cùng là cây có múi, nguyên lý chung thì giống nhau, nhưng mỗi cây sẽ có mỗi khác. Việc ra bông cam xoàn khác ra bông quýt đường. Rồi việc ra bông chanh khác việc ra bông cam sành. Ngay kỹ thuật ra bông chanh linca cũng khác chanh giấy.
Tuy nhiên, ngay chính các nhà nông chính hiệu đang trồng những cây trên cũng đa ca bài ca "được mùa rớt giá". Và chính các nông dân đang trồng các cây trên hiện tại nhà đang không có gạo ăn, không có tiền chi tiêu cũng là bình thường.
Nguyên nhân của nó là toàn miền nam có 1 mùa mưa, mà mùa mưa thì cây ăn trái chỉ ra đọt không ra hoa; vào đầu tháng 10 âl lịch, toàn miền nam có một đợt thời tiết giá lạnh, cây ngừng sinh trưởng dinh dưỡng, bước qua thời kỳ sinh trưởng sinh sản, và ra hoa đồng loạt khi thời tiết nắng ấm trở lại vào tháng 11 - 12 âm lịch thì lẽ tất nhiên trái cây dư thừa, dội chợ, giá rẻ là đương nhiên.
Vấn đề muốn có lợi nhuận là phải biết làm trái nghịch vụ.
Nghịch vụ có nghĩa là gì? là trái với tự nhiên: khi thời tiết mưa dầm tháng 7 - 8 âm lịch, khi cây đang "xung, phát đọt" thì lại bắt nói ngừng ra đọt, suy yếu để chuyển sang ra hoa. Khi vào mùa đông, về mặt tự nhiên cây ngừng sinh trưởng dinh dưỡng thì lại bắt nó "xung" để nuôi trái đã ra nghịch mùa và không được "ngừng sinh trưởng dinh dưỡng" để không được ra hoa.
Để giúp anh em rút ngắn khoảng thời gian tìm hiểu tôi chỉ ra rằng, cơ sở lý luận của nó là:
1/ "Giáo trình ra hoa cây ăn trái - tác giả Trần Văn Hâu - ĐH Cần Thơ". Khi đọc cuốn này bạn sẽ lý giải được vì sao cây ra hoa và vì sao cây không ra hoa để điều khiển cây ra hoa theo ý muốn và không ra hoa theo ý muốn.
2/ "Cẩm nang giám định bệnh cây". Khi đọc cuốn này bạn sẽ biết được cây của mình đang bị bệnh gì.
3/ "Giáo trình Hóa bảo vệ thực vật": khi đọc cuốn này bạn sẽ biết cách điều trị bệnh cho cây của mình.
Đó là những "hằng đẳng thức đáng nhớ" trong canh tác cây ăn trái.
Các bạn thân mến, tôi nghĩ các bạn ở diễn đàn này đều có kiến thức, các bạn khát khao lập nghiệp, các bạn hãy nghĩ thêm đi. Ở Lai Vung - Đồng Tháp; Trà Ôn - Vĩnh Long, đất của 1 nhà vườn chỉ khoảng vài ngàn m2. Ấy thế mà họ lập nên kỳ danh nhà vườn thực thụ, với thu nhập rất vững vàng.
Có những nông dân mà mình thật khâm phục, ví như có 1 lần gặp 1 nông dân tên Ngoan ở Cai Lậy, anh ấy ghi chép và nắm rất rõ đọt cây sầu riêng mon thon bao nhiều ngày thì già lá, 8 ri bao nhiêu ngày ngày già lá, khổ qua bao nhiêu ngày già lá để tác động paclo ngày thứ mấy thì có hiệu quả nhất.
