Hỏi về gà tre lai nòi đẻ trứng

• Thread starter Nguyentan0996
  • Ngày gửi
Gà tre lai nòi có lớn con không vậy mọi người...gà mình mơi nở thấy gà con nhỏ quá
Với lại cho mình hỏi gà tàu lai nòi có thể dùng làm gà chọi không

Mình chưa đổ gà tre lai nòi nhưng mình nghĩ gà ko lớn đâu bạn. Gà tàu lai nòi thì chỉ có cúng tiền cho người ta thôi bạn à. Hình gà mình đổ bạn coi chơi nhé, hjjj

Vậy thì gà chọi người ta thường lai theo cách nào bạn..nòi lai nòi,nòi lai t
Mình chưa đổ gà tre lai nòi nhưng mình nghĩ gà ko lớn đâu bạn. Gà tàu lai nòi thì chỉ có cúng tiền cho người ta thôi bạn à. Hình gà mình đổ bạn coi chơi nhé, hjjj

Like r đó bạn :)
chời, làm thiệt hả, giỡn mà hehe. Mình biết đến đâu chỉ đến đó về chơi gà chọi nha
1/ Gà đá (chọi) muốn hay thì phải có máu lỳ, bởi vậy tuyệt đối ko thể lai gà chọi với gà Tàu được vì giống gà tàu rất nhát.
2/ Do cách chơi như thế nào mà lai giống nhưng phải nằm lòng câu "chó giống cha, gà giống mẹ", bởi khi lai thì gà con sẽ giống mẹ nhiều hơn. Bạn để ý những bổn gà hay, có tiếng sẽ ko ai bán gà mái, ngay cả gà mái con có xấu người ta cũng thịt chứ ko ai bán cho bạn
3/ Tùy vùng miền mà lai, nơi bạn chơi gà lớn ký hay nhỏ ký, gà đá đòn hay đá cựa.
4/ Cơ bản là vậy, bạn phải nói cụ thể hơn là đang chơi gà gì, gà đòn (gà cổ trọc đá đòn-thịnh hành ở miền trung và bắc) hay gà lông (gà nòi đá cựa sắt - thịnh hành ở miền nam).
5/ Gà lông miền nam còn biết chút ít chứ gà đòn miền trung-bắc thì biết sơ, nói cụ thể hơn mới chỉ được bạn ah

chời, làm thiệt hả, giỡn mà hehe. Mình biết đến đâu chỉ đến đó về chơi gà chọi nha
1/ Gà đá (chọi) muốn hay thì phải có máu lỳ, bởi vậy tuyệt đối ko thể lai gà chọi với gà Tàu được vì giống gà tàu rất nhát.
2/ Do cách chơi như thế nào mà lai giống nhưng phải nằm lòng câu "chó giống cha, gà giống mẹ", bởi khi lai thì gà con sẽ giống mẹ nhiều hơn. Bạn để ý những bổn gà hay, có tiếng sẽ ko ai bán gà mái, ngay cả gà mái con có xấu người ta cũng thịt chứ ko ai bán cho bạn
3/ Tùy vùng miền mà lai, nơi bạn chơi gà lớn ký hay nhỏ ký, gà đá đòn hay đá cựa.
4/ Cơ bản là vậy, bạn phải nói cụ thể hơn là đang chơi gà gì, gà đòn (gà cổ trọc đá đòn-thịnh hành ở miền trung và bắc) hay gà lông (gà nòi đá cựa sắt - thịnh hành ở miền nam).
5/ Gà lông miền nam còn biết chút ít chứ gà đòn miền trung-bắc thì biết sơ, nói cụ thể hơn mới chỉ được bạn ah
Tiếp đi bạn...
Nghe bạn nói đỗ... chắc bạn cũng chơi gà... vậy thường bạn đỗ giống gì.. tiêu chuẩn bố mẹ ra sao..[/QUOTE]

