Hướng dẫn cách thuần con Lươn tự nhiên

• Thread starter namnongdan
  • Ngày gửi
Con Lươn là đối tượng đang được xuất khẩu mạnh và nguồn con giống SS nhân tạo chưa đáp ứng được cho thị trường. Các cơ sở bán giống chử yếu là thuần Lươn ngoài tự nhiên. Tôi mở topic này với 1 mong muốn là những người đã có KN thuần Lươn ngoài tự nhiên hãy vào đây chia sẻ cho AE chút KN quý báu để những người ở xa trại giống có thể tự thuần cho mình dù có hao hụt đôi chút cũng không sao..cái chính nưa là giá thành giảm xuống để người nông dân có lãi...trong thời buổi KT khó khăn này.

Và hãy bắt đầu bằng 1 câu hỏi nhé.

1 . Khi bắt Lươn nên bắt bằng dụng cụ nào, mật đọ thuần bao nhiêu con trên 1m2, từ ngày thứ 1 đến ngày thứ 10 ta cần phải làm gì ?????

Xin mạnh tay chỉ giáo cho ae các Bác nhé :5^::5^::5^::5^:

muốn bắt đc con lươn thì kéo điện ra chích là lụm chứ gì, nếu có tính kiên nhẫn thì bắt con trùn móc mồi ngồi câu nó ( câu đc lươn bự thôi ),
chém nhẹ thôi :blink::bop:

Năm 15 tuổi em đi câu 1 lần là cả kg lươn (loại cở: ngón tay út,tay cái, cổ tay) câu bằng lưỡi câu cấm cá dùng kìêm uốn nhỏ lại cho vừa miệng c0n lươn. Cách thứ 2 là móc lươn, cái này lúc nhỏ thì em có kinh nghjệm còn bây gjờ gjà rồi run tay móc không đc nữa. Cách thứ 3 là dùng ủ lươn, vào mùa nước thỳ ta làm mấy kái đóng ủ bằng cỏ để cập ranh ruộng lươn sẽ chui vào đó ở, dùng lưới kéo đóng cỏ lên thỳ sẽ có lươn. Cách 4: đặt chúm, kái này thì dễ khôg nói nữa. Cách 5: xung điện mà lươn nuôi xung điện thì củng như khôg... Năm 15 tuổi củng có nuôi thử nhưng thất bại vì lúc đó còn đi học chả có thời gjan quan tâm nên cho lươn ăn rất kém. Còn thuần lươn thì chả biết, nhưng mà lúc còn bé đi câu về là rộng vào kái lu khoản vài kg lươn mà chả thấy c0n nào chết thấy nước dơ thì thay vậy th0y.

Cũng tại vì giá con lươn giống khá cao từ 270-320k/1kg nên nếu không chủ động đc con giống hoặc đi mua giống mà trong quá trình nuôi gặp tí bệnh dịch là tiêu rồi. Còn nếu AE chủ động đc một phần con giống chắc sẽ ổn hơn. Vì đằng nào chả mua Lươn thuần ...nên sao ta không thuần cho giảm giá đầu vào nhỉ. Một số người nói cứ thuần 3kg Lươn ngoài tự nhiên thì đc 1kg lươn giống , Không biết có phải không các Bác ????

thuần đa số hao hụt 90% đấy bác ah.vì đa số lươn bị bệnh nan y rồi chết,o có thuốc chữa

thuần đa số hao hụt 90% đấy bác ah.vì đa số lươn bị bệnh nan y rồi chết,o có thuốc chữa
.
Em đi bẫy lươn về em nuôi thử nghiệm, cho tắm sát trùng bằng mấy loại thuốc vớ vẩn chẳng thấy con nào nó cứ khuẻ phây phây. toàn nhờ thằng cu hàng xóm thỉnh thoảng nó cho ăn hộ và thay nước hộ. nếu tay em bẫy và em thuần em đảm bảo sống 90%.