Hoặc cách đây 4 năm, mình có gặp 1 nông dân tên Bưu ở Lai Vung, khi ấy anh ấy rất nghèo, nhà lá lụp xụp, cả gia đình chỉ nhìn vào 1.000 m2 quýt đường. Lý do mình tiếp xúc với anh ấy là đại lý chỉ mình vào khắc phục 1.000 m2 quýt đó đang ngủ ngày và mất trắng. Mình tìm ra lý do, đơn giản là pH quá thấp, dưới 2 nên rễ bị hư hết, sau khi đánh CaO cây phục hồi ngay. Thế năm đó anh ấy thu được gần 200 tr ở công quýt đó và đủ vốn làm 5 công huệ... năm ngoái đây anh ấy nhớ mình và đt mời mình xuống ăn tân gia, mình bận không xuống được, mới hôm rồi mình xuống ghé thăm, thì ra anh ấy cất nhà hơn 1 tỷ, trên một miếng đất mới mua cũng gầy 1 tỷ.
Vậy thì các bạn, những người có tri thức, biết đọc hiểu, biết hỏi, các bạn hãy cố gắng lên nhé.
Đối với những anh em nhà vườn đang canh tác cây ăn trái nói riêng, cây trồng cạn nói chung, nếu gặp vấn đề cứ alo cho mình nhé, mình sẽ lý giải và giải đáp tận tình hiện tượng trên vườn của bạn trong phạm vi có thể. Số ĐT của mình là 0903.081.036 mình tên Việt.
Những anh em nhà vườn ở xa chỗ mình, biết lý thuyết và đã làm bông nghịch vụ những năm qua nhưng chưa được mỹ mãn, cứ gọi đt cho mình, chúng ta cùng thảo luận trao đổi để đưa ra giải pháp tối ưu nhất.
Những anh em nhà vườn đã làm trái nghịch vụ 2014 xong, nếu thấy dấu hiệu trái lọt kích cỡ khi thu hoạch, hãy mạnh dạn gọi đt cho mình, mình tin rằng mình sẽ thảo luận cùng anh em để xử lý thành công.
Đối với những anh em nhà vườn ở gần chỗ mình (Lê Minh Xuân - Bính Chánh) có trồng cây có múi mà chưa yên tâm về biện pháp canh tác của mình, thì hãy đến thăm vườn của mình (Thạnh Lợi - Bến Lức - Long An) cho cụ thể rồi mình sẽ đưa ra giải pháp khắc phục.
Mình có đọc qua diễn đàn, thấy có một số anh em đang làm nghành nghề khác tại TP HCM muốn chuyển sang nghề trồng trọt, mình sẽ giúp các bạn lựa chọn đất đai, cây trồng ở gần TP HCM với số vốn đầu tư ban đầu (kể cả tiền thuê đất không quá 30 tr/1 Ha) và vốn chăm sóc không quá 100 tr/ 1 Ha để có lợi nhuận 300 - 600 tr nhé.
Năm nay, ở vùng gần chỗ mình, người trồng mía lỗ rất nặng, giá thuê đất trống sẽ rất rẻ; giá bán đất cũng sẽ rất rẻ (vì phải bán đất để trả nợ mà). Anh em nào ở SG yêu nghề vườn mà có chút vốn cứ nhờ cò đất đi tìm đất mía mà mua, họ bắt đầu kêu bán đất rồi đó.
Mình tin rằng, qua diễn đàn này, qua thời gian giao lưu, chúng ta sẽ có những gắn kết tình bạn chặt chẽ thông qua công việc.

