Kỹ thuật nuôi dòi làm thức ăn chăn nuôi

Nguyên văn "Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m3 lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá"

Các bác có biết ở đâu bán giòi (dòi) chỉ cho em với ạ? Em ở Hà Nội, có trang trại,cần nguồn cung cấp giòi để làm thức ăn cho gia cầm ạ!

Kỹ thuật nuôi dòi làm thức ăn chăn nuôi

Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m<sup>3</sup> lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá.

Ấu trùng của ruồi, nhặng gọi là dòi. Dòi sử dụng thức ăn là phân tươi của vật nuôi, sinh sản cực nhanh, nuôi nhân tạo rất đơn giản, bà con nhà nông đều có thể tự làm.
Thành phần dinh dưỡng trong dòi rất phong phú: protein thô 56-63% (bình quân 59,5%), chất béo thô 13%, tro 7%, đường 3,1% là thức ăn giàu protein, thành phần dinh dưỡng ngang ngửa với bột cá Pêru. Dòi tươi sống có hàm lượng protein 15%, chất béo thô 5,8%, đủ chất dinh dưỡng làm thức ăn nuôi trực tiếp cho lợn, gà, vịt, cá, đồng thời là thức ăn sống tốt nhất, có giá thành thấp nhất để nuôi các động vật đặc sản như tôm, cua, cá trình, lươn, ếch, cá song, ba ba, rùa…
Nuôi dòi quá dễ, rất ít tốn kém, chu kỳ ngắn. Cứ 2.000g phân tươi có thể sản xuất 500g dòi. 1m<sup>3</sup> lồng có thể sản xuất 150g dòi/ngày. Nếu dùng lồng nuôi 3 tầng, trong 10 tháng, mỗi ngày có thể thu được 20-25kg dòi. Giá thành 1 kg dòi sống chưa tới 500 đồng. Nếu tính quy đổi 4kg dòi sống thành 1kg bột cá, thì giá thành không bằng 30% bột cá. Có một gia đình nông dân, dùng lồng tre nuôi dòi, với 14 lồng mỗi ngày sản xuất được 30kg dòi sống, đủ nuôi 1.000 con ba ba. Nếu nuôi dòi trở thành một chuỗi sinh học để sản xuất thức ăn, giá thành nuôi ba ba giảm gần một nửa, năng suất lại tăng gấp bội.
Nuôi dòi có 2 khâu quan trọng: nuôi ruồi bố mẹ và gây nuôi dòi thành phẩm, kỹ thuật khác nhau nhiều. Nhưng nuôi dòi chỉ để làm thức ăn thì không cần nuôi ruồi bố mẹ, mà sử dụng ruồi bố mẹ trong thiên nhiên để đẻ trứng, rồi nuôi thành dòi, đỡ tốn kém hơn nhiều.

Trích đoạn :
Thùng Bug Barrack kích thước 240x80x40cm, hoạt động được hơn nửa tháng nay:

Thức ăn là phân bò tươi và hỗn hợp hèm-xác mì. Mỗi ngày cho vào khoảng 15.000 con giống (ấp từ 30 ổ trứng trong 7 ngày). Từ vài ngày nay đã bắt đầu cho thu hoạch khoảng 500-600g/ngày. Nhộng đen thu được có kích thước nhỏ, có lẽ do thùng nuôi còn trong quá trình ổn định và mình cũng cho tụi nó ăn chưa đủ. Mỗi ngày mình hớt bớt lớp dư chất trên cùng để lọc đem bón rau, và giúp giữ cho lớp dư chất trong thùng không dày lên quá nhanh, chỉ ở mức trên dưới 20cm.
Khi thùng hoạt động ổn định mình sẽ thông báo tiếp.

@ANH AQ101: Mai hay mốt em post hình cách gắn bìa cac tông thu trứng nhé.

Hai chuồng lưới. Một nửa lộ thiên, một nửa có tôn che mưa nắng. Mỗi chuồng có kích thước khoảng 2x4x2m. Kéo ống tưới phun sương (dùng béc tưới lan). Khi có nắng thì tưới 2h một lần, mỗi lần vài chục giây, làm đọng nước trên lá và vách lưới để ruồi uống và làm tăng độ ẩm bên trong.

Hướng nào có gió lùa phải che bớt lại, hạn chế ruồi đẻ lung tung trên vách lưới, góc lưới.

Trong chuồng cần trồng cây để có chỗ ruồi đậu và ổn định độ ẩm.