Bắt lươn có rất nhiều cách bắt, nhưng ở đây cần cách bắt làm sao cho an toàn sức khỏe của lươn, để nhân nuôi. Theo tôi có mấy cách lươn như sau;
-Một :là đặt lợp, dớn, lợp làm bằng tre, dớn làm bằng lưới, đặt ở nơi có lươn. Cách bắt này không có số lượng nhiều, vì người ta dùng dớn và lợp để đánh bắt cá, , thỉnh thoảng mới có lươn vào.
-Hai: là bắt bằng cách đặt trúm, ống trúm làm bằng cây tre, bây giờ người ta thay bằng ống nhựa. Đầu phía trên bịt kín lại và đầu phía dưới có miệng hom ( còn gọi là thoi) . Bỏ mồi trong trúm lươn nghe mùi mồi chui vào ăn bị mắc trúm. Cách này bắt được nhiều lươn.
-Ba: Vào mùa nước nổi hoặc nhưng nơi đồng ruộng thấp, nước ngập cao. người ta dọn sạch cỏ , rong, lục bình, bèo trên đồng ruộng đó , gom lại thành nhiều đống nhỏ , gọi là ụ. Mặt ruộng bị dọn trống lươn không còn chỗ ở sẽ chui vào ụ. Lấy rỗ, vợt, vớt ụ lên trong đó có lươn . Cách bắt này được nhiều lươn nhỏ hơn cách bắt bằng trúm.
Ba cách trên bắt lươn để nuôi dưỡng sau này rất hiệu quả. Nhưng hiện bây giờ đừng tin ai, vì người ta bắt lươn bằng ụ, bằng trúm, nhưng mua lươn về nuôi vẩn hao hụt nhiều. Lý do người ta dùng mồi dẩn dụ để vào trúm hay bỏ lên đống ụ cỏ cho lươn nghe mùi thuốc chiu vào, rồi uống nước thuốc đó. Về sau lươn bị bệnh chết hàng loại. Rất đau là thuốc dẩn dụ đó không làm cho lươn chết ngay, mà 1 đến 2 tháng sau lươn mới chết.
Cách bắt bằng tay, khi mùa khô đến người ta tát ao, đìa, đập... cạn nước bắt cá và bắt lươn . Cách này không hiện nay không còn nữa và cũng không có nhiều lươn.
Thuần lươn khi mới mua về;
Lươn đem về cho vào hồ có nước sạch để vào nơi mát yên tĩnh, từ 1 đến 3 ngày. Không cho ăn , nhưng phải thay nước nếu nước bị bẩn. Loại những con yếu, bắt số lươn khỏe mạnh ngâm với nước có muối pha loãng 1 tiếng đồng hồ. Sau đó mới bắt lươn bỏ qua chỗ mình muốn nuôi. Chỗ nuôi lươn tốt nhất phải có bóng mát, có chỗ cho lươn trú ẩn, như gò đất, bèo lục, cỏ v v . Khi lươn được qua chỗ nuôi ổn định 2 ngày, ta mới cho lươn ăn từ ít đến nhiều trách cho lươn ăn quá nhiều.
Thuần lươn mới bắt ;
Nếu biết được cách bắt lươn an toàn, và thời gian giữ không lâu. Thì ta thả lươn ngay chỗ mình muốn nuôi. Khoảng 3-7 ngày mới cho lươn ăn, từ ít đến nhiều, vì lúc đầu lươn chưa quen chỗ ăn rất ít.

