Hỏi về đường cấp vaccin cho gà?

• Thread starter duyhuan
  • Ngày gửi
Các chú,các anh cho em hỏi là cấp vaccin cho gà mình chỉ pha nước cho uống thôi dc không(newcastle,gumboro,đậu gà,...) bệnh nào cũng cho uống ko nhỏ mắt mũi hay tiêm gì cả có dc ko?Nếu dc thì làm cách nào hiệu quả?Hình như trong nước uống có clor là chất sát trùng phải ko các anh em sợ làm chết virus?Nếu vậy thì mình có dùng nước uống để pha thuốc dc ko hay phải dùng nước khác?Dùng nước giếng có dc ko mà trong nước giếng hình như có chứa vôi(ko biết có sao ko)?Cảm ơn các anh!

Các chú,các anh cho em hỏi là cấp vaccin cho gà mình chỉ pha nước cho uống thôi dc không(newcastle,gumboro,đậu gà,...) bệnh nào cũng cho uống ko nhỏ mắt mũi hay tiêm gì cả có dc ko?Nếu dc thì làm cách nào hiệu quả?Hình như trong nước uống có clor là chất sát trùng phải ko các anh em sợ làm chết virus?Nếu vậy thì mình có dùng nước uống để pha thuốc dc ko hay phải dùng nước khác?Dùng nước giếng có dc ko mà trong nước giếng hình như có chứa vôi(ko biết có sao ko)?Cảm ơn các anh!
Thông thường các loại vacin như New, Gum, sử dụng nhỏ mắt, mũi hoặc tiêm dưới da. Đối với một số vaccin của cty lớn như Intervet, For dodge.... có vaccin cho uống, hoặc phun sương. NHưng đối với Vaccin đậu thì không làm bằng những cách trên được mà phảm chủng dưới da cánh.
Vaccin cho uống hoặc phung sương áp dụng cho những trại cho số lượng gà quá lớn mà trang trại không có đủ nhân lực để làm. Nhưng cách này không thật sự hiệu quả. Một phần do nước phân hủy Vaccin, liều lượng không đủ (con uống nhiều con uống ít).
Cách làm thủ công là nhỏ mắt, mũi cho từng con là hiệu quả nhất. Nếu mình muốn làm giàu về con gà.
chú ý: khi pha vaccin + nước pha của công ty. đừng lấy nước khác pha sợ tốn kém ( 1 đồng sợ tốn bốn đồng không đủ)
Chúc các bác chăn nuôi hiệu quả. :he:

đối với vaccine thì khi chủng ngừa cần tuân thủ theo hướng dẫn của nhà sản xuất là tốt nhất đối với vaccine New, Gum thì có thể cho uống nhưng tốt nhất thì nên nhỏ trực tiếp từng con, đối với vaccine đậu nếu cho uống thì ko có tác dụng gì cả. Đối với nước pha vaccine thì tốt nhất là sử dụng nước pha đi kèm theo vaccine (các loại vaccine nhập thường có nước pha kèm theo), còn nếu ko có bạn có thể dùng nước sinh lý pha với vaccine, ko nên dùng nước giếng hoặc nước máy vì có nhiều tạp chất ảnh hưởng đến chất lượng vaccine sử dụng.
thân chào bạn:cool:

Ý em hỏi là chỉ pha cho uống thì có hiệu quả cao ko?Vaccin New,Gum của nội có pha dc ko?Và pha liêu lượng bao nhiêu?Khi pha để nhỏ miệng thì em pha bằng nước cất kèm theo.Nhưng khi pha cho uống thì sẽ cần 1 lượng nước nhiều(cả lít)thì mình cũng sử dụng nước cất luôn hay sao?

nói chung mình cũng xài vaccine nội của navetco cho uống thì cũng dc, về liều lượng thì bạn phải xem đàn gà uống 1 ngày bao nhiêu sau đó mới tính tỉ lệ nước pha với vaccine cho đàn gà uống.
chú ý là nên để gà khát nước trong một giờ rồi mới cho uống làm sau để cho gà uống trong 2h là hết nước (cái này bạn tự tính lấy nha).
còn về nước pha thì mình mua chai loại 500ml khoảng 8-10 ngàn 1 chai hà.
:cool:

Có phải là nước tinh khiết đóng chai ko anh?hay là nước dung dịch tiêm(em thấy ngoài nhãn chai 500ml ghi vậy)?

ah khi pha vaccine thì mình dùng nước sinh lý mặn bạn có thể đến tiệm thuốc thú y mua hoặc nếu đối đế quá ko có thì dùng nước lọc cũng dc

Back