hỏi về thức ăn cho gà,và thức ăn bổ sung cho gà đẻ

• Thread starter coldn9
  • Ngày gửi
em có nuôi mấy con gà làm cảnh,trước giờ em chỉ cho an lúa(thóc) ko thôi,và thỉnh thoảng có thái rau muống cho ăn nữa,gà chậm lớn lắm,còn gà mái thì có lúc 3ngày mới đẻ 1 trái,có lúc 2 ngày,giờ em muốn nhờ các bác tư vấn cần bổ sung chất đạm và chất khoáng là những loại thức ăn gì cho gà mau lớn đẻ tốt,và tỉ lệ các loại thức ăn thế nào,xin được giúp đỡ

chỉ nuôi cảnh thì bác cho nó ăn thêm ít cá tươi là nó đẻ sai hơn thôi

em có nuôi mấy con gà làm cảnh,trước giờ em chỉ cho an lúa(thóc) ko thôi,và thỉnh thoảng có thái rau muống cho ăn nữa,gà chậm lớn lắm,còn gà mái thì có lúc 3ngày mới đẻ 1 trái,có lúc 2 ngày,giờ em muốn nhờ các bác tư vấn cần bổ sung chất đạm và chất khoáng là những loại thức ăn gì cho gà mau lớn đẻ tốt,và tỉ lệ các loại thức ăn thế nào,xin được giúp đỡ

Muốn đẻ nhiều thì cho ăn thức ăn gà đẻ (dùng cám con cò khá tốt)
Muốn mau lớn thì dùng thức ăn gà thịt
* Nói chung toàn thức ăn công nghiệp thì đạt
Cần bổ sung các loại rau và tài nguyên có sẳn ở địa phương cho đủ + với các loại vitamin và khoáng cho gà đẻ và gà thịt (cái này ra chồ bán thuốc thú y hòi là ok)

chỉ nuôi cảnh thì bác cho nó ăn thêm ít cá tươi là nó đẻ sai hơn thôi

Muốn đẻ nhiều thì cho ăn thức ăn gà đẻ (dùng cám con cò khá tốt)
Muốn mau lớn thì dùng thức ăn gà thịt
* Nói chung toàn thức ăn công nghiệp thì đạt
Cần bổ sung các loại rau và tài nguyên có sẳn ở địa phương cho đủ + với các loại vitamin và khoáng cho gà đẻ và gà thịt (cái này ra chồ bán thuốc thú y hòi là ok)
cám ơn bác đã cho ý kiến,cho ăn cá ruột cá tươi mua của mấy người bán cá được ko bác
em cũng chỉ là nuôi mấy con làm cảnh no gáy cho vui cửa vui nhà ,nhưng mà thấy nó chậm lớn cũng oải

bác mua mấy loại cá rẻ tiền thôi, nói chung loại nào cũng được. Chỉ nuôi cảnh mà mua cám công nghiệp về cho ăn thì :approve: không lẽ 1 lần đi mua 2kg :) . nhà em cũng nuôi theo kiểu cho ăn thóc, cơm thôi, lâu lâu nhổ cho nó mấy cây cỏ nó ăn, hoặc ít cá tươi, vậy là nó đẻ vẫn đều :8^:

Bạn ở Đồng Nai thì tốt nhất hãy đển cửa hàng Thuốc Thú Y tìm mua SP này MULTISOL của Cty Bayer Đức. Khoản 300k gói 1kg( gà kiểng thì giá này chắc cũng chấp nhận được ). Mua sử dụng dần dần cũng rất tiện. SP này chuyên dùng cho gia cầm đẻ có năng suất trứng cao, hiệu quả sau 3 ngày sử dụng. Kết hợp có thể cho gà phơi nắng để rĩa lông hấp thụ vitamin D có nó mới hấp thụ được calci trong thức ăn. từ đó mới có calci tạo vỏ trứng.
Thân chào!

cám ơn bác đã cho ý kiến,cho ăn cá ruột cá tươi mua của mấy người bán cá được ko bác
em cũng chỉ là nuôi mấy con làm cảnh no gáy cho vui cửa vui nhà ,nhưng mà thấy nó chậm lớn cũng oải

Bổ sung vậy tốt , nhưng ăn đồ sống đôi khi gà hay bị đi phân trắng hay cafe đó , Tuy nhiên cũng phài đượng lượng đề giàm giá thành và thuốc thú y nữa , cho ăn mấy đồ sống phài ngừa các bệnh đầy đủ nhé bạn (cái này phài chú ý)

* Tuy nhiên theo tôi , bạn nuôi gà kiểng thì suy nghĩ làm gì cho mệt ,Mua cám con cò loại dùng cho gà đẻ (tôi đang dùng loại cám viên giá bán lẻ 13k ko cao đâu)mà ăn + với rau xanh nhiều vào => gà đẻ sai cực kỳ luôn .Tôi nuôi gà nòi đá áp dụng chế độ như vậy , con nào cũng đẻ hơn 25trứng 1 lứa hết (áp dụng đền chiếu sáng lên 16h/ngày) => Cho kết quả cực tốt luôn :8^:

Vài lời chia sẽ cùng bạn !

cám ơn các bác đã cho ý kiến,em tính thức an như thế này có được ko nhé,cho ăn lúa,bắp vỡ(ngô) cám viên trộn lẫn,hoặc mỗi bữa cho ăn 1thứ lâu lâu bổ sung thêm cá hay tép con,rau xanh thì tuần cho ăn 2,3 lần
còn như bác HackerPro nói chiều sáng cho gà trên 16h 1ngày thì hơi phí,tại vì em cũng chỉ nuôi làm kiễng cho vui của nhà thôi chứ đâu kinh doanh
cám ơn các bác nhiều

Last edited by a moderator:
cám ơn các bác đã cho ý kiến,em tính thức an như thế này có được ko nhé,cho ăn lúa,bắp vỡ(ngô) cám viên trộn lẫn,hoặc mỗi bữa cho ăn 1thứ lâu lâu bổ sung thêm cá hay tép con,rau xanh thì tuần cho ăn 2,3 lần
còn như bác HackerPro nói chiều sáng cho gà trên 16h 1ngày thì hơi phí,tại vì em cũng chỉ nuôi làm kiễng cho vui của nhà thôi chứ đâu kinh doanh
cám ơn các bác nhiều

Như vậy cũng tốt , nhưng rau xanh đẩy mạnh vào , cà chua rau nhiều hơn , thường thì cho gà ăn rau , cà chua và giá tới khi nào ngán thì thôi , cũng đồng thời chơi các loại Vitamin và chất khoáng cũng như Canxi vào nước uống cho hấp thụ tốt (mấy cái này ko cao giá lắm đâu)
* Còn về 16h/ngày thì ko phí bao nhiêu đâu , bạn nghĩ xem sử dụng ánh sáng mặt trời thì đã 10h rồi , lấy cái đèn để vào chuồng gà nữa mở thêm 6h nữa thì tiền điện có bao nhiêu đâu cả tháng chỉ bằng 1 ly cafe bữa sáng uống hằng ngày thô mài :7^:

Back