Tiếp đi bạn...
tiếp sao được bạn, có ai like đâu mà tiếp, với lại bạn ấy chơi gà gì, vùng nào, cho mình nội dung rõ hơn tí
Đang hog làm gì mình cũng chia sẻ ít kinh nghiệm bản thân, môn này do đi làm nên bỏ lâu oy, nhưng những gì mình nói đúc kết từ kinh nghiệm thực tế chứ không nghe ai kể hết, nói riêng về gà nòi (gà lông đá cựa sắt - miền nam) nha mọi người:
1/ Nhập môn: Bạn phải tìm hiểu chạng gà (chiều cao, cân nặng) mình cần nuôi, bởi mỗi một địa phương sẽ chơi một chạng khác nhau (đang nói đa số nha mọi người) như: dáng đứng cao-thấp, gối thẳng-cong, chân tròn-vuông, cỡ ký (2,0 kg đến 3,5 kg). Lý do nếu đổ gà ra ko đi đá thì cũng dễ bán.
2/ Học hỏi tiền bối cách lựa chọn tướng tá, vảy vi, nhíp lườn ... nói chung là dáng gà, khi hỏi tới đâu tốt nhất là có gà chỉ thực tế bởi khi lựa 1 con gà lắm công phu ah nha, trống mái có 2 cách lựa riêng chứ ko giống nhau đâu.
3/ Chọn giống: Bằng tất cả khả năng mình có (mua, xin, năn nỉ, trộm, cắp, giựt ...) để kiếm được con gà mái mà bạn nghe nói là con của nó hay, mai độ, đá tiền ... Một kinh nghiệm thực tế là khó ai chia sẻ bổn gà vip cho đâu, đừng nghe lời người ta cho đến khi ban đêm vô tận chuồng bắt (ban ngày gà thả vườn mà), bởi người ta có úp sẵn cho bạn thì thường toàn là âm binh ko hà. Lý do cùng 1 nơi mà có bổn gà hay trùng nhau thì khó đá, bán, hay nói đúng hơn đó là hàng hiếm trong vùng chỉ có gà của ta độc nhất.
4/ Học hỏi, quan sát cách đổ gà: cái thứ này là kỳ công nhất, phải nói "thím" nào ham thì mới qua chương này được, tóm tắt như sau:
- Người chơi gà luôn có 1 tâm lý chung là tìm kiếm, lai tạo cho mình 1 bổn gà riêng ưng ý do đó phải mày mò kiếm giống, đổ ra đến lớn mang xổ, đá thử mới biết hay dở, nếu không được thì phải tìm giống khác
- Nếu dân đổ gà thực thụ thường sẽ ép con trống này với con mái kia (nhốt riêng), chứ ko thả lan để đạp tùm lum là để cho ra đời lứa con hoàn chỉnh từ màu lông đến chân cẳng, vảy vi ...
5/ Có việc tý, ae quan tâm chút kể nữa, ai mún hỏi gì mình trả lời lun, đang ngứa nghề, hẹn 11h30

ok... come on baby @Bình nhỏ ... kaka... không phải dân chơi gà ,chỉ biết qua loa... thấy bài này hay hay làm thử.. có gì up hình thông báo sư phụ @Bình nhỏ mí được..kaka

Mình nuôi gà đá lông ở miền nam bạn
Vậy gà này là lai từ gà gì vậy
Nếu vậy thì mình sẽ lai trống gì với mái gì để ra được gà đá loại này
Mong chỉ giáo

