Khởi nghiệp làm nông dân với con gì?

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Mình định nghỉ việc để về khởi nghiệp làm nông dân, nhưng không biết với số vốn ít thì đầu tư vào con gì cho hiệu quả cao, đất thì nhà mình chỉ có khoảng 2600m2, nhưng 1/4 là ao mương (nước phèn nên khó nuôi cá).
Mình phân vân giữa nuôi heo và gà.
Theo mình thì heo ổn định, dễ nuôi, nhưng lời ít, chi phí chuồng trại lại cao, công chăm sóc thấp
Còn gà thì ngược lại, khó nuôi và đòi hỏi kỹ thuật cao, nhạy cảm với thời tiết, nặng công chăm sóc, nhưng chi phí chuồng trại thấp và lợi nhuận cao hơn.
Và liệu khởi nghiệp làm chăn nuôi thì có thể làm giàu và ổn định không các bác? Em lo lắng lắm.
Xin các bác có kinh nghiệm cho em ý kiến ạ!
Em xin cám ơn các bác!

bạn nuôi quy mô ntn ? . nuôi nhiều hay ít. Muốn 1 tháng cho thu nhập bao nhiêu.
Nếu làm công ăn lương mà lương 6 - 8tr /1 tháng thì ko nên chăn nuôi làm gì cả.
chăn nuôi mà 8tr /1 tháng thì nhiều người đã làm được, nhưng rất cực khổ ^^

Bây giờ làm 1 tháng dao động từ 5~8tr (làm bên kinh doanh nên phụ thuộc doanh số), nhưng trừ chi phí thì chẳng còn gì, làm hoài làm mãi ko dư ra, tháng này có dư thì tháng sau lại bù vào hết. Nên mình về làm nông dân, chỉ mong thu hoạch 1 tháng cỡ 7~8tr cũng được rồi, nhưng bù lại ít tốn chi phí, sẽ dư được nhiều hơn. Từ từ phát triển thêm.

Mình ko biết bác nghĩ thế nào, nhưng bác hỏi nhưng câu hỏi như thế này thì chúa cũng ko biết, muốn biết thì tự mình làm tự trải nghiệm, nuôi con j cũng giàu quan trọng là làm như thế nào, nếu bạn thông minh + một chút lời biến thì bác có thể giàu mọi lĩnh vực, VD như nuôi gà bạn ko giỏi về kỹ thuật hay xây dựng trang trại thì thuê nhưng người giỏi về lĩnh vực đó
làm thuê cho bạn. nếu bác muốn oan tàn thi hãy trông rau, hoặc làm thuê, còn về nông nghiệp tất nhiên nuôi con j cũng phãi có một chút khó khăn, nó như một liều vacxin ko thể ko tránh khỏi.Hãy cố gắng vượt qua bác nhé nếu ko là nghèo ổn định, âu cũng do ông trời sắp đặt:8^:

Heo lãi 1 con 1tr mà than ít gì trời, nuôi gà thì thấy dịp noel hay tết mới thấy lãi nhiều

nuôi gà muốn lời nhiều thì nuôi trùn, mua cá tạp tại bến luôn đi, mình mới tìm đc mối ngoài đa nang, có 2k/1kg cá tươi. keke

xin lỗi anh không siêng như mấy em, nhiều công việc lắm, thức ăn trộn gạo lức rãi ầm ầm cho gà ăn là x0ng

nuôi gà muốn lời nhiều thì nuôi trùn, mua cá tạp tại bến luôn đi, mình mới tìm đc mối ngoài đa nang, có 2k/1kg cá tươi. keke
Cá gì mà rẻ ghê hồn vậy bạn?? có 2k/ký ủ nước mắm cũng có lời. Cái này là cá nguyên con hay phụ/phế phẩm??

Vốn mạnh thì nuôi heo đi bạn, đầu tư chuồn trại bài bản vào . ko thì nuôi gà ác hay cút thịt . vốn yếu thì nuôi gà , vịt,
Nuôi con gì mình thấy thích phù hợp với mình là đc,

Định năm sau ra trường cũng muốn về quê chăn nuôi mà nghe bác nói vậy cũng hơi chùn-_-

em thấy bây giờ nuôi bồ câu. hoặc những loại ít người nuôi đầu ra , giá cả ổn định

Nếu như mình thì mình nuôi gà. Vì mình thích nuôi gà hơn nuôi heo. Làm việc gì thích thì mới làm nha bạn, có đam mê, có tâm quyết mới thành công. Chúc bạn thành công!

Last edited by a moderator:
Ừ. nói thiệt mình nuôi 100 con gà tới xuất , chia ra 1 tháng lãi ko quá 2tr. Nhưng vẫn vì đam mê nên mới nuôi.
Nuôi con gì mà mình thật sự thích mới được. Chứ cho ra kinh tế thì mấy con vật này khó lắm.
Thời buổi khó khăn mà, nuôi với niềm đam mê thì dù có thất bại vẫn muốn làm 1 nhát nữa chứ ko từ bỏ được ^^

100 con mà mỗi tháng kiếm đc gần 2 triệu thì lời to quá :)
Đến tết 100 con đc 150kg gà x 100ngàn/kg = 15 triệu - chi phí phải còn 8 triệu ( 4 tháng x 2) . Mình thấy hơi khó

100 con mà mỗi tháng kiếm đc gần 2 triệu thì lời to quá :)
Đến tết 100 con đc 150kg gà x 100ngàn/kg = 15 triệu - chi phí phải còn 8 triệu ( 4 tháng x 2) . Mình thấy hơi khó

Ko biết mình có nuôi nổi 100 con tới tết và có nổi 1k5 ko ^^.
Nhưng giá 100K là giá ngày thường . còn ngày tết ít cũng 120 140 chứ bạn. Tết mà 100K chắc bạn bán cho Lái rồi. Mình bán tới tay người dùng mà

mình cứ nghĩ ở ĐN thì giá tết chỉ đc 100 thôi, vì hình như giá ngày thường trong đó mình thấy bảo có 70-80/kg

nhưng mà tính ra để có đc 2 triệu/tháng với 100 con thì quả thực mình thấy hơi khó đạt !

theo mình thì bạn phải có định hướng nuôi con gì trong suy nghĩ đã :
- nên nuôi những con bạn có đam mê....vì bạn sẽ chịu khó tìm hiểu về nó hơn.[ có kỹ thuật nhiều hơn]
- con có thị trường rộng
-khả năng vốn của bạn
- điều kiện chăn nuôi.
rồi sau đó mới tính tới rủi ro....tính rủi ro sớm chắc không nuôi con nào được ^^.
- phải nuôi từ mô hình nhỏ tới lớn dần..không vội vã làm quy mô.
- có nguồn vốn dự trữ phòng ngừa trường hợp rủi ro.

1 con gà lợi nhuận 60k. 1000 con gà lợi nhuận 60tr, quá dễ ăn, nuôi gà đi bạn. Thiết kế chuồng gà theo kiểu gần giống chuồng heo, để khi nào không nuôi gà thì ta chuyển qua nuôi heo. Nuôi gà vào dịp tết, qua tết nuôi heo củng khá ổn rồi

Back