Last edited by a moderator:
Bắt lươn có rất nhiều cách bắt, nhưng ở đây cần cách bắt làm sao cho an toàn sức khỏe của lươn, để nhân nuôi. Theo tôi có mấy cách lươn như sau;
-Một :là đặt lợp, dớn, lợp làm bằng tre, dớn làm bằng lưới, đặt ở nơi có lươn. Cách bắt này không có số lượng nhiều, vì người ta dùng dớn và lợp để đánh bắt cá, , thỉnh thoảng mới có lươn vào.
-Hai: là bắt bằng cách đặt trúm, ống trúm làm bằng cây tre, bây giờ người ta thay bằng ống nhựa. Đầu phía trên bịt kín lại và đầu phía dưới có miệng hom ( còn gọi là thoi) . Bỏ mồi trong trúm lươn nghe mùi mồi chui vào ăn bị mắc trúm. Cách này bắt được nhiều lươn.
-Ba: Vào mùa nước nổi hoặc nhưng nơi đồng ruộng thấp, nước ngập cao. người ta dọn sạch cỏ , rong, lục bình, bèo trên đồng ruộng đó , gom lại thành nhiều đống nhỏ , gọi là ụ. Mặt ruộng bị dọn trống lươn không còn chỗ ở sẽ chui vào ụ. Lấy rỗ, vợt, vớt ụ lên trong đó có lươn . Cách bắt này được nhiều lươn nhỏ hơn cách bắt bằng trúm.
Ba cách trên bắt lươn để nuôi dưỡng sau này rất hiệu quả. Nhưng hiện bây giờ đừng tin ai, vì người ta bắt lươn bằng ụ, bằng trúm, nhưng mua lươn về nuôi vẩn hao hụt nhiều. Lý do người ta dùng mồi dẩn dụ để vào trúm hay bỏ lên đống ụ cỏ cho lươn nghe mùi thuốc chiu vào, rồi uống nước thuốc đó. Về sau lươn bị bệnh chết hàng loại. Rất đau là thuốc dẩn dụ đó không làm cho lươn chết ngay, mà 1 đến 2 tháng sau lươn mới chết.
Cách bắt bằng tay, khi mùa khô đến người ta tát ao, đìa, đập... cạn nước bắt cá và bắt lươn . Cách này không hiện nay không còn nữa và cũng không có nhiều lươn.
Thuần lươn khi mới mua về;
Lươn đem về cho vào hồ có nước sạch để vào nơi mát yên tĩnh, từ 1 đến 3 ngày. Không cho ăn , nhưng phải thay nước nếu nước bị bẩn. Loại những con yếu, bắt số lươn khỏe mạnh ngâm với nước có muối pha loãng 1 tiếng đồng hồ. Sau đó mới bắt lươn bỏ qua chỗ mình muốn nuôi. Chỗ nuôi lươn tốt nhất phải có bóng mát, có chỗ cho lươn trú ẩn, như gò đất, bèo lục, cỏ v v . Khi lươn được qua chỗ nuôi ổn định 2 ngày, ta mới cho lươn ăn từ ít đến nhiều trách cho lươn ăn quá nhiều.
Thuần lươn mới bắt ;
Nếu biết được cách bắt lươn an toàn, và thời gian giữ không lâu. Thì ta thả lươn ngay chỗ mình muốn nuôi. Khoảng 3-7 ngày mới cho lươn ăn, từ ít đến nhiều, vì lúc đầu lươn chưa quen chỗ ăn rất ít.

đúng vậy đó các bác a. thế nên bác nào xác định làm lươn giống để bán hãy tự tay làm và làm cẩn thận đừng có vì lợi nhuận của mình mà giết chết người khác một cách từ từ và thầm lặng. tại sao em bảo em dám cam đoan nếu lươn em bắt làm giống chỉ chết 10%. và khi đã thuần xong đảm bảo sống khuẻ sống tốt sống yêu đời. loại bỏ yếu tố môi trường bị xâm hại, bệnh dịch, các yếu tố khác ví dụ như bỏ đói ko cho ăn, hoặc cho ăn ít là muốn lươn lớn nhanh chẳng hạn

Với giá lươn không đến 200k/kg loại tốt, thì nuôi lươn xem lại giá thức ăn, hao hụt, chi phí, coi chừng bị lỗ đó nha. Hiện nay giá lươn từ 130k đến 150k/kg loại tốt.

