ky thuật nuôi chuột đồng

• Thread starter nguoi cung kho
  • Ngày gửi
co ai biết tập tính sinh sản của chuột cống không chi mình vớihttp://ver2.uploadanh.com/w176x144pdv110/v/7587349.htm:(

Bạn tắm cho chuôt 1 ngày mấy lần vậy.và chuột bận nuôi là chuột gì?

một tuần mình dọn dẹp rơm rác cỏ khô và tắm cho chuột 1lần nói tắm chứ thật ra là dội nước rửa lu rồi dội đại lên chuột luôn , chuột tôi nuôi là chuột cống nhum nếu nuôi cho rắn ăn nên nuôi chuột cơm sinh sản nhiều hơn

Rất hay

Nuôi chuột mình nghĩ cũng dễ, và cho rắn ăn cũng rất phù hợp. Mà sao mình không thấy trại rắn lớn nào có nuôi chuột hết. Không lẽ cho răn ăn chuột nguy hiểm hơn cho ăn ếch. Vì sợ chuột cắn rắn nên bị trầy sướt rắn phải không các bác? Vậy chuột khi cho ăn phải đập chết à?

Nuôi chuột mình nghĩ cũng dễ, và cho rắn ăn cũng rất phù hợp. Mà sao mình không thấy trại rắn lớn nào có nuôi chuột hết. Không lẽ cho răn ăn chuột nguy hiểm hơn cho ăn ếch. Vì sợ chuột cắn rắn nên bị trầy sướt rắn phải không các bác? Vậy chuột khi cho ăn phải đập chết à?
Món ăn khoái khẩu của rắn ko phải là chuột mà là ếch nhái chim gà ,những con khác quăn vào là rắn ăn còn con chuột thì trước khi cho ăn phải bẻ răn nếu ko nó sẽ cắn lại rắn mà chưa biết là nó có chiệu ăn ko nữa

Diễn đàn nuôi rắn của Mỹ thì cho ăn chuột là chính.
Không thấy nói đến rắn mồi, ếch nhái, và cóc.
Có nói chuột đông lạnh để bán cho người nuôi rắn.
Còn chuột sống thì phải đập chết trước khi cho ăn,
vì có nhiều rắn bị thương, và có con bị chuột cắn chết.
Chuột không tấn công rắn, nhưng khi rắn bắt nó, thì
nó cắn lại rất dữ.
Tôi nuôi chó mèo bắt chuột và chó mèo cũng bị chuột
cắn, mặc dù con chuột rất nhỏ bé. Nó cắn đúng vào
mõm chảy máu nhỏ giọt. Tôi cũng bị chuột cắn mấy
làn, mặc dù không làm nghề gì đến chuột cả, mà chỉ
bắt nó nên nó mới có dịp cắn thôi.
*

Diễn đàn nuôi rắn của Mỹ thì cho ăn chuột là chính.
Không thấy nói đến rắn mồi, ếch nhái, và cóc.
Có nói chuột đông lạnh để bán cho người nuôi rắn.
Còn chuột sống thì phải đập chết trước khi cho ăn,
vì có nhiều rắn bị thương, và có con bị chuột cắn chết.
Chuột không tấn công rắn, nhưng khi rắn bắt nó, thì
nó cắn lại rất dữ.
Tôi nuôi chó mèo bắt chuột và chó mèo cũng bị chuột
cắn, mặc dù con chuột rất nhỏ bé. Nó cắn đúng vào
mõm chảy máu nhỏ giọt. Tôi cũng bị chuột cắn mấy
làn, mặc dù không làm nghề gì đến chuột cả, mà chỉ
bắt nó nên nó mới có dịp cắn thôi.
*
Bác anhmytran nói đúng chuột cắn lại khi bị tấn công.có câu ''chó dồn vào đường cùng thì phải cắn''
Còn nếu muốn rắn ăn được mồi chết thì phải tập từ nhỏ

lấy cây kềm cắt móng tay loại lớn cắt 4 cây răng cửa của chuột , xong thảy vào cho rắn ăn , con chuột không còn khả năng gây nguy hại cho rắn nữa . Nuôi chuột cho rắn ăn cái lợi là diện tích nuôi nhỏ ( 1lu 3 chuột cống nhum tương đương 10 chuột cơm ) nếu là 8 chuột cái (chuột cơm )trung bình 60 ngày sinh được 80 con chuột con ( http://vuachuot.com.vn/tim-hieu-loai-chuot/“thanh-tich”-ho-nha-chuot.html ) đủ thức ăn liên tục cho 2 con rắn hổ hèo mặt khác chuột rất dễ nuôi vốn đầu tư thấp ít bệnh (chưa thấy bệnh gì ) thức ăn đơn giãn, rẻ, dể tìm .... chính vì thế nuôi chuột cho rắn ăn cũng là giải pháp hiệu quả về nguồn thức ăn cho rắn

