GẤP GẤP diệt cỏ trên cây nghệ gừng

• Thread starter VN oi
  • Ngày gửi
Nóng nóng nóng......

Mình trồng Nghệ lên 1 gang tay rồi, mà mưa nên cỏ lên nhiều quá, có bác nào biết cách trị náo k mách mình với. Mình định mua thuốc về phun, phun máy đó, phun đều luôn mà k biết loại nào diệt cỏ chừa lại nghệ còn sống k. hic, sợ phun xong nghệ ngủ luôn là mình tiêu.
có bác nào rành vụ này chỉ mình với.

hoannambmt@gmail.com
0935775879

Last edited by a moderator:
Nóng nóng nóng......

Mình trồng Nghệ lên 1 gang tay rồi, mà mưa nên cỏ lên nhiều quá, có bác nào biết cách trị náo k mách mình với. Mình định mua thuốc về phun, phun máy đó, phun đều luôn mà k biết loại nào diệt cỏ chừa lại nghệ còn sống k. hic, sợ phun xong nghệ ngủ luôn là mình tiêu.
có bác nào rành vụ này chỉ mình với.

hoannambmt@gmail.com
0935775879
Có cái gậy tôn ngộ không ( gậy thần kỳ) bạn cho thuốc diệt cỏ vào và khua những vùng có cỏ còn chỗ có nghệ thì để nhổ bằng tay đảm bảo cỏ chết mà nghệ vẫn còn

Có cái gậy tôn ngộ không ( gậy thần kỳ) bạn cho thuốc diệt cỏ vào và khua những vùng có cỏ còn chỗ có nghệ thì để nhổ bằng tay đảm bảo cỏ chết mà nghệ vẫn còn
Hiii, có gậy đó là em k nhứt đầu rùi bác ơi.

Bác này không nói rõ gì hết:
Cái gậy này là do nông dân tự chế ra (tỉnh nào thì mình không nhớ) dùng để diệt lúa cỏ khi ruộng lúa đã trổ, nó như thế này (đại khái thôi nhé):
- Dùng ống nhựa 21 bịt kín 1 đầu, đầu còn lại vẫn bịt nhưng có thể tháo ra được. Vùi lỗ nhỏ sung quanh sao cho bác quấn vải nước chỉ thấm ra vải chứ không chảy thành giọt là ok. Bác pha thuốc cỏ đổ vào ống, sau đó cứ lăn nhẹ ở chổ có cỏ thì bảo đảm nghệ sẽ còn nguyên. KKK
Nông dân mình thông minh lắm nhé, cái gì cũng chế được tất, Gậy như ý chỉ là trò vặt.

Bác này không nói rõ gì hết:
Cái gậy này là do nông dân tự chế ra (tỉnh nào thì mình không nhớ) dùng để diệt lúa cỏ khi ruộng lúa đã trổ, nó như thế này (đại khái thôi nhé):
- Dùng ống nhựa 21 bịt kín 1 đầu, đầu còn lại vẫn bịt nhưng có thể tháo ra được. Vùi lỗ nhỏ sung quanh sao cho bác quấn vải nước chỉ thấm ra vải chứ không chảy thành giọt là ok. Bác pha thuốc cỏ đổ vào ống, sau đó cứ lăn nhẹ ở chổ có cỏ thì bảo đảm nghệ sẽ còn nguyên. KKK
Nông dân mình thông minh lắm nhé, cái gì cũng chế được tất, Gậy như ý chỉ là trò vặt.
Bác biết không, em làm những gần 20 ha nghệ lận đó. mênh mông bát ngát, nhìn giờ toàn cỏ...mát mắt zô cùng luôn. mà lòng em nhỏ máu k hà... em cảm ơn bác chỉ em, cái phương án này em làm diện tích nhỏ là e theo luôn, nhưng mà em lăn vậy xong 19 ha em sợ xong em nhập viện luôn á. ....

Bài trên mình chỉ làm rõ hơn về cái gậy như ý, với lại tưởng đâu bác làm ít, ai ngờ. KKKKK
Thôi thì thế này bác thử áp dụng xem sao: Bác dùng cái bát hay cái phểu khoét cái lỗ ở đáy rồi chụp cái béc phun lại (xem hinh minh họa), bác phun là là mặt đất và chỉ phun vào cỏ thôi nhé, với cái này bác có thể phun gần sát gốc nghệ hơn, sẽ ít cỏ còn sót lại, nhưng cũng cần phải làm bằng tay cỏ còn sót nhé bác. Với diện tích như thế bác cần thuê nhiều người phun thuốc rồi.
Trước khi phun thuốc thì bác có thể bón phân cho nghệ luôn, phân sẽ làm cho cỏ non hơn, dễ chết hơn. Đồng thời cây nghệ được nguồn phân bón nó sẽ phát triển nhanh hơn, lớn chụp luôn cỏ, cỏ đợt sau sẽ không theo kịp nghệ.

Tương tự như thế nhé, tùy bác chế lớn nhỏ.
Chúc bác thành công, trúng mùa, giá nghệ cao. KKK

Back