Last edited:
Do không có nhiều thời gian nên không đi được nhiều. Có 2 ấn tượng:

1) Vườn chanh 7 năm của cao thủ bạn anh @leviet_law quả đúng là cao thủ. Dù anh ta không theo sát lắm (do công việc kinh doanh) nhưng mỗi năm cũng cho thu nhập 300 triệu (đã trừ 100 triệu chi phí gồm phân, thuốc và thuê nhân công. Không tính công quản lý). Theo anh ấy thì khả năng trên 300 đến mức 450 triệu là có thể.

2) Gần kến bên là hàng chục héc-ta đất mới trồng chanh của một công ty. Vốn mạnh nên đầu tư rất chỉnh chu.

Nếu anh chị em trên diễn đàn hợp chung lại thì có thể học tập mô hình này. Dù có thể nhỏ hơn tí.

Do bận việc nên chỉ thông tin thế này.

Do không có nhiều thời gian nên không đi được nhiều. Có 2 ấn tượng:

1) Vườn chanh 7 năm của cao thủ bạn anh @leviet_law quả đúng là cao thủ. Dù anh ta không theo sát lắm (do công việc kinh doanh) nhưng mỗi năm cũng cho thu nhập 300 triệu (đã trừ 100 triệu chi phí gồm phân, thuốc và thuê nhân công. Không tính công quản lý). Theo anh ấy thì khả năng trên 300 đến mức 450 triệu là có thể.

2) Gần kến bên là hàng chục héc-ta đất mới trồng chanh của một công ty. Vốn mạnh nên đầu tư rất chỉnh chu.

Nếu anh chị em trên diễn đàn hợp chung lại thì có thể học tập mô hình này. Dù có thể nhỏ hơn tí.

Do bận việc nên chỉ thông tin thế này.
Đi xem thấy tận mắt, học cũng được nhiều từ cách làm . Vườn có chăm sóc nhìn đẹp mắt, cây mướt, và chắc chắn trái cũng nhiều hơn vườn đi hỏi thuê, cây còi cọc và có vài trái đeo chơi trên cây

Thân gửi anh em.
Gần đây có rất nhiều anh em trên mọi miền đất nước đt cho tôi về nhiều vấn đề liên quan đến trồng trọt, đến thử sức, đến kiếm lợi nhuận quanh vấn đề nông nghiệp....
Và có một số anh em "hăng quá" chạy đi kiếm vườn khắp nơi.
Trước hết, tôi rất vui, vì ý mong muốn của tôi được anh em quan tâm.
Và gần đây, được BQT gợi ý nên tổ chức cho anh em đi tham quan 1 chuyến ở các nhà vườn có lợi nhuận 1 tỷ/ 1 ha/ 1 năm để anh em có niềm tin, agriviet thật sự trở thành một sân chơi của cộng đồng nông nghiệp Việt Nam.
Tôi có ý muốn tham khảo ý muốn của anh em xem ý của anh em như thế nào.
Chúng ta sẽ tổ chức đi tham quan trong 1 dịp phù hợp, tập hợp tương đối anh em muốn khởi nghiệp, muốn làm giàu bằng trồng trọt.
Nơi đi tham quan là các nhà vườn MT, có mức lợi nhuận tối thiểu từ 1 tỷ/ 1 ha trở lên thuộc các tỉnh Đồng Tháp - Hậu Giang - Vĩnh Long - Trà Vinh.
Trong đó, tôi sẽ chọn 1 điểm, có nhiều nông dân liền kề, có thu nhập cao, dù không đạt 1 tỷ nhưng cũng năm bảy trăm.
Đồng thời, chúng ta cũng cần thiết phải ghé qua 1 vài địa điểm bị "xóa sổ cây có múi" và tôi có vài lời giải thích, phân tích với anh em về nguyên nhân thất bại.
Dự kiến thời gian tham quan sẽ là 2 ngày cho phù hợp với điều kiện của anh em.
Nhưng 2 ngày là quá ít, chỉ "sờ được ngoài da"; chứ chưa đi vào bản chất, chưa làm chủ được "công nghệ chế tạo" trái cây.
Về thành phần tham dự, tôi nghĩ vừa kết hợp bản thân mình tham quan mô hình kinh tế, vừa cho "giám đốc ngân hàng" đi theo để sau này nó còn duyệt chi cho cái hứng thú của mình; vừa cho thằng nhỏ đi theo để nó còn "xụ" cha nó đi trồng trái cây cho nó ăn nữa chứ! Rồi vừa đổi gió luôn nhỉ?
Về kinh phí dự kiến, thì có lẽ anh em nên cho agri có lãi chút đỉnh để còn ngồi mà "kết nối chúng mình lại" nữa. Chứ nó mà chán thì anh em mình biết tìm nhau nơi đâu nhỉ?
Bác @khucthuydu@Loan Nguyen giúp anh em rùm beng cái vụ anh Việt gợi ý này đi. Thực hiện phi vụ này coi như AE đã giải quyết cùng lúc được 3 việc quan trọng, đó là: học - chơi - giao lưu, kết nối... chắc cũng có nhiều người khoái vụ này giống mình!?

