[help] Cây xoài trồng 10 năm mới ra 1 lứa sắp chết

Chào mọi người

Nhà mình trồng 1 cây xoài được 10 năm ( gần thôi ), mãi ko thấy ra trái, thực ra nhà mình ko quan tâm lắm chuyện ra trái hay ko, trồng cho vui và lấy bóng mát thôi, đột nhiên năm vừa rồi nó bắt đầu ra trái và ra rất nhiều, quả to và rất ngọt, nhà mình rất vui

Nhưng năm nay thì bắt đầu có 1 chuyện, do nhà mình xây 1 bờ tường trước và sau cây xoài nên lâu nay mình ko để ý cái gốc của nó, dạo này thấy nó bị trụi lá nhiều thì vào xem thì mới thấy 1 việc rất buồn là nó bị con j ấy ăn hết cả vỏ ở gốc nó, đau lòng quá, mình search google thì được biết là bệnh sâu đục thân, đã đọc các phương pháp trị nhưng thấy hầu hết mọi người đều bảo là nên lấy thuốc trừ sâu ( hoặc các loại dung dịch như nhớt xe, nước rửa chén, vôi ) trét vào thân cây, tóm lại là cách làm thủ công

Mình cũng đã chuẩn bị mọi thứ rồi nhưng khi bắt đầu thì thấy gốc nó bị nặng quá, các bạn xem tấm hình mình vừa chụp thì thấy

ngoài ra nó còn bị bệnh nữa là ở phần dưới lá của nó có đốm trắng, các bạn xem hình này

Và ngọn của nó thì trụi lá

Bây h mình muốn hỏi các bạn là có cách nào để cứu cây xoài này ko, nó mà chết thì buồn lắm

Xin mọi người hãy chỉ mình thuốc nào có thể phun ( dùng bình như phun thuốc trừ sâu ấy ) để cứu cây

Mình xin cảm ơn

Sâu đục thân đó bạn à..tình trạng thế này thì vô phương cứu
bạn nên đọc thêm các bài viết của Hiền Hòa trong trang dưới đây . để tìm một loại xoài khác không bị sâu đục thân mà trồng
http://agriviet.com/home/showthread.php?t=12903

Last edited by a moderator:
Sâu đục thân đó bạn à..tình trạng thế này thì vô phương cứu
bạn nên đọc thêm các bài viết của Hiền Hòa trong trang dưới đây . để tìm một loại xoài khác không bị sâu đục thân mà trồng
http://agriviet.com/home/showthread.php?t=12903

Dạ, cháu cảm ơn bác, vậy là cây này đi rồi, buồn muốn khóc luôn, cháu hy vọng là thử dùng thuốc Furadan sẽ có hiệu quả, vẫn hy vọng vậy :(

nó đây nè chính con này tàn phá cây xoài của bạn :

---------------

Last edited by a moderator:
Bạn AgrivietX ơi, nếu là trồng kinh doanh thì cây xoài của bạn sẽ kh6ong còn hiệu quả kinh tế nữa thành ra người ta mới chặt bỏ để thay cây mới nhanh hơn. Còn bạn chỉ có 1 cây duy nhất thì... còn nước còn tát, chứ mà chặt bỏ đi thì quả là rất buồn rồi.
Theo quan sát của tôi thì mặc dù bị con "sâu đục thân" cắn tơi bời nhưng có mấy cành vẫn còn sức chịu đựng mà, bằng chứng là lá cũng vẫn còn "ngon" lắm duy chỉ bị một ít rệp sáp trên lá.
Để cứu cây xoài này tôi đề nghị bạn tiến hành các bước như sau:
- Cưa bỏ những cành đã trụi lá, nhớ cưa sâu xuống dưới một chút, sau này bên dưới chỗ cưa có khả năng ra đọt non để tạo cành mới, cắt bỏ những chồi nào thấy quá yếu
- Sử dụng thuốc Furadan để diệt hết lũ sâu đục cành (cái này bạn phải cẩn thận vì cây của bạn ở cạnh nhà, nhất là trẻ con đấy!)
- Phun thuốc supracide để diệt lũ rệp sáp (thứ trắng trắng đeo trên lá)
- Tưới cho cây một ít (khoàng hai nắm) phân NPK, nhớ ngâm cho tan rồi tưới

Bạn nhớ theo dõi lũ sâu và rệp thường xuyên. Trong mùa khô thỉnh thoảng tưới nước cho cây
Từ từ cây sẽ phục hồi trở lại
Chúc bạn thành công!

Back