Thùng chứa nhộng đen (80x80x40cm), được che mưa che nắng tuyệt đối, mỗi ngày cho vào đó 1kg nhộng đen.

Xô thu trứng: chứa những thứ bốc mùi càng hôi càng tốt (ruột, đầu cá, máu heo, đầu tôm, phân heo...), treo các mảnh cac tông lên vách xô, cách lớp rác bên dưới khoảng 5cm. Trứng được thu hằng ngày vào chiều tối, cho vào hộp nhựa phun ẩm trong 40-45h sau đó cho vào thùng chứa thức ăn. Sau 5-6 ngày mới trút vào bể nuôi (đang nuôi ấu trùng). Nếu trứng chưa nở mà trút vào bể nuôi, ấu trùng trong đó sẽ xơi luôn trứng.

Last edited by a moderator:
Thùng nuôi sâu đen của mình đã bắt đầu hoạt động, mật độ cũng kha khá. Đã thu hoạch được khoảng 100 con, cho vô xô cát nằm chờ làm chuồng lưới xong sẽ đưa vào. Hi vọng thùng nuôi này sẽ thu hút RLĐ đến đẻ thêm nhiều trứng.
Trong lúc nghiêng các xô rác, dòi ruồi nhà bò ra nhưng cũng có lẫn cả sâu non RLĐ, loại nhỏ xíu (dài 3-5mm) cũng ra theo, không hiểu tại sao? Mình tranh thủ lọc ra nuôi riêng cũng được cả trăm con mỗi ngày.
Ngoài ra, mình phát hiện là khi ấp trứng, nếu đậy kín hộp nhựa để độ ẩm tăng lên đến 100%, có vẻ như trứng sẽ nhanh nở hơn, chỉ mất khoảng 3 ngày.

@chutieu: Chỗ bạn cũng có RLĐ đó, chịu khó gây giống thế nào cũng được. Nhưng mà đúng là mất thời gian thiệt. Cả tháng trời mà mình mới thu được khoảng trăm con nhộng. Phải chờ thêm nửa tháng mới có RLĐ nuôi nhốt.

@huydaika13: Mấy chuồng lưới trong clip mình đã xem qua rồi, nhưng không phù hợp cho nuôi quy mô lớn. Nếu bạn muốn thử làm chuồng lưới nhỏ như vậy, thì có thể làm sàn chuồng là một mặt nghiêng, độ dốc lớn, xác ruồi sẽ tuột xuống tập trung một chỗ. Chỗ đó làm một cửa nhỏ để hốt cho dễ.

anh nói đậy kín thùng vậy là không có không khí như vậy nó không cần không khí à

mây hôm nay nhộng biến thành ruồi ở trong nhà lưới mà k biết chuôi ra lỗ nào hết trơn , hix hix . vừa gia cố lại rồi đợi vài ngày tiếp theo xem như thế nào .

@chutieu : trứng thì cần gì không khí , nếu trứng nỡ rồi thì khoảng không khí bên trong cái ly nhựa cũng đủ sống 2,3 ngày .

@jnbgyu : mình đang thí điểm xem trong môi trường nuôi nhốt như chỗ mình hiện nay nó có đẻ trứng hay không và đẻ vào đâu . tại cái thùng nuôi giòi và nhử ruồi bố mẹ tới đạt hiệu suất chưa cao , mỗi ngày chỉ có khoảng 20 con sâu đen bò ra và mình k nhử được trứng rld nên rất khó khăn .

trưa hôm nay mới thấy 1 con có thể là rld , nó bay khá nhanh , nghe vo vo phát ra từ cánh , đen thui , bay vào thùng vài giây rồi bay ra , 2 lần như thế rồi đi đâu mất tiêu .

bây giờ lại xa nhà rồi nên k theo dõi tiếp được .

còn vấn đề nhà lưới nuôi qui mô vừa và lớn thì mình cũng đã nghĩ ra rồi , nhưng hiện tại thì chưa triển khai được , nói chung , nuôi rld thời gian ban đầu là phải chờ đợi chứ k vội được . nếu nuôi nhà lưới qui mô lớn thì làm nền nhà nghiên 1 góc thì thật là trở ngại , mình nghĩ làm như 1 ngôi nhà , trong đó có cây cối nước non và ánh sáng mặt trời như điệu kiện sống tự nhiên là ổn . thời gian làm nhà lưới như thế cũng không phải nhanh . làm nhà tạm khi nào tăng số lượng thùng nuôi giòi thì mới tăng diện tích nhà lưới .