Chào tất cả các AE trong diễn đàn,

Mình là tên Vũ, cũng là người miền Tây làm việc ở TP HCM, cũng đã từng mong muốn trồng cây gì, nuôi con gì như các bạn, và đã cùng các AE cùng chung chí hướng tậu được 1 miếng đất ở Đức Hòa (Hựu Thạnh, Đức Hòa), (3 AE mỗi người ~ 7000-10.000m2). sau 2 năm mua rồi cũng đang phân vân chưa định hướng cụ thể, thấy 2 Bác NQ_Toan; leviet_law có tâm huyết, nhiệt tình nên mình cũng muốn tham gia Tour cho định hướng sắp tới, có dịp các AE học hỏi lẫn nhau.

Cám ơn tất cả Anh Em.

Bác @khucthuydu@Loan Nguyen giúp anh em rùm beng cái vụ anh Việt gợi ý này đi. Thực hiện phi vụ này coi như AE đã giải quyết cùng lúc được 3 việc quan trọng, đó là: học - chơi - giao lưu, kết nối... chắc cũng có nhiều người khoái vụ này giống mình!?
Em đăng ký 1 vé

Đi xem thấy tận mắt, học cũng được nhiều từ cách làm . Vườn có chăm sóc nhìn đẹp mắt, cây mướt, và chắc chắn trái cũng nhiều hơn vườn đi hỏi thuê, cây còi cọc và có vài trái đeo chơi trên cây
bác có thể chia sẻ cụ thể những gì làm bác ngạc nhiên và có sự khác biệt nào mà bác cho là bất ngờ không.

Hân hạnh.

Tôi có thể phụ vào việc tổ chức (lập lịch trình, thuê xe, ks, ăn uống ... kể cả tính hợp pháp, nếu cần).
Chắc sẽ nhờ anh phụ 1 tay rồi, cảm ơn anh trước nhé!
Bác @khucthuydu
@Loan Nguyen giúp anh em rùm beng cái vụ anh Việt gợi ý này đi. Thực hiện phi vụ này coi như AE đã giải quyết cùng lúc được 3 việc quan trọng, đó là: học - chơi - giao lưu, kết nối... chắc cũng có nhiều người khoái vụ này giống mình!?
Anh @leviet_law đang tham khảo ý kiến, mọi người ủng hộ thì chúng ta off thôi
Lần này anh @hongdang sẵn sàn lên xe rồi ha

bác có thể chia sẻ cụ thể những gì làm bác ngạc nhiên và có sự khác biệt nào mà bác cho là bất ngờ không.
Mình không có chụp hình. Trước giờ mình hay đi ngang khu vực Thạnh Lợi này, thấy mọi người trồng chanh sao mà còi cọc quá, mình nghĩ làm sao mà nó mang lại giá trị kinh tế gì. Năm rồi mình đi tìm mua đất, cũng gặp mấy miếng trồng chanh. Chủ đất thì cho biết lúc rộ mua, giá chanh không bằng giá nhân công.

Hôm nay mình cũng xem mấy vườn chanh. Cũng nhiều vườn còi cọc, trên cây chỉ có vài quả và cỏ mọc um tùm. Sau đó có xem 1 vườn của chủ đất bán thuốc bảo vệ tv, mình thấy vườn tốt và trái rất nhiều.

Nên muốn làm có ăn được từ chanh phải biết kỹ thuật trồng, chăm sóc, phân bón đầy đủ thì mới có được vườn chanh như ý và thu lại kết quả cao được. Nếu không đủ đam mê mà chỉ nghĩ đến việc thu về 300tr/ha sẽ không làm thành công.

Ai muốn tham gia thì tự mình phải kiểm chứng và tự đánh giá nữa. Mình chỉ nhe người khác nói mà đã tham gia thì dễ nản sớm khi làm thực tế. Không đi thực tế thì mình bỏ qua một cơ hội làm giàu mà anh leviet_law giới thiệu

Mình không có chụp hình. Trước giờ mình hay đi ngang khu vực Thạnh Lợi này, thấy mọi người trồng chanh sao mà còi cọc quá, mình nghĩ làm sao mà nó mang lại giá trị kinh tế gì. Năm rồi mình đi tìm mua đất, cũng gặp mấy miếng trồng chanh. Chủ đất thì cho biết lúc rộ mua, giá chanh không bằng giá nhân công.