Last edited by a moderator:
Mình cũng có ý định nuôi

Mình đồng ý với bác. Nhưng phải khắc phục những lý do trở ngại mà con chuột có thể gây ra cho con rắn. Như bác lyhien và bác cu bi trau vang đã đưa ra thì tạm ổn rồi! để cho ăn thử xem thực tế có suôn sẽ không tính tiếp?

Diễn đàn nuôi rắn tiếng Anh cũng có chỉ dẫn cho những người
nuôi rắn để chơi chứ không phải chuyên nghiệp cách cho rắn
ăn chuột.
*
Nếu thích cho rắn ăn chuột sống để coi, thì đập chuột mới chết,
vẫn còn giựt giựt thì quăng vào chuồng, hay tóm đuôi mà giơ lên
cho rắn vươn cổ lên đớp.
*
Còn không thì phải luyện rắn từ cấp độ chuột bị bấm cụt răng
đến tận lợi, rồi ngắc ngoải, rồi chết hẳn. Không phải nhàn đâu
nhưng sau đó mới nhàn, ăn cả chuột đông lạnh đã làm tan đá.
*
Chuột ít ra cũng có 2 loại: một loại chuột nhắt, và một loại chuột
thường cỡ cổ tay. Cả 2 loại đều có nhiều màu từ Xám sẫm đến
trắng muốt và loang lổ các sắc độ này. Chuột này rất hiền ngoan
chứ không dữ như chuột ta đâu mà cũng cắn? Người ta thò tay
vào ổ lùa chúng và dọn ổ rất dễ.
*
Cũng như nuôi rắn, họ nuôi chuột trong những khay đặt trong hộc
trên giá có nhiều tầng. Mỗi khay có vài con chuột, cả từ đời bà cho
đến đời con đời cháu cũng được, nhưng thường là một mẹ và đàn con.
Sau khi cai sữa thì mới tập trung nuôi thịt. Cũng như ta nuôi heo.
*

Mình nghĩ nuôi chuột bạch tốt hơn vì đã được thuần hóa lâu, sinh sản nhiều, ổn định. còn chuột hoang mình đem về nuôi đẻ rất ít và lâu đẻ hơn ngoài tự nhiên. mình đã thử nghiệm rồi

Tìm trên mạng ít người bán chuột bạch thật đó? Bác nói ở Viện paster có bán mà mình đi ngang thấy họ xét nghiệm và nghiên cứu mà, có mua chuột bạch thì có chứ sao có bán ta? Thứ 7 vô có ai tiếp mình không ta? hihi

Viện Pasteur có khu chăn nuôi động vật thí nghiệm (chuột,bọ,thỏ) khá lớn,cao khoảng 5 tầng,lên xuống bằng thang máy,số lượng nuôi mỗi loại vài ngàn con.Muốn hỏi mua chuột thì a đi cổng ở đường Pasteur xin bảo vệ vô gặp bộ phận chăn nuôi.

Thank bác mà còn 1 ý nữa mà bác chưa trả lời dùm mình nè. Do mình làm giờ hành chính nên chỉ có thứ 7 là rãnh thôi. Nên không biết cuối tuần này khoảng sáng thứ 7 mình ghé mà không biết họ còn làm ở đó không nữa? hi

ban nên nuôi chuột công nhum, Thứ nhất dể wảng lý hơn chuột đồng, thứ 2 trọng lương nhanh lớn hơn, thứ 3 chuột cống nhum dể thuần hóa lắm! chúc bạn thành công

Mấy con chuột bạch mình mua sao thấy yếu quá về mới 2 ngày chết 2 con rồi? hi, hay là do mình không biết nuôi. Mà chuột cống nhum ở Sài gòn bác biết chỗ nào có bán vậy bác?

Mình mua ở đường Lê Hồng Phong, không lẽ người ta bán nuôi kiểng mà tệ quá ta? Tuần này mình sẽ mua ở Viện Paster thử xem! Mà sao mình thấy mấy chú này yếu yếu làm sao ấy???

Back