hôm nay có tới 62 con sâu đen bò ra rơi vào xô thu hoạch , thời gian chúng bò ra chủ yếu vào buổi tối vì ban ngày có ánh sáng chiếu vào nên bọn nó chỉ núp bên dưới . mọi hôm chỉ khoảng 20 con nhưng hôm nay k hiểu sao nhiều thế. thời điểm hiện tại vẫn chưa có con ruồi nào . có lẻ từ 5-9 ngày thì nhộng mới thành ruồi .

anh huydaica post cái chuồng anh nuôi ruồi cho em xem với. Em chưa nghĩ được mô hình nào tiện hết.

anh huydaica post cái chuồng anh nuôi ruồi cho em xem với. Em chưa nghĩ được mô hình nào tiện hết.

mô hình khá đơn giản. giờ đang ở xa nhà nên k có hình. mô tả ntn :
làm bằng thùng xốp hình chữ nhật .gồm có 4 mặt xung quanh và mặt đáy. mình cắt bỏ 1 mặt xung quanh, tại cạnh đáy chỗ vừa cắt đặt 1 cai' máng bằng 1 nữa ông' nc' chẻ dọc. 2 đầu máng treo xô thu hoach. cai' mang' đặt thấp hơn mặt đáy thùng. trong thùng đặt trái cây

--------

hư , đặt trên 90% diện tích mặt đáy, 10% còn lại để trông' , chinh' là vị tri' mặt đáy tại mặt cạnh đã bị cắt, vị tri' này cao hơn cai' mang'. sâu đen sẽ bò ra vị triy này xuống mang' sau đó rơi vào 2 xô 2 đầu máng.

đơn giản vậy đó,ap' dụng khi mới nuôi, số lượng dòi ít. khj sl lớn thì làm cạnh nghiêng . đặt thùng nghiêng chui' vê phia' mặt bị cắt để thoát nước luôn thể, nêu' mà đục nhiều lỗ thoát nc dưới đáy thùng sẽ làm trôi dòi coni

Last edited by a moderator:
Hiện giờ thì mình đang dùng một thùng nuôi kiểu Bug Blaster để nuôi toàn bộ số sâu non lọc ra từ các xô rác và từ hai đợt ấp đầu. Thùng mới này mình không đục lỗ thoát nước nào vì mình cho thức ăn không nhiều nước, và khí trời dạo này nóng quá, nhiều lúc phải phun thêm nước vào để tăng độ ẩm của chất nền (là bùn sệt mà sâu loi ngoi ở trong). Độ ẩm chất nền giảm sẽ làm sâu giảm kích thước.
Thức ăn cho vào là củ sắn, khoai lang, bí, rác nhà bếp (cuống rau, vỏ xoài, cơm thừa canh cặn...) và ... phân của thằng con mình, món này tụi nó cũng khoái lắm.
Thường thì số sâu thu hoạch sẽ không giống nhau từng ngày. Có người thống kê thùng nuôi của ổng, lượng thức ăn cho vào mỗi ngày như nhau, nhưng có ngày thu được mấy kg sâu, có ngày lèo tèo vài con. Hồi trước mình nuôi cũng thấy như vậy. Đặc biệt sau đêm mưa, nó ra rất nhiều.
Chiều nay bắt tay dựng nhà lưới, hy vọng xong trong 3 ngày.

nước sệt sệt màu nâu chính là chất thải của dòi rld , khj nào bạn dựng xong nhà lưới thì up hình cho bà con tham khảo với nhé. hiện tại mình đang nhờ ng iu thu hoach dùm và theo dõi toàn bộ mô hình.

tối hôm qua đi ăn hàng thì bắt được 1 con ruồi lính đen đang bu vào cửa tủ bán bánh mỳ, về nhà bỏ vào chai lọ thì thấy loại ruồi này thích ánh sáng , chứ bò về phía gần nguồn sáng nhất . sáng đem bỏ vào chậu kính thì sẩy mất , con này có khoang trong suốt dưới bụng .

mấy hôm nay trời mưa , xô thu hoạch bị vào nước , mới sửa lại kiểu mới . thời gian sâu đen bò ra là từ 7h tối đến 10h tối . khoảng thời gian đó rất nhiều .

trong nhà luới thì đợi dài cổ ,1 tuần rồi mà vẫn chưa hóa ruồi .

mấy hôm nay đang mò cái nhà lưới qui mô to hơn tí . mình định làm 1 cái nhà luơi trên trời dưới dất. cao trên 2m . khoảng 1m vuông mà chưa biết dùng vật liệu gì và chưa biết ở đâu bán lưới khổ lớn.

bạn làm xong nhà lưới thì post ảnh lên mình tham khảo tí nhé ^^!