tua lại phần 5:
5/ Vào cuộc: bạn nuôi gà nòi dù để bán hay đá cũng phải học cách băng cựa, bởi mỗi lối đá con gà khác nhau như: nạp, lùa, canh, chà ... thì mỗi nết đá canh đầu mũi cựa khác nhau và cũng theo vùng mà chơi kiểu cựa khác nhau như: cựa lơi, lai, mỹ ...
6/ Chăm gà là khâu cũng kỳ công ko kém, bao gồm tỉa lông, tắm, quần sương, phơi nắng, vỗ gà, xổ tập ... tuy nhiên phần này chịu khó siêng tý là được không cần thời gian dài học hỏi. Mình nói thêm chút: Tắm gà thường ngày tắm 3 buổi sáng-chiều bằng rượu, trà đặc hoặc thuốc ngâm, trưa chỉ cần tắm nước (bởi nắng nóng); Tùy mỗi mỗi cách cho ăn nhưng mình vẫn thiên về lúa thừơng, ko cần ngâm (là chỉ vo sơ lúa qua nước rồi cho ăn), chỉ khi nào gà mất-thiếu nước (biểu hiện rõ nhất là chóp mòng của màu thẫm-tím) thì ngâm lúa bằng nước ấm để qua đêm, nếu có điều kiện bổ sung thêm thằn lằn, thịt bò sống, lươn ... và ko nên cho ăn cá hay thức ăn công nghiệp.
7/ Thường nếu người chuyên về đổ gà sẽ ko cho lai như bạn bởi dân đổ gà thì điều hiển nhiên của họ là giống nào ra giống đó, nòi là nòi, tre là tre ko gọp chung được. Sau này có thêm 1 số loại giống có thể lai giữa nòi và tre là gà Mỹ, peru, philipin ..., hoặc gà rừng cũng chỉ lai với gà tre.
8/ Vảy vi và màu mạng: mỗi con gà mang một mạng khác nhau và cũng đá theo giờ (sáng-trưa-chiều), nước lớn-ròng ... tuy nhiên nếu bạn dưới 40 thì nên tránh chơi (ôm đi đá chứ nuôi bán thì ko sao)1 số màu như : Cú, Nhạn, Ô - vì những màu này thường hợp với người lớn tuổi. Vảy vi thì bây giờ gà lai nhiều nên cũng không quan trọng lắm, mình chỉ nói một số vảy hiếm, ít gặp như: áng thiên kín, phủ địa, yếm lận (giấu), xiên đao, độc chỉ, chân vịt, hồng huyết ...
9/ Trong đời nuôi (đổ) gà nòi ai cũng từng sở hữu ít nhất 2 con linh kê trở lên nhưng có thể không biết và khi bán đi thì người mua nói lại mới tiếc hùi hụi. Mình xin kể một số loại như: Ó ma lai, ma lai, tử mỵ, ngậm ngọc, một giò, song sinh, dơi ... trong đó Tử Mỵ lại phân ra thêm mấy loại nữa: tử mỵ sáng - trưa - chiều, ngủ gục ...
10/ Dị đoan và hên xui: có thể một số bạn cho rằng màu mạng gà hay đá theo giờ là dị đoan nhưng có "thím" nào gia nhập "Đệ nhất Đỏ Đen" phái mà ko dị đoan và càng ngày càng lanh lẹ (do bị lừa, bị BO LÍT tuýt còi). Nếu hôm ấy đem con gà chiến mà ngủm tỏi tốt nhất là lẳng lặng mà về chứ đừng có máu lên.
P/s: Vài dòng cùng ae, ai có kinh nghiệm thì chia sẻ cùng còn ai ko biết cứ hỏi cụ thể mình chỉ dẫn thiệt tình, ko trol nhau chi cho đời thêm khổ. Mình từng "lạc" đến đất Cam sưu tầm gà về chơi mà, nhưng máu nhất là nuôi chứ ít khi đá lắm. Bi giờ thì bỏ mấy năm rồi không nuôi nữa, nếu đam mê gà nòi thì nuôi nó cực lắm chứ chẳng chơi đâu
Mình nuôi gà đá lông ở miền nam bạn
Vậy gà này là lai từ gà gì vậy
Nếu vậy thì mình sẽ lai trống gì với mái gì để ra được gà đá loại này
Mong chỉ giáo
Loại này là sao bạn, ý bạn là gà nòi hả. Gà nòi là danh từ chung để chỉ con gà lông đá cựa miền nam thôi, còn bạn phải tìm hiểu bổn gà hay và sưu tầm về cho ra giống riêng bạn, còn ai mà bán gà nòi lai tàu bảo nòi rặc coi chừng ăn dao bởi dân cờ bạc rất ghét bị lừa. Bạn ở miền nam muốn chơi gà đá mà sao hỏi vậy nhỉ, bạn ở tỉnh nào vì đa số tỉnh nào ở miền nam cũng có đá gà, trường gà (từ thành thị đến nông thôn) chẳng qua quy mô như thế nào thôi, có một số tỉnh miền Tây bổn gà vẫn khét tiếng đến bây giờ đó nhưng rất khó mua được gà mái như: Gà Cao Lãnh-Đồng Tháp, Gà Tân Thới-Gò Công ...

