Hỏi về phân bánh dầu

Theo truyền thống thì bánh dầu phộng (khô dầu) sau khi ép lấy dầu thì nông dân dùng ngâm hoặc ủ làm phân bón tưới bón cho cây rất tốt. Tôi chưa hiểu rõ lắm về loại phân này như thành phần của nó như thế nào? dùng theo cách nào thì hiệu quả tôt nhất? cũng như có cần lưu ý gì khi dùng hay không? khi dùng thì có cần bổ sung loại phân gì nữa không? Bởi có người cho rằng dùng nhiều phân bánh dầu dễ gây ngộ độc cho cây, dễ gây bệnh cho cây cũng như làm ô nhiễm đất.
Nói chung là tôi muốn tìm hiểu tất cả vấn đề xung quanh việc sử dụng phân bánh dầu, rất mong được sự đóng góp ý kiến của mọi người. Cho tôi gửi đến mọi người lời chúc sức khỏe và hanh phúc nhân dịp năm mới. Thân chào!

hì, cám ơn bác đã nhắc nhở, tất nhiên là em phải thử trước trên một vài cây rồi mới sử dụng trên diện rộng chứ bác, không thôi là bể nồi cơm à,
Có điều là em thắc mắc là sao phải đo pH vậy, bác cho em biết nguyên nhân được không, vì làm gì thì cũng phải biết nguyên nhân mới có thể điều chỉnh và xác định mục đích được

Độ PH là độ acid ( chua) đó bác à…cây trồng đa số phát triển tốt khi độ PH đất là 6….cây bắp cải thích độ PH đất là 6 tới 6,5
Độ PH nước để tưới cũng cần phải tương đương
Độ PH thấp hơn cây kém phát triển do rễ yếu đi thậm chí có thể chết

Cái thùng ngâm của bác nhiều acid..lại thêm quá trình lên men có thể còn chua hơn.
Vì thế bác cần phải đo độ PH của phân khi đã thành phẩm và đã hòa với nước xong để chuẩn bị tưới…vì nếu PH thấp quá ( acid nhiều) sẽ làm độ PH của đất bị thấp theo

Đo độ PH nước bằng “giấy Quỳ” bán ở cửa hàng bán hóa chất..giá khoảng 10 ngàn đồng 1 hộp….sài cả chục năm không hết
Đo độ PH đất mới khó…cần phải mua thiết bị điện tử..giá khoảng 3 triệu đồng 1 cái

Bà con nông dân chúng tôi rất mong bác HoangKhoi hướng dẫn chi tiết cách đo lượng dinh dưỡng cơ bản NPK trong đất bằng phương pháp đơn giản này để bón phân cho phù hợp. Từ trước tới nay chỉ làm theo hướng dẫn của các Cty sản xuất phân bón ghi trên bao bì, thấy tù mù quá, lắm khi tốn tiền mà không hiệu quả. Trân trọng cám ơn bác.

hì, hôm nay đã bổ sung phân lân, 400gr các bác ạ, ngày mai sẽ bổ sung EM, cơ mà em không hề thấy hôi, cũng chẳng nặng mùi gì, không lẽ là nhờ tăng lượng acid lên và chế phẩm Trichoderma hay sao ấy, chỉ thấy hơi chua chua nhẹ như mùi cám heo thôi, hôm nay lại quậy lên.
Hôm trước thấy có nấm mốc, quậy lên xong là bỏ vào thùng 3 nắm Trichoderma, bữa nay hết thấy mốc xanh vàng đỏ gì hết, chỉ thấy nhẹ mùi hơn và một lớp tơ trắng mỏng trên mặt thùng thôi
Lúc trước có bận tôi ngâm một phi bánh dầu, được vài tháng mỗi lần mở ra pha tưới cây thúi kinh khủng. Sẵn có đống phân bò ủ trico đang hoai tôi banh đống phân ra đổ tất cả bánh dầu ngâm vào lấp lại 3 ngày sau ra đảo thử đống phân thấy chẳng còn mùi hôi chi cả
Bữa rồi tôi ngâm 50kg bánh dầu xay nhỏ trong phi nước, lúc đó tôi có gửi nhờ người quen mua EM nhưng trục trặc nên chưa mua được. Túng thế lúc đó tôi chợt nhớ tới phân bón lá vườn sinh thái Rainbow tôi đang xử dụng có nói tới tác dung khử mùi hôi phân vật nuôi khi cho ăn. Tôi đánh liều cho 50ml vào phi quậy lên, và cứ một vài ngày tôi lại khuấy đảo liên tục thì thấy không có mùi hôi chỉ có mùi chua nhẹ cứ ngâm như vậy khoảng hơn 40 ngày thì bánh dầu đã bắt đầu lắng xuống không còn nổi lên, tôi không có men proteaz nên cứ thế quậy lên pha loảng tưới cho cây thấy cũng ok.
Tôi trao đổi mấy điều trên để bà con cùng nghiên cứu hết mẻ này tôi sẽ ngâm với EM để so sánh

Chế phẩm EM và men phân hủy Protein do thời gian bảo hành ngắn quá ( hạn xử dụng ngắn) nên có ít nơi chịu bán…công ty thì không chấp nhận kí gởi
Thiếu Men phân hủy Protein..bạn có thể dùng vài trái khóm chín…bằm nhuyễn ra cho vào thùng ngâm …công dụng cũng tốt lắm đấy

.