Mấy hôm nay bận việc nên chưa hoàn thành nhà lưới. Sâu đen trưởng thành nằm yên trong xô cát cần từ 10-20 ngày để thành ruồi. Hai hôm nay sơ ý để xô cát khô rang. Thấy trên mặt cát có một số vỏ mềm, mỏng, màu trắng đục của sâu đen. Mình nghĩ hiện tượng này là do có những con chưa trưởng thành hoàn toàn mà bò ra rớt vào xô thu hoạch, mình trút luôn vào xô cát, rồi tụi nó tự lột vỏ.

caj vo do k phaj xuat hjen khj sau den hoa' ruoj ah. Neu dung nhu vay thj may wa, luc truoc mjnh thay nhung caj vo sau den ma k thay con ruoj nao cu tuong nha luoj co van de .
Trong cac baj vjet truoc, bac thuy canh co noj , dat sau den trong xo co bot cua thj tuj no nam jm roj thanh ruoj,mjnh djnh thay cat bang bot cua xem ntn, vj mjnh nghj khj nam sau duoj cat muon hoa ruoj phaj bo len mat dat thj met wa. Ban nghj the co tang tj le hoa ruoj len hay k?

Đề nghị thành viên huydaika viết bằng chữ Việt có dấu, đây là quy định của diễn đàn. Bài viết trên đã bị xóa.

mua sâu đen?

Không tìm thấy chỗ nào để nhắn PM cho 2 bạn jnbgyu và huydaica13. Mình rất muốn liên lạc với 2 bạn để nhờ 2 bạn giúp đỡ về con giống. Sâu của mình đã nở được quá ít và không có ổ trứng nào hết dù ruồi đã chết khô cả rồi.
Phiền 2 bạn cho mình xin cách liên lạc qua nick YM phungnguyenmed.
Cảm ơn 2 bạn!

hay nhỉ, trước tới giờ toàn thấy bỏ đi, thế mà nông nghiệp lại xài tất

Mồi nhử ruồi lính đen

Em mạo muội xin góp 1 ý nhỏ, nếu có sai mong quí anh ném đá nhẹ nhẹ thôi nhé.
Thú thất em vẫn chưa có điều kiện để thử em ruồi lính đen này(vì time, môi trương), nhưng cứ nao nức mãi, và quyết định làm 1 test nhỏ( cho đỡ nôn ạ), em dùng 3 đống mồi để thử: 1) 1 bao vỏ thơm xin ở chợ. 2) 3 cái vỏ mít nhà(em). 3) Hầm shit sẵn có, cả 3 thứ được đặt cạnh nhau( nói đúng hơn là 2 thứ kia được đạt cách hầm shit trong vườn nhà hàng xóm khoảng 10m), em cũng xin thanh minh cái lí do tại sao em làm cái test 'trời ơi" này, lí do là vì em đã từng thấy trong hầm shit 1 hầm rlđ rồi ạ(cách đây phải hơn chục năm)nên muốn thử lại, còn mấy cái vỏ mit thì cung xp tự một suy đoán của em( rlđ tìm đến trái cây chua phải chăng vì cái mùi của nó nặng, nếu vậy sao không dung ngay cái vỏ mít, 1 thứ trái cây nặng mùi nhất ), kết quả sơ lược sau 3 ngày của em đây ạ.
- Ngày 1:
a) Vỏ thơm: chưa thấy gì
b) Hầm shit: không thấy gì( em hổng dám lại gần ạ, hic)
c) Vỏ mít: Thấy có vài con gì giống như con tò vò, không biết phải ẻm không đậu lên ngay cái vỏ mít luôn chỉ sau vài giờ đạt mẫu.
- Ngày thứ hai:
Chị bò nhà hàng xóm xơi mất cả hai mẫu a và c. còn mẫu vật b còn nguyên+ không dám lại gần.
- Ngày thứ 3: viết báo cáo+ đợi gạch lụm zề xây nhà.hehe
:lol::lol::lol::lol::lol:

Nuôi dòi làm thức ăn chăn nuôi

Chào bạn, bạn cũng là ngừơi nhanh nhạy đó, nếu mua con giòi thì giá thành sẽ rẻ hơn trùn quế ( giun ) nếu muốn tôi có thể giúp bạn sản xuất tại chỗ khỏi phải mua, mà bạn tên thật là gì và ở đâu vậy, nói tôi nghe điều kiện môi trường nơi bạn sống và làm việc đi, nếu đủ điều kiện tôi hứa sẽ giúp, cách đây 2 năm tôi mới ko sản suất giòi nữa vì điều kiện môi trường, nhưng nó thật sự là nguồn lợi vô cùng lớn đó, đủ khả năng làm giầu từ nó đó bạn, mà nói thật nếu dùng giòi để nuôi gia cầm và nuôi cá thì không còn gì bằng. thân chào.!