Hôm nay mình cũng xem mấy vườn chanh. Cũng nhiều vườn còi cọc, trên cây chỉ có vài quả và cỏ mọc um tùm. Sau đó có xem 1 vườn của chủ đất bán thuốc bảo vệ tv, mình thấy vườn tốt và trái rất nhiều.

Nên muốn làm có ăn được từ chanh phải biết kỹ thuật trồng, chăm sóc, phân bón đầy đủ thì mới có được vườn chanh như ý và thu lại kết quả cao được. Nếu không đủ đam mê mà chỉ nghĩ đến việc thu về 300tr/ha sẽ không làm thành công.

Ai muốn tham gia thì tự mình phải kiểm chứng và tự đánh giá nữa. Mình chỉ nhe người khác nói mà đã tham gia thì dễ nản sớm khi làm thực tế. Không đi thực tế thì mình bỏ qua một cơ hội làm giàu mà anh leviet_law giới thiệu
rất hay , cảm ơn anh đã chia sẻ.
thân.

Chào tất cả anh em cô chú!

Mình là thành viên mới của agriviet, cũng là người Sài Gòn nên chẳng hiểu biết gì về nông nghiệp, có quê ở Long An. Đọc qua những ý tưởng và tâm huyết của anh em cô chú mình thấy rất hứng thú, muốn tham gia hợp tác với anh em cô chú để thực hiện mong ước bấy lâu, nhưng về kinh tế thì còn rất eo hẹp. Nên anh em cô chú nào có điều kiện kinh tế như A Sửu đây thì có thể cùng hợp tác để một cây làm chẳng nên non, ba cây chụm lại nên hòn núi cao.
Rất mong có điều kiện được gặp gỡ giao lưu anh chị cô bác để học hỏi thêm kiến thức cho mong ước bấy lâu.

Không đi thực tế thì mình bỏ qua một cơ hội làm giàu mà anh leviet_law giới thiệu
Thích câu nói này của anh @hongngu
Biết nói gì hơn là chữ "quá nhiều" ! Kiến thức, kinh nghiệm, không những chỉ trong nông nghiệp mà cả trong cuộc sống. Thật cám ơn anh !

Tôi chỉ là một kẻ lãng du xa lạ. Vì "kiếm sống" mà lưu lạc đến diễn đàn này, và có cơ duyên được gặp các anh chị em cùng yêu thích nông nghiệp. Nhưng chỉ là trên mạng ảo. Qua vài bài tin trên mạng, có một số anh em cùng chí hướng đã liên lạc, biết nhau. Nhưng hôm nay quả thật là tuyệt, khi được nhìn tận mắt, sờ tận tay, nghe rõ nồm nộm những gì anh Việt chia sẻ.

Người ta nói úông rượu để dễ tiêu. Nhưng hôm nay có quá nhiều điều thu thập, khó mà tiêu hết, tiêu nhanh được. Thôi thì nói được bi nhiêu thì hay bấy nhiêu.

(1) Đầu tiên là tấm hình của đôi vợ chồng nông dân ở Thạnh Lợi, cùng 74 tuổi, mà lực coi chừng chừng mấy anh em ở Sài Gòn xuống là thua xa nha (tui nói lực làm nông nha, còn ... cái khác, thì tui hổng biết :Bop: )

Đúng chất nông dân miền Tây ! Tuyệt !

(2) Vài ba món dân dã xứ phèn

Ta nói con cá lòng tong, hồi xưa giờ nghĩ nó như ... lòng tong, nhỏ xíu. Ai dè nó bự hơn ngón tay út. Mà anh chủ nhà (con ông lão 74t) nói là mới phân nữa hà ! Ngọt thịt, xương mềm rụm nha, nhai nhẹ nhàng mà ăn trọn con cá, đảm bảo không mắc tí xương nào.