Neu ko tu thuan duong thi minh nghi lỗ 90%. Hoa 10%

em bắt lươn về bằng can 30l.có chạy oxy trên đường cho lươn và thấy lươn khỏe lắm.nhưng đến khi về nhà thả vào bồn thì không đạt.anh em có kiến thức nào về thuần lươn thì chia sẻ với

ví dụ:nên thuần bằng nước sông hay nước giếng
nước sông thì xử lý ra sao,nước giếng thì xử lý ra sao
sau khi thả vào bồn từ ngày 1-10 thì xử lý sao
thank anh

em bắt lươn về bằng can 30l.có chạy oxy trên đường cho lươn và thấy lươn khỏe lắm.nhưng đến khi về nhà thả vào bồn thì không đạt.anh em có kiến thức nào về thuần lươn thì chia sẻ với

ví dụ:nên thuần bằng nước sông hay nước giếng
nước sông thì xử lý ra sao,nước giếng thì xử lý ra sao
sau khi thả vào bồn từ ngày 1-10 thì xử lý sao
thank anh

ôi ba dòng của bác đúng bằng 3 năm dong duổi trên đường từ nam ra bắc rồi cpc của em rồi đó bác.
thứ nháta vận chuyển gần lên vận chuyển bằng thùng hở ko lên chạy máy xục. có thể dùng túi ninon bơm ôxi. về nước chỉ cần ít thôi. cho ít bèo lục bình vào. khi đi nhớ cầm theo 2 cái can 5 lít lấy thêm nước chỗ bác bắt lươn hoặc ở cái ao bạn bắt được luơn. rồi về so sánh với nước bạn định nuôi.
đương nhiên nước sạch sẽ tốt hơn. nhưng thay đổi môi trường cũng là điều đáng ngại còn thay đổi từ bẩn lên sạch sẽ hay hơn từ sạch xuống bẩn.
nhà bạn có ao không bạn??

ôi ba dòng của bác đúng bằng 3 năm dong duổi trên đường từ nam ra bắc rồi cpc của em rồi đó bác.
thứ nháta vận chuyển gần lên vận chuyển bằng thùng hở ko lên chạy máy xục. có thể dùng túi ninon bơm ôxi. về nước chỉ cần ít thôi. cho ít bèo lục bình vào. khi đi nhớ cầm theo 2 cái can 5 lít lấy thêm nước chỗ bác bắt lươn hoặc ở cái ao bạn bắt được luơn. rồi về so sánh với nước bạn định nuôi.
đương nhiên nước sạch sẽ tốt hơn. nhưng thay đổi môi trường cũng là điều đáng ngại còn thay đổi từ bẩn lên sạch sẽ hay hơn từ sạch xuống bẩn.
nhà bạn có ao không bạn??

nhà em có 1 cái ao nuôi cá tra.em lấy nước tứ ao lên thử mấy con lươn theo cách anh chỉ.mong vài ngày tới mấy chú lươn sẽ ổn thank anh

nhà em có 1 cái ao nuôi cá tra.em lấy nước tứ ao lên thử mấy con lươn theo cách anh chỉ.mong vài ngày tới mấy chú lươn sẽ ổn thank anh
lấy lên để phơi nắng 1 ngày 1 đêm nhé.
tiêp tục nếu chỗ bạn có thuốc tím hoặc đồng sufat. nếu khó kiếm bạn có thể ra hàng cá cảnh bạn mua mấy lọ thuốc đó ở hàng cá cảnh. sau đó bạn hoà vào nước theo chỉ dẫn của mấy ông bán cá cảnh là ok. dùng cái này để xử lý các loại nấm và tảo độc trong nước. hàng tháng bạn cũng lên sử dụng 2 lần cho bể nuôi.
1 lọ nhỏ bằng ngón tay cái dùng cho 1 m3 nước.
Bèo lục bình khi bạn lấy về bạn lên nhặt bỏ các tay thối , già sau đó bạn thả vào chậu nước muối 5%. sau đó bạn thả vào bể.
trong trường hợp có con lươn bị bệnh như sước ngoài da. bạn nên thả riêng có thể dùng ôxi già để chữa thương cũng như dùng thuốc kháng sinh hoà với nước để chữa.
nếu ít quá có thể chữa bằng cách nấu chuối đậu. hi hì.