Last edited by Bùi văn Mạnh; 21-06-2009 at 08:40 PM.

Bác Mạnh còn lên diễn đàn này không/ Hỗ trợ em kĩ thuật nuôi dòi với.

Mấy hôm nay hư mạng, giờ mới online được.
@huydaika13: Dùng mùn cưa cũng được, nhưng nếu làm ẩm thì mình sợ bị mốc. Có người nói rằng cũng chẳng cần dùng gì hết, cứ trút hết vào một thùng nhựa rồi mặc kệ nó là được, tỷ lệ hóa ruồi 90%, nhưng không thấy nói là trong bao lâu.

@chuyennghiep: Đã nhắn qua YM cho bạn. Mình cập nhật tiến trình gây giống ở topic này. Bao giờ mình gây giống đủ là bạn sẽ biết ngay.

@nongdanxanh: Mình đoán là 80% có ấu trùng RLĐ trong hầm phân gần nhà bạn. Bạn lấy cây tre dài hơn 2m xới xới lên rồi lấy ống nhòm xem là biết :5^:

@viethung171: Ở các trang trước cũng có người hướng dẫn nuôi dòi ruồi nhà bằng xô nhựa và chuồng lưới đó. Mình nhân giống RLĐ mà thu được cả đống dòi ruồi nhà vì tụi nó sinh sản nhiều, lớn nhanh. Chỉ có điều cần dụng cụ nuôi thích hợp để thu gom cho nhanh gọn, bởi vì tụi nó hóa ruồi rất nhanh và chuồn cũng lẹ.

Mấy hôm rồi mình có bỏ một trái dưa gang vào thùng nuôi, rồi lu bu làm nhà lưới không chú ý nhiều. Tới khi dòm lại thì thấy thùng nuôi sũng nước, vội đổ ra cấp cứu cho tụi nó thì thấy đã chết hết một mớ, tụi còn lại cũng ngắc ngư hết một nửa. Từ nay phải cẩn thận với các trái dưa nhiều nước như dưa gang, dưa hấu...

Vừa rồi mình ấp một ổ trứng bằng chuối mà bị mốc trắng nhiều quá, cũng không thấy nở ra sâu non. Nhiều khả năng là trứng RLĐ kỵ mốc. Sau này có lẽ ấp bằng hơi nước trong ba ngày đầu, đến ngày thứ tư mới cho thức ăn vào ấp chung.

Ngày thu hoạch khá nhất từ thùng nuôi (có ngày cũng lèo tèo mười mấy con thôi):

Trong khi mình chưa làm xong nhà lưới thì đã có nhộng đen hóa ruồi, có lẽ đây là con đầu tiên trong số nhộng mà mình hiện có, nó đã kịp thoát ra ngoài:

Và đây là nhà lưới, dài khoảng 7,5m, rộng khoảng 1,6m. Mình dùng lưới đen là chủ yếu, để dễ thấy trứng nếu tụi nó đẻ trên lưới. Một phần nhà lưới có mái che, che cái kệ sắt để sau này đặt các thùng cát ẩm chứa nhộng. Cái kệ sắt này vài bữa nữa mình sẽ dùng bạt nhựa quây kín luôn để giữ ẩm cho tốt. Trong nhà lưới có sẵn vài cây xanh tạo bóng râm. Mình sẽ gắn thêm một béc phun sương hoặc nhỏ giọt để tăng độ ẩm và cung cấp nước cho RLĐ. Còn phải lắp thêm một cái thùng nuôi để thu trứng nữa nhưng đang phân vân chưa biết làm mẫu nào cho tiện.

mình vừa về nhà tối qua , mấy hôm trước đó nhận đc tin là 1 ngày chỉ có 5 con sâu đen @@. về nhà sửa san lại 1 tí , đến 7h tối ra xem thì ối giời ơi, tụi nó bò ra ngoài sạch trơn , cũng may bắt lại đc, đếm sơ bộ đc 300 con ,đem đi cất , đen thui thui chứ k như hình của bạn . có 1 vài con nhỏ . đến sáng ngày ra xem thì lại bị thất thoát 1 lần nữa , chẳng có con nào hết.