(3) "Sính lễ"

Gọi điện trước để người ta cắt tiết, nhổ lông; rồi trên đường đi, ghé chợ Đệm lấy con gà ta thả vườn đã mần sẵn. Xách theo chai ruợu đặc biệt của tui, ngâm từ 6 tháng trước. Thiệt là đã khi mà phần chưa uống hết bị tuyên bố: "tịch thu nha !". He he he !
(Ai thích rượu ngon, đế nếp (chưa ngâm) thì nhắn tui trứơc ít nhất 2 tuần nha. Rượu đế nếp này do người chị ở Lộc Ninh (Bình Phước) nấu riêng cho tui - cái này là tui quảng cáo giúp bà chị kiếm thêm chút đỉnh tiền chợ thôi ! Tui không có phần hay tiền cò môi giới gì nha)

(4) Cảnh hoàng hôn trên dòng Vàm Cỏ Đông.

Đất nước ta thật đẹp, nơi nào cũng là quê hương !

---------------------

Trên đây là vài dòng miên man cho một ngày lãng du. Cám ơn Agriviet đã kết nối.

Hy vọng chúng ta, những thành viên Agriviet có cùng niềm đam mê nông nghiệp, gắn bó với nhau nhiều hơn, để mà chia sẻ niềm đam mê, và hơn hết - SỐNG ĐƯỢC BẰNG NÔNG NGHIỆP (sống đẹp, sống khỏe, sống ... dư giả nha !).

Last edited by a moderator:
Mình đang chờ plan của các bạn. Chắc rằng sự kỳ vọng mong muốn của AE là khác nhau. Do đó mà trong mỗi người chúng ta ai ai đừng đòi hỏi quá nhiều mà chương trình mang lại. Học hỏi vui chơi, giao lưu là chính. MB của mình :

Chào bạn,

Ý định của chủ topic đã nêu, đó là cùng nhau thuê đất để kiếm tiền. Và nếu bạn muốn làm chung thì hẹn cafe để giải quyết khúc mắc rồi ra quyết định tham gia hay không. Hạn chế dự thính viên. :)

Trân trọng.
Gặp nhau trao đổi vấn đề chính, trao đổi những thuận lợi, khó khăn. Thấy vấn đề nào khó thì mình tìm cách tháo gỡ trước, để khi vào việc thì chỉ thấy việc dễ mới hứng thú. Để buổi gặp trao đổi được cụ thể . Đoàn xin đặt trước một số câu hỏi, các anh em khác bổ sung hoặc suy nghĩ trước :
- Mỗi thành viên ( hay 2-3 thành viên ) sẽ thuê 1ha để làm cùng các thành viên khác? hay cùng góp vốn và làm, phân công nhiệm vụ của từng người?
- Chúng ta sẽ bỏ vào ngay 100tr ngay khi quyết định ( trong bao nhiêu ngày từ ngày quyết định để chuẩn bị tiền ), hay sẽ góp theo kỳ hạn mình định trước? ( chủ yếu là để xoay cho kịp ), vì không phải thành viên nào cũng có tiền sẵn?
- Do các thành viên tham gia topic này có thể hiểu là " có chút chút kiến thức nông nghiệp ", đam mê là chính thôi. Nên cần thống nhất là dựa vào tư vấn kỹ thuật hoàn toàn từ anh leviet_law. Các thành viên khác , hoặc cả nhóm muốn " phá " thử thì cũng phá vừa vừa.

Tạm thời chưa nghĩ gì thêm, góp tí vậy.

Chào tất cả anh em cô chú!

Mình là thành viên mới của agriviet, cũng là người Sài Gòn nên chẳng hiểu biết gì về nông nghiệp, có quê ở Long An. Đọc qua những ý tưởng và tâm huyết của anh em cô chú mình thấy rất hứng thú, muốn tham gia hợp tác với anh em cô chú để thực hiện mong ước bấy lâu, nhưng về kinh tế thì còn rất eo hẹp. Nên anh em cô chú nào có điều kiện kinh tế như A Sửu đây thì có thể cùng hợp tác để một cây làm chẳng nên non, ba cây chụm lại nên hòn núi cao.
Rất mong có điều kiện được gặp gỡ giao lưu anh chị cô bác để học hỏi thêm kiến thức cho mong ước bấy lâu.
Không phải lo, lực tới đâu chơi tới đó mà.

Back