Last edited by a moderator:
tình hình là em định ngâm một thùng phân cá nữa, nhưng mà cá trên này mắc quá, em biết là dưới miền Tây thì cá tạp rẻ hơn nhiều, định mua 50kg để ngâm vì diện tích trồng khá nhiều, ngâm có 10kg phân bánh dầu thì không ăn thua. Hơn nữa chế phẩm phân rã Proteaz mua còn dư quá nhiều, để lâu hư uổng, chế phẩm EM cũng như Trichoderma cũng dư, bác nào ở Tiền Giang hoặc Thành Phố HCM có cá tạp hoặc đầu cá, ruột cá gì đó rẻ rẻ thì sang lại cho em ít. Cám ơn mọi người rất nhiều ạ

Cá thừa không kiếm được đâu..kể cả các đầu tôm ruột cá đều được các đầu mối thu mua ngay tại chợ hết
Để có nguồn đạm động vật làm phân…nhanh nhất và tốt. rất dễ kiếm đó là con ruốc khô loại tốt loại này không có muối…cho vào miệng nhai rất lạt
Người ta hay mua về rang với thịt ba rọi…hoặc cho trực tiếp vào chén nước mắm có chanh tỏi ớt là 1 món ăn dân dã rất ngon

Con ruốc loại tốt nhìn nó giống như trong suốt, và rất khô…bán tại chợ đầu mối Bình Điền ( bình Chánh ) giá từ 70 đến 100 ngàn đồng 1 kg
1 kg ruốc khô tương đương 5kg tép tươi

bác mục tử có thể dùng bánh dầu trong trồng nấm được ko vậy?:9^:và nếu đc bác có thể kỳ bày kỷ thuật đc ko cảm ơi bác

bác mục tử có thể dùng bánh dầu trong trồng nấm được ko vậy?:9^:và nếu đc bác có thể kỳ bày kỷ thuật đc ko cảm ơi bác

Theo tôi biết thì. Nấm mèo trồng trên gỗ..hoặc mạt cưa
Nấm rơm trồng trên rơm rạ..lục bình khô..vải sợi loại coton
Bánh dầu là bã của hột đậu phụng sau khi ép lấy dầu xong..đạm trong đó còn nhiều..người ngâm thành phân..để tưới cho cây…
Chưa thấy ai làm nấm bằng bánh dầu
Và tôi ngĩ rằng chẳng ai có thể trồng nổi nấm (ăn được) trên bánh dầu..vì khi gặp nước nó sẽ phân hủy và thúi ghê lắm..
Nếu không có các men sinh học hỗ trợ thêm vào, bánh dầu phải cả năm mới phân hủy xong…mà cũng rất thúi

xin lỗi mọi người, giờ mình đi có việc nên hong ghi nhiều được, về vấn đề phân hủy chất hữu cơ thì mình tham khảo qua nhiều sản phẩm, thấy có một số loại mới ra phân hủy khá tốt, bạn nào cần tham khảo tài liệu thì gửi mail qua mail hodacdao195@gmail.com hoặc qua sdt 01685459668 nha. Chúc anh em một ngày làm việc tốt lành!

ko biết mấy loại phân bánh dầu, phân cá có dùng đc cho sản xuất rau hữu cơ ko các bác nhỉ? vì vấn đề lớn nhất của rau hữu cơ là năng xuất quá thấp, ko ai muốn trở lại thời nguyên thủy khi chưa có phân bón hóa học cả.

sao mấy bác ko mua phân bò về nuôi trùn quế rồi lấy phân trùn bón cây cho nhanh :mellow:
thấy mấy bác than bánh dầu thối quá, thấy tội nghiệp,nó tốt hơn phân trùn nhiều hok các bác?

hi bác hoangkhoi. tôi chỉ thích sáng chế, phát minh cách làm mới thôi. nhân thể hỏi bác cái hạt ngậm nước nó có nhược điểm gì nhỉ? thấy bác bảo nó có nhược điểm trong bài viết về hạt ngậm nước mà chưa nói cụ thể. xin bác nói chi tiết được ko ạ? tôi định sử dụng nó để trồng cây trong chậu.

Back