nuoi lươn

Với giá lươn không đến 200k/kg loại tốt, thì nuôi lươn xem lại giá thức ăn, hao hụt, chi phí, coi chừng bị lỗ đó nha. Hiện nay giá lươn từ 130k đến 150k/kg loại tốt.

tôi thấy nếu ko mua phải giống đâu cơ như đa cấp, giống quá cao như đoàn kinh sơn,minh tiến.... thì chắc chắn nuôi lươn sẽ có thu nhập khá đấy chứ?giá cá 10k/kg, tính thoáng thì 4kg ca =1kg lươn,tất cả chi phí cho 1kg lươn tăng trưởng khoảng 60k,thì vẫn còn lời mà.tôi nghĩ lươn giống dưới 300k/kg và giống tốt thì chắc chắn co lợi nhuận.

tôi thấy nếu ko mua phải giống đâu cơ như đa cấp, giống quá cao như đoàn kinh sơn,minh tiến.... thì chắc chắn nuôi lươn sẽ có thu nhập khá đấy chứ?giá cá 10k/kg, tính thoáng thì 4kg ca =1kg lươn,tất cả chi phí cho 1kg lươn tăng trưởng khoảng 60k,thì vẫn còn lời mà.tôi nghĩ lươn giống dưới 300k/kg và giống tốt thì chắc chắn co lợi nhuận.

Mình không nghĩ như vậy cơ bản dưới là dưới bao nhiêu 290k cũng là dưới mà bạn.
Mình có 1 phép tính như sau:
phép tính 1
loại bỏ các chi phí đầu tư cơ sở hạ tầng vì đây là chi phí dài hạn không thể tính cho 1 lứa lươn.
- Lươn giống 40 con/1kg giá 300.00o vnd/1kg
- cá tạp tươi bỏ lòng =10.000 vnd/1kg
thời gian nuôi 6 tháng đạt 4con 1kg. tỷ lệ tiêu tốn thức ăn cho 1kg tăng trọng là 4kg thức ăn / 1kg tăng trọng , như vậy ta có được bản kết quả đơn giản như sau:
lượng lươn thu được là 40kg x 100.000 = 4tr
tiền thức ăn 160x 10.000 = 1.600.000 vnd.
tiền lươn giống 1 x 300.000 = 300.000 vnd.
ở đây ta nhìn thấy sẽ có lợi nhuận ngay. nếu như không có rủi do về bệnh tật. nhưng thường trong nuôi thuỷ sản công thức tính đơn giản nhất là lấy 70% lượng con giống phát triển vì vậy sẽ có 28 kg lươn thịt. tiếp theo 28 kg lươn thịt này sẽ có 30% chết trong quá trình nuôi nhu bị bệnh...vậy chỉ còn 28x70%. = 19 kg = 1.900.000 vnd. như vậy là hoà vốn. đây là công thức nuôi thuỷ sản để nhẩm tính lỗ hay lãi ở điều kiện đơn giản nhất. vì vậy ở đây người nuôi tự sẽ hiểu mình cần giảm cái gì tăng cái gì. chưa kể con giống mà không chuẩn thì không thể tính được theo phương án này.
không biết em nói vậy có đúng không có gì các bác bổ xung giúp em a.
Dưới đây là một bài của người nuôi thực tế cũng viết trong agriviet mời các bác tham khảo a:
http://agriviet.com/home/threads/129195-canh-giac-voi-con-luon-giong/page2#axzz2jdmK9XYd

Back