nuôi chơi thôi đỗ thí đỗ đại... hên hên gà ngon ...gởi người quen bán gấp 5 lần gà thịt.. thu nhập khủng đấy chứ... biết đâu làm chơi mà ăn thiệt:Gun:

ok... come on baby @Bình nhỏ ... kaka... không phải dân chơi gà ,chỉ biết qua loa... thấy bài này hay hay làm thử.. có gì up hình thông báo sư phụ @Bình nhỏ mí được..kaka
cứ hỏi, mình sẽ chỉ nhiệt tình, ko chơi nữa thì để kinh nghiệm lại ae chơi
nuôi chơi thôi đỗ thí đỗ đại... hên hên gà ngon ...gởi người quen bán gấp 5 lần gà thịt.. thu nhập khủng đấy chứ... biết đâu làm chơi mà ăn thiệt:Gun:
ah cái này là làm ăn thiệt chứ ko chơi nha bạn, một con gà bổn từ lúc nở đến lúc đủ tuổi đá khoảng 1 năm, nhưng nếu bổn gà bạn tốt thì chỉ cần gà biết gáy là giang hồ vô hốt 5-7 xị/con là ngon ăn.

ah cái này là làm ăn thiệt chứ ko chơi nha bạn, một con gà bổn từ lúc nở đến lúc đủ tuổi đá khoảng 1 năm, nhưng nếu bổn gà bạn tốt thì chỉ cần gà biết gáy là giang hồ vô hốt 5-7 xị/con là ngon ăn.
chính xác... nhưng tội cái nuôi phải làm chuồng kiên cố... bọn ác quê tôi ghê quá...mấy lần hỏi mua không bán... ngày hôm sau e nó lên đường chào sân hay đi tới campuchia mình cũng chả biết tăm tích... :Dapdau:

chính xác... nhưng tội cái nuôi phải làm chuồng kiên cố... bọn ác quê tôi ghê quá...mấy lần hỏi mua không bán... ngày hôm sau e nó lên đường chào sân hay đi tới campuchia mình cũng chả biết tăm tích... :Dapdau:
Có một nghịch lý khi nuôi gà nòi là: muốn mọi người biết đến gà mình hay nhưng khi nhiều người biết hay trả giá tới lui ko bán thì lại sợ ... đi theo mấy thầy:Cry:

Có người dưới quê mình,nuôi tàu lai nòi cũng bán gà đá như thường..gà đẹp bọn đá gà vô lụm trả cỡ 1 chai luôn,còn gà xấu thì bán gà thịt
cứ hỏi, mình sẽ chỉ nhiệt tình, ko chơi nữa thì để kinh nghiệm lại ae chơi

Tàu lai nòi là dùng cha tàu,mẹ nòi hả mọi người...còn mái nòi rặc chắc nhỏ con hơn tàu lai nòi

Tàu lai nòi thì ăn thịt cho chắc đem đá cúng cơm. Thua người ta cười vô mặt.
Trăm con chắc đc một con hay hoặc mai độ..
Còn tre lai nòi thì bạn dùng con gà mái tre 800-900g cho lai với gà trống nòi 2kg sẽ ra được trạng gà 1kg đến 1kg2. Gà con sẽ theo gen mẹ.
Ngược lại dùng mái nòi 2kg cho lai với gà tre 1kg thì sẽ cho ra trạng gà 1,8-2kg. Gà con cũng theo gen mẹ.

Giờ mình đang có 1 bầy gà mái nòi rặc,giờ mình lai với trống gì để sau này đem đá được..(trống tàu lai nòi được không

Tàu lai nòi thì ăn thịt cho chắc đem đá cúng cơm. Thua người ta cười vô mặt.
Trăm con chắc đc một con hay hoặc mai độ..
Còn tre lai nòi thì bạn dùng con gà mái tre 800-900g cho lai với gà trống nòi 2kg sẽ ra được trạng gà 1kg đến 1kg2. Gà con sẽ theo gen mẹ.
Ngược lại dùng mái nòi 2kg cho lai với gà tre 1kg thì sẽ cho ra trạng gà 1,8-2kg. Gà con cũng theo gen mẹ.[/QUOTE

Giờ mình đang có 1 bầy gà mái nòi rặc,giờ mình lai với trống gì để sau này đem đá được..(trống tàu lai nòi được không
Cho lai với gà mĩ 50% đi.
Lai với gà tàu bán người ta mua môpt lần ai dám quay lại mua nữa.

Back