sau 1 tháng rưỡi kể từ khi bắt đầu đặt thùng nhử thì mình chỉ phát hiện trứng trong khe giấy cattong 1 lần , hầu như tụi nó đẻ trứng ngay trên bề mặt chứ k đẻ vào khe giấy cattong . hiện trong thùng có khoảng vài nghìn con , khá là nhiều , tụi sâu con chen chúc nhau nhìn rất thích. tụi nó ăn khá là trâu .

trong nhà lưới mini đã có 1 chú ruồi lính đen , con này có 1 khoang trắng dưới bụng . đang bế tắc trong việc làm nhà lưới to hơn thì thấy nhà lưới của bạn , cũng khá là ổn. mình có vài thắc mắc bạn giúp mình với :

khi đi mua lưới thì mình hỏi mua loại lưới gì , lưới bạn mua có tên chuyên dụng k ?
đấu 2 mép lưới lại với nhau bằng gì vậy , lúc trước mình mua lưới thì thấy chỉ có 1 loại lưới , dài vô tư , chiều rộng bị hạn chế chỉ có khoảng 1m5 ?
dàn nhôm kết cấu mua ở cửa hàng nào vậy ? cảm ơn nha . tuần sau đc nghỉ , làm luôn cái nhà lưới .

hiện tại thời tiết khá nóng , nếu bạn dùng lưới đen thì nhiệt độ của lưới khá là cao so với dùng lưới trắng .

thức ăn cho tụi nó thì mình thấy là k nên cho vào số lượng lớn cùng 1 lúc mà nên rãi đều ra , 1 ngày cho tụi nó khoảng 1 trái xoài và 1 trái ổi là ổn. như vậy lượng nước ổn định, k làm tụi nó shock .

Chiều nay lắp đặt xong chuồng lưới tương đối ổn. Mình kéo một đường ống nước, cho nhỏ giọt từ trên xuống để tạo độ ẩm trong chuồng:

Bọc các góc đỉnh chuồng lưới để tránh gió đưa làm rách lưới:

Xô cát ẩm chứa nhộng được cho vào từ hôm qua, hôm nay thấy có được 3 con RLĐ ở tán cây:

Thùng thu trứng được làm từ một can nhựa vuông 30 lít, cắt xéo dưới đáy, dốc ngược lại đặt nghiêng 40 độ, đục lỗ thoát nước gần nắp can, gắn thêm cactong bên trong:

Bây giờ thì chờ xem chừng nào có thu được trứng.
Trong mấy ngày tới mình tiếp tục cho vỏ thơm vào các xô nhựa để thu thêm trứng từ bên ngoài.

@huydaika13: Chỗ bạn có vẻ nhiều RLĐ hơn chỗ mình. Trong thùng nuôi của mình chắc chỉ còn lại chưa tới 1000 con. May là còn hai xô rác có sâu non, mai mốt đổ ra lọc cho vào thùng nuôi, cộng thêm vài trăm con nở từ hôm 22/3 đang nuôi riêng.
Cần cẩn thận trong khâu thu hoạch, vì bọn sâu đen này chui lủi leo trèo rất giỏi. Trong xô thu hoạch nên cho một lớp cát khô dày chừng 2cm, để hễ rơi vào rồi thì tụi nó lủi xuống luôn chứ không tìm đường đi tiếp.
Lưới mình dùng không rõ tên gì, cứ ra tiệm lựa loại mắt nhuyễn cỡ 1mm là được. Đây là loại lưới nhựa nông nghiệp dùng để tránh sâu rầy cho hoa màu. Mình dùng đồ bấm giấy (dùng kim bấm 10mm) để bấm mép lưới dính lại, nên bấm các kim cách nhau 10-15mm cho chắc ăn.
Khung chuồng lươí mình dùng sắt V lỗ 4cm. Loại này mình có sẵn nên dùng luôn cho tiện, chứ nó cũng chẳng rẻ. V lỗ 3cm đã mười mấy ngàn một thước rồi. Mình dùng sơ sơ hết 4-50 thước chưa kể làm cái kệ sắt. Nếu có tre, tầm vông thì dùng tạm, xài vài năm rồi thay, chứ lưới nhựa thì vài năm cũng phải thay rồi.

Back