Hoang Mang HEO BỆNH

• Thread starter leudcthuan
  • Ngày gửi
Ở quê em . Heo ở các trại thì lăn đùng ra chết . ở các hộ gia đinh nuôi vài chục con thì củng số phận tương tự.người thì bảo là bị tụ huyết trùng người bảo ko phải . em thì ko dam tới xem vì sợ nó lây sang dàng heo nha em .Bồ câu sẻ thả rong thì củng chết ko hiểu nguyên nhân . chỉ thấy thương lái tới mua 20k/1 cặp . Hươu sao thì ốm " liệt giường " gióng như chủ của nó . chỉ còn ngáp ngáp khả năng chết trong chiều này hoặc sáng mai
Heo nhà em nó đi ỉa phân lõng và có nhiều vết giống như con gì cắn . nó to bằng chiếc cúc áo vào sưng .nó nằm ở tai . ở bền sườn , ở gần hậu môn . ko có biểu hiện sốt ko bị ho có vài con biếng ăn uống nước nhiều .
Em thật sự hoang mang vì nhà em có nuôi 1 đàng Heo mà đây là lứa đầu tiên .bản thận em thì đi làm suốt ngày. những hôm nào mà ở nhà thì phụ giúp đc cho vợ sát trùng chuồng trại . và cho nó uống thuốc phòng bênh tụ huyết trung thôi . nhìn đàn heo mà thương vợ quá .hay tại chúng em chưa có kinh nghiệm nên cứ lo thái quá . vợ chồng em mới về quê chăn nuôi dc 4 tháng nay . . . em post vai bức hình lên nhờ anh em giúp đỡ . em xin cảm ơn nhiều

Đọc bài viết của bác em hơi gật mình vì chủ quan quá !!! đàng heo con nhà em cũng có triệu chứng giống như mấy tấm anh của bác . mong các pro nào có kinh nghiệm thì chỉ giáo giúp . thank

em thì cũng không rành lắm nhưng mà con heo của bác không phải bị tụ huyết trùng đâu. Nó bị lên đậu thôi đơn giản mà. Lợn đã to như vậy cứ để thì tự nó cũng khỏi thui. nhưng mà nếu bác muốn nhanh khỏi thì có thể mua thuốc về dùng. hi hì

Chào Bác!
Heo nhà Bác nuôi bao nhiêu con, bao nhiêu con bị tiêu chảy? Phân màu gì? .
Heo thịt của Bác có ước lượng được bao nhiêu kg không?
Trong trại có heo nái, heo con không? Tình hình thế nào? .
Bác đang cho ăn thức ăn hổn hợp? Những ngày gần đây ăn giảm nhiều không?.
Bác đã chữa trị những gì? Tình hình ra sao? ...Lịch tiêm vaccine Dịch tả, LMLM,...như thế nào?.
Chờ thông tin của Bác.
Riêng những vết như trên hình, tất cả các con đều bị sao? ..Nếu được chụp dùm tấm hình tổng quát nhé..^^

Last edited:
thú thật là em chua chích ngừa bất kỳ mũi thuốc nào cả .
Heo thịt nhà 4 nuôi 30 con Tầm khoảng 25kg đến 30kg . chia thành 2 chuồng . chuồng 22 con . chuồng 8 con . 2 chuồng nằm cách biệt nhau . chuồng 22 con bình thường . 8 con còn lai 4 con đi ỉa phân lỏng màu nâu giống màu bột cám gạo .phân của nó củng giống bột cám gạo pha thêm ti nước .
thức ăn thì cám cò và vợ em có nấu cháo bằng cám cho nó ăn . ( thóc nghiền nhỏ thành cám ) nó giảm ăn củng ít ko nhiều lăm .
đây là lần đầu tiên em nuôi heo nên ko có một chút nào kinh nghiêm + thêm xung quanh heo người ta chết nhiều quá . làm em lo lăm .
con Hươu Sao em nói lúc này đả ra đi rồi để lại cho chủ nó dc 2.5tr . thương lái vào mua . con đó mà khoẻ mạnh bán phải đc 30tr
Buồn

Last edited by a moderator:
Bác cứ bình tĩnh bác ạ, như em bây giờ vừa bắt đầu vào chăn nuôi nhẩm sơ sơ lỗ khoảng 80tr rồi đây này. Chỉ hi vọng giá Lợn nó nhích được thêm chút nữa thì tốt quá.
Trước đàn lợn của em cũng bị những nốt như của bác, bác xem thử xem có giúp được gì không nhá.
http://agriviet.com/home/threads/91114-Benh-O-Lon-Thit?p=275504#post275504
Bạn ko chỉ rõ cho bác ấy trước đây bạn điều trị như thế nào ah?
Về cơ bản mình thấy 2 nốt này không giống nhau. Nếu nốt loét lan ra và đóng vẩy đen ở trên mặt, lõm xuống thì nghi nhiều do đậu thôi (ít gặp lắm), bạn cứ thử lấy Xanh*****len để bôi vào chỗ loét xem thế nào?

hình hư hết rồi hả bác
định xem hình nó như thế nào, không thấy sao